Chào mào sinh sản của Hilandwind

hilandwind

Bạn cho mình hỏi tí nha: mình kè chim trống khác vào cặp chim của mình? Chim mái đứng trên cao kêu wit wiu, chim trống đứng dưới múa với xổ giọng? vậy là nó có bắt cặp chưa vậy bạn? Ngủ ban đêm thì nằm chung cũng gần gần rồi? Mình mới nuôi thử nên ko có kinh nghiệm chuyện chăn gối chúng nó? Mong bạn chỉ giáo cho mình? Thank bạn.
như bạn miêu tả thì khó xác định đã chiu nhau chưa, nhưng biểu hiện trống như vậy là nó đã chịu mái còn mái đã ưng hay chưa thì bạn phải quan sát nhé! nếu chim trống bay chỗ nào mái bay theo là chịu nhau rồi, khi nào trống múa mà mái cũng múa thì bọn nó chuẩn bị xx đấy, sau khi xx vài ngày là đẻ. chúc bạn thành công!
chào bạn m cũng ở bmt và cũng rất quan tam tới nuôi cm ss bạn có thể cho m xin sdt và địa chỉ để học hỏi thêm nhé
để mình gửi sđt cho bạn có gì cùng giao lưu! cảm ơn bạn đã quan tâm.

pdhieu99

Chim nhà mình ghép với nhau 5-6 ngày rồi mà ko thấy cắn nhau, cho 2 con tắm thì tắm xong thấy rỉa lông cho nhau, con trống hay rỉa cho con mái hơn, nhưng mà nó toàn rỉa ngay chỗ gần mỏ (giữa mỏ và mắt) con mái, mình thấy con mái có vẻ sợ sợ (co rúm lại) nhưng ko bay, cứ để cho con trống rỉa. Hôm qua cũng như vậy nhưng tự nhiên con mái cắn lại con trống, như vậy là 2 con đã chịu nhau chưa vậy bạn? Hay con trống cắn con mái mà do con mái sợ ko dám bay nên mình nghĩ nó đang rỉa lông cho nhao :)))

hilandwind

Như vậy là bắt cặp rồi đó bạn, rỉa lông cho nhau là âu yếm đó mà. Cho rác và giáo dừa vào là ok, nhớ là để chúng có nhiều thời gian riêng tư nhé! Hihi......

pdhieu99

Mình cho lá cây dương (cây phi lao, lá như lá thông trên đắc lắc á) khô vào gáo dừa thì thấy tụi nó gắp bớt ra thì phải, thấy vơi đi. Nghĩ là tụi nó ko chịu lá dương nên mình lấy rơm cho zô thì tụi nó gắp ra sạch nên mình cứ để dương khô với rơm dưới đất, khi cần thì tụi nó gắp lên, như vậy dc ko bạn

hilandwind

Mình cho lá cây dương (cây phi lao, lá như lá thông trên đắc lắc á) khô vào gáo dừa thì thấy tụi nó gắp bớt ra thì phải, thấy vơi đi. Nghĩ là tụi nó ko chịu lá dương nên mình lấy rơm cho zô thì tụi nó gắp ra sạch nên mình cứ để dương khô với rơm dưới đất, khi cần thì tụi nó gắp lên, như vậy dc ko bạn
bạn nên treo gáo dừa vào vị trí kín đáo và không bỏ gì trong đó cả. rác thì nên lấy cái chổi quét nhà cũ cắt lấy phần ngọn (10-15 cm) rồi bỏ vào avi chỗ nào đó mà chim không ỉu vào, chim sẽ tự tha rác lót ổ. chúc bạn thành công!

nam26111981

Thật ngưỡng mộ quá. Mình cũng đang cho ghép đẻ 02 cặp chim. Cũng đã chuẩn bị gáo dừa, rơm khô, ngọn chổi lúa quét nhà, sợi chỉ .... Mình thấy chim trống chăm chỉ gom rác tha vào gáo dừa, nhưng đến ngày hôm sau thì lại gắp hết ra ngoài. Mình không biết lý do tại sao nữa. Hôm cho mái vào ghép với trống, vừa cho vào là con trống xông tới xx con mái, làm con mái chạy không kịp luôn, nhìn tội nghiệp con mái lắm. Hàng ngày mình đều cho an mồi tươi (trứng kiến, cào cào) và trái cây, cám, thay nước uống và nước tắm mỗi ngày. Nhưng ko hiểu sao 2 tuần nay vẫn chưa thấy chim đẻ trứng. Bạn có thể chỉ giúp mình cần phải làm thêm gì nữa không? Cảm ơn bạn.

hilandwind

Thật ngưỡng mộ quá. Mình cũng đang cho ghép đẻ 02 cặp chim. Cũng đã chuẩn bị gáo dừa, rơm khô, ngọn chổi lúa quét nhà, sợi chỉ .... Mình thấy chim trống chăm chỉ gom rác tha vào gáo dừa, nhưng đến ngày hôm sau thì lại gắp hết ra ngoài. Mình không biết lý do tại sao nữa. Hôm cho mái vào ghép với trống, vừa cho vào là con trống xông tới xx con mái, làm con mái chạy không kịp luôn, nhìn tội nghiệp con mái lắm. Hàng ngày mình đều cho an mồi tươi (trứng kiến, cào cào) và trái cây, cám, thay nước uống và nước tắm mỗi ngày. Nhưng ko hiểu sao 2 tuần nay vẫn chưa thấy chim đẻ trứng. Bạn có thể chỉ giúp mình cần phải làm thêm gì nữa không? Cảm ơn bạn.
bạn chăm sóc như vậy là tốt rồi, bạn chỉ cần đặt gáo dừa ở chỗ kín đáo một chút và chờ đợi thôi. ah vị trí đặt avi có nắng sáng thì rất tốt.

nam26111981

Avi của mình cũng có ánh nắng vào buổi sáng. Nhưng gáo dừa thì mình để ở phía ngoài (phía đường đi qua lại) vì mình muốn theo dõi đẻ trứng khi nào. Hiii.... vì là lần đầu nuôi đẻ nên háo hức muốn xem quá trình diễn biến của nó. Chắc chiều nay về cho gáo dừa vào sát phía vách tường xem có kết quả tốt hay không. Xin cảm ơn rất nhiều......

duongnhiet

Member
Chim đẻ thêm lứa nào nữa chưa chủ thớt, rảnh úp hình cho ace coi với ạhh.

hilandwind

Chim đẻ thêm lứa nào nữa chưa chủ thớt, rảnh úp hình cho ace coi với ạhh.
Hiện tại chim đang ấp hai trứng lứa thứ tư từ đầu năm. Nhưng được mỗi lứa đầu thôi còn hai lứa kế tiếp đều hỏng. Lứa đang ấp mình đổi trống khác ko biết thế nào.

hilandwind

Do tổ nằm gần trên mái nên việc theo dõi rất khó nên mình quyết định đục một lỗ nhỏ trên mái tôn để quay clip.

hilandwind

update chim con (18 ngày tuổi)

ae xem hộ hai chú này liệu có lân không?(bố siêu lân, mẹ đinh mặt gãy) và chú nào là trống? cảm ơn ae nhiều!

tinbmt1975

2 chú chim con rất đẹp, nhưng theo mình con phía trong là chim trống còn con ngoài khi ngờ quá.

hilandwind

2 chú chim con rất đẹp, nhưng theo mình con phía trong là chim trống còn con ngoài khi ngờ quá.
hai con này rất giống nhau, chú bên ngoài thì năng đông hơn chú bên trong. có khi nào một ổ hai trống không bác?
P/S: chim mẹ lại đẻ tiếp 3 trứng rồi, thay lông mà vẫn đẻ luôn pó tay với nó!

cocghe

mái em 2 lứa đầu ko thành công, đang ấp lứa t3 mà ko biết có thành công ko nữa, chia sẻ ít kinh nghiêm đi bác