Chào mào sinh sản của Hilandwind

hilandwind

Chào toàn thể anh em org, có cặp chim con do chào mào nhà sinh sản xin được chỉa sẻ cùng anh em. mình không có nhiều thời gian để chăm sóc chúng nên thực sự cũng không chủ ý nuôi sinh sản. chim mái trước khi sinh sản mình toàn cho ăn cám bavi, sau khi ghép trống vào chung với mục đích là kích lửa (mình có đăng bài) thì chim mái mới được ăn cám ngon của chim trống. sau một tuần thì chim có biểu hiện đi tìm rác và mình đã bỏ chổi quét nhà và gáo dừa vào thế là chúng nó xây tổ và đẻ 2 trứng, chim mái ấp 11 ngày thì nở ra hai chú chim con thật đáng yêu (nở hôm 30 tháng 3), 10 ngày sau thì chim con ra khỏi tổ và đây là clip chim con mình quay hôm qua (12 ngày tuổi).

docvylong87

Người đầu tư nuôi đẻ có khi lại chẳng thành! Thế ngoài cám bác có cho mồi tươi ko ạ?

hilandwind

Người đầu tư nuôi đẻ có khi lại chẳng thành! Thế ngoài cám bác có cho mồi tươi ko ạ?

chí phải, có con mái trung mang già ghép cặp cả năm rùi ko thấy đẻ đái gì đang chán
Trước khi đẻ thì hầu như không có mồi tươi, mình chỉ mua có 5k sâu gạo cho ăn, mà bọn chúng cũng không thích sâu gạo lắm. mình chỉ cho ăn cám với trái cây (chuối, đu đủ, cam, mận, dâu). sau khi chim con nở thì mới có mồi tươi là sâu lớn và dế.
P/s: do con trông phá mồi tươi quá nên mình bắt ra chỉ để mái nuôi con. khi chim con ra khỏi tổ thấy chim mái có biểu hiện "thèm" trống nên mình đã thả trống vào không ngờ con trống ác bá cứ đè chim con đá tới tấp may mà bắt ra kịp. chắc đợi chim con tự ăn được thì tách ra cho chim mẹ đẻ tiếp.

giangnam

Trước khi đẻ thì hầu như không có mồi tươi, mình chỉ mua có 5k sâu gạo cho ăn, mà bọn chúng cũng không thích sâu gạo lắm. mình chỉ cho ăn cám với trái cây (chuối, đu đủ, cam, mận, dâu). sau khi chim con nở thì mới có mồi tươi là sâu lớn và dế.
P/s: do con trông phá mồi tươi quá nên mình bắt ra chỉ để mái nuôi con. khi chim con ra khỏi tổ thấy chim mái có biểu hiện "thèm" trống nên mình đã thả trống vào không ngờ con trống ác bá cứ đè chim con đá tới tấp may mà bắt ra kịp. chắc đợi chim con tự ăn được thì tách ra cho chim mẹ đẻ tiếp.
bạn cho mình hỏi mái của bạn là bổi hay má trắng, chim con lên vậy?

hilandwind

bạn cho mình hỏi mái của bạn là bổi hay má trắng, chim con lên vậy?
Chim mái của mình không rõ nguồn gốc vì bẫy được chim ai nuôi sổng(thả), nhìn khá non chắc là má trắng mới lên thôi. Chúc chim của bạn sớm đẻ!

chimcuccu!!

chúc mừng bạn tự nhiên lại hay mình cũng đang đau đầu về vụ này đây . chưa thấy biểu hiện gì.con mái đứng gần trống là bị trống đánh ghép được 10 ngày rồi mà chưa thấy biểu hiện gì thiện cảm cho lắm

hilandwind

chúc mừng bạn tự nhiên lại hay mình cũng đang đau đầu về vụ này đây . chưa thấy biểu hiện gì.con mái đứng gần trống là bị trống đánh ghép được 10 ngày rồi mà chưa thấy biểu hiện gì thiện cảm cho lắm
Chào mào mái rất thích mấy anh chồng vũ phu, càng hung giữ càng thích, không tin bạn cứ thả mấy con trống hiền hiền vào mà xem. chim nhà mình lúc đầu cũng thế, con trống rượt con mái bay vòng vòng nhất là mình mang chim lại kè vào avi nó đánh mái càng dữ.

duongnhiet

Member
Chào mào mái rất thích mấy anh chồng vũ phu, càng hung giữ càng thích, không tin bạn cứ thả mấy con trống hiền hiền vào mà xem. chim nhà mình lúc đầu cũng thế, con trống rượt con mái bay vòng vòng nhất là mình mang chim lại kè vào avi nó đánh mái càng dữ.
Chúc mừng bạn có chim con
Quan sát tinh gê :D

cocghe

Tròi thả nó cho bố mẹ nó chăm đi. Chết tội lắm
Buồn quá! hôm chủ nhật bắt chim con ra, một con hoảng loạn nhảy kẹt chân vào cửa avi bị gãy mất 1 chân, bẫy giờ nó cứ nằm bẹp trên cành nhìn tội nghiệp quá.

hilandwind

hôm nay là tròn một tháng chim con chào đời, chim đã bay nhảy tốt, đuôi đã dài như chim trưởng thành
P/s nhân tiện khoe luôn cây lộc vừng đang nở hoa hi hi! chúc ae nghỉ lễ vui khỏe!

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
không gian quá tuyệt. chúc mừng bác thành công với mô hình sinh sản

hilandwind

Nản quá ae ơi! chim con tách riêng ra nó tung lồng dữ quá, lông lá sơ xác hết và nó còn bám nan ngoái nữa, đu nóc... đủ kiểu luôn. đã đổi lồng, bịt nóc, thử các kiểu cầu nhưng không ăn thua, nản quá thả một em rồi nhưng nó không chịu đi, cứ quanh quẩn, không biết có kiểm ăn được không, chắc phải bắt lại nuôi thêm thời gian nữa quá!

hoanghacmo

Chúc mừng bạn, hôm nào mình sẽ gửi ảnh chim con minh đang nuôi anh em xem thử nhé.
Thân mến,