Chào mào sinh sản của Hilandwind

cocghe

Gửi các bạn xem ít hình cho vui
DpSk

DpSo

DpSe

Thân chào.
chúc mừng nhé, mình nuôi hoài mà nó ko chịu đẻ mới đau, bạn cho tụi nó ăn gì mà nó đẻ vậy

hoanghacmo

Con chim con ấy, giờ đã là Quý Ông rồi, cũng đang làm bố. Mình vẫn cho ăn binh thường, cám, chuối. Chuồng nuôi chỉ là lồng lực thôi, thấy các bạn nuôi mà mình ao ước có chút không gian để nuôi thì tốt. Năm rồi cặp chim An lão của mình để 8 lứa, ấp được 6 lứa. Nếu bạn có không gian, lựa chim mái và trống thích hợp thì sinh sản không khó lắm. Do mình chăm như con là được ...

cocghe

Con chim con ấy, giờ đã là Quý Ông rồi, cũng đang làm bố. Mình vẫn cho ăn binh thường, cám, chuối. Chuồng nuôi chỉ là lồng lực thôi, thấy các bạn nuôi mà mình ao ước có chút không gian để nuôi thì tốt. Năm rồi cặp chim An lão của mình để 8 lứa, ấp được 6 lứa. Nếu bạn có không gian, lựa chim mái và trống thích hợp thì sinh sản không khó lắm. Do mình chăm như con là được ...
mình chăm wa trời luôn trái cây thừa mứa ăn ko hết, cám cũng vậy, có cả cào cào luôn thế mà nó ko đẻ mới đau dù nó có tha rác mà ko chịu làm tổ, có dọn tổ sẵn luôn

hilandwind

chim nhà mình cung đẻ ầm ầm, lứa thứ 2 đẻ 3 trứng nhưng nở được có 1 con (do thả trống vào trễ quá, thả hôm trước thì hôm sau mái đẻ rồi). chim con đang ra lông măng thì không hiểu lý do gì lại rơi xuống dưới chết mới sáng nay. chim nhà mình không có chăm sóc câu kỳ gì cả, toàn ăn cám với trái cây thôi.

hoanghacmo

Không biết nói thế nào chứ mình nuôi thì hầu như chim đều đẻ cả. Khó là cách bắt cặp cho nó thôi lựa chọn trống mái phù hơp. Mình thì làm tạm ổ cho nó. Cung cấp rác để cho chim làm tổ (nó tự làm thì mình thấy mới tốt). Mình chỉ hỗ trợ nó thôi, chim càng thoải mái sẽ sinh sản tốt. Nếu nuôi nhiều cặp chim (không gian chật gần nhau) thì chim đẻ không tốt hay phá ổ. Chuồng nuôi của bạn thế nào.

cocghe

Không biết nói thế nào chứ mình nuôi thì hầu như chim đều đẻ cả. Khó là cách bắt cặp cho nó thôi lựa chọn trống mái phù hơp. Mình thì làm tạm ổ cho nó. Cung cấp rác để cho chim làm tổ (nó tự làm thì mình thấy mới tốt). Mình chỉ hỗ trợ nó thôi, chim càng thoải mái sẽ sinh sản tốt. Nếu nuôi nhiều cặp chim (không gian chật gần nhau) thì chim đẻ không tốt hay phá ổ. Chuồng nuôi của bạn thế nào.
mình nuôi đẻ có 1 căp ah, avi thì cũng ko nhỏ, nó to khoảng 3 cái lòng lực

carơ_py

Nản quá ae ơi! chim con tách riêng ra nó tung lồng dữ quá, lông lá sơ xác hết và nó còn bám nan ngoái nữa, đu nóc... đủ kiểu luôn. đã đổi lồng, bịt nóc, thử các kiểu cầu nhưng không ăn thua, nản quá thả một em rồi nhưng nó không chịu đi, cứ quanh quẩn, không biết có kiểm ăn được không, chắc phải bắt lại nuôi thêm thời gian nữa quá!
Mình củng mới tuyển 1 em má trắng về được 3 ngày mới về chim biểu hiện giống em của bạn nhưng giờ đã hết bay nhảy loạn xạ trong lồng chịu học giọng chim thầy ( chim thầy treo gần khoảng 3-4m cho thấy mặt ) ,cách của mình như sau : kiếm 1 cái lồng vuông nhỏ ( cở 15 nan ) bắt 1 cầu , bịt nóc lồng và nửa mặt trước bằng bìa cứng tập hồ sơ , cột 5-6 cọng dây cước 3 mặt sau song song với vanh lồng ( cho em nó khỏi thấy trống ngóc đầu ra ngoài ) , nếu bạn có lồng ép bổi thì tốt quá .Bạn tham khảo thêm bài viết của anh thapphuongkhach để ép giọng và cách chăm em nó , chúc em nó sớm thành tài :D http://www.chaomao.org/threads/19714-Kinh-nghiệm-chọn-chim-tơ-má-trắng-má-đỏ-và-ép-giọng

hoanghacmo

Không biết các bạn cho chim sinh sản và nuôi đến lớn chưa. Theo minh thấy chim con nhác là bình thường, đến khi thay lông xong nó sẽ dạn ngay thôi. Vậy nên đừng nản ...
Thân

hoanghacmo

mình nuôi đẻ có 1 căp ah, avi thì cũng ko nhỏ, nó to khoảng 3 cái lòng lực
Avi của bạn như thế tốt rồi đủ rộng cho chim. Bạn bố trí như thế nào cho nó vậy, cây cảnh, ổ. Cố gắng tạo không gian yên tỉnh, thoáng mát. Trong lồng để cầu cho chim đơn giản, để chim làm tổ thì làm trong ổ giả mà mình làm cho. Ổ thường để trên cao khoảng 1/3 và che kín bớt cho chim khỏi hoảng khi làm tổ.
Đôi điều trao đổi cùng bạn.
-Mình có những ảnh sinh sản của chim, chắc bạn thấy sẽ bất ngờ lắm.

hilandwind

Mình củng mới tuyển 1 em má trắng về được 3 ngày mới về chim biểu hiện giống em của bạn nhưng giờ đã hết bay nhảy loạn xạ trong lồng chịu học giọng chim thầy ( chim thầy treo gần khoảng 3-4m cho thấy mặt ) ,cách của mình như sau : kiếm 1 cái lồng vuông nhỏ ( cở 15 nan ) bắt 1 cầu , bịt nóc lồng và nửa mặt trước bằng bìa cứng tập hồ sơ , cột 5-6 cọng dây cước 3 mặt sau song song với vanh lồng ( cho em nó khỏi thấy trống ngóc đầu ra ngoài ) , nếu bạn có lồng ép bổi thì tốt quá .Bạn tham khảo thêm bài viết của anh thapphuongkhach để ép giọng và cách chăm em nó , chúc em nó sớm thành tài :D http://www.chaomao.org/threads/19714-Kinh-nghiệm-chọn-chim-tơ-má-trắng-má-đỏ-và-ép-giọng
Cảm ơn bạn đã chia xẻ! chim của mình cũng đỡ rồi nhưng thỉnh thoảng nó đứng trên cầu ngửa đầu ra sau thì làm sao đây? thực sự mình chưa nghĩ ra cách khắc phục.

carơ_py

Cảm ơn bạn đã chia xẻ! chim của mình cũng đỡ rồi nhưng thỉnh thoảng nó đứng trên cầu ngửa đầu ra sau thì làm sao đây? thực sự mình chưa nghĩ ra cách khắc phục.
chắc em nó còn hơi lạ lồng , bạn bắt cầu ở giửa thân lồng với lại tủ áo lồng nửa phần trên cho em nó xem thử ( mới về mình tủ liền hằng ngày vén lên cao thêm tí , giờ thấy em nó chịu yên ổn đậu cầu , thỉnh thoảng bay xuống đáy lồng ngó qua lồng chim thầy :D)

hilandwind

chắc em nó còn hơi lạ lồng , bạn bắt cầu ở giửa thân lồng với lại tủ áo lồng nửa phần trên cho em nó xem thử ( mới về mình tủ liền hằng ngày vén lên cao thêm tí , giờ thấy em nó chịu yên ổn đậu cầu , thỉnh thoảng bay xuống đáy lồng ngó qua lồng chim thầy :D)
Cảm ơn bạn! Để mình thử xem sao. Ah trưa nay em nó hót truyện to lắm.

giangnam

bạn hilandwind cũng ở bmt hả? bạn cho mình hỏi chim bố mẹ gốc đâu vậy? mình đang kiếm 1 e mái thuần gốc miền trung mà khó quá, nếu đc mình giao lưu, mình cũng ở bmt

hilandwind

Chào bạn giangnam! Mình ở bmt, chim mình nuôi ss trống là chim huế còn mái không rõ nguồn gốc khá đẹp, mắt lồi mào hơi cui, giang cánh xòe đuôi đẹp lắm.
Hiện tại mình chỉ có một con mái này thôi, nó cũng còn khá nhát.

duongnhiet

Member
Hilandwind cố gắng để nuôi 1 con chim con đến khi trổ tích đỏ rồi làm clip anh em xem với nha.

hilandwind

Hilandwind cố gắng để nuôi 1 con chim con đến khi trổ tích đỏ rồi làm clip anh em xem với nha.
một con nghi mái nên thả rồi bạn ah, còn một con trống chắc chắn thì cho anh bạn hàng xóm rồi. hiện tại thì te tua hết cả, khi nào thay lông xòng mình sẽ cập nhật vì anh bạn này cung gần nhà. lứa thứ hai thì bị hỏng mất rồi, đang chờ lứa thứ 3, chắc vài ngày nữa là đẻ thôi.

huutuanqc

một con nghi mái nên thả rồi bạn ah, còn một con trống chắc chắn thì cho anh bạn hàng xóm rồi. hiện tại thì te tua hết cả, khi nào thay lông xòng mình sẽ cập nhật vì anh bạn này cung gần nhà. lứa thứ hai thì bị hỏng mất rồi, đang chờ lứa thứ 3, chắc vài ngày nữa là đẻ thôi.
Bạn cho mình hỏi tí nha: mình kè chim trống khác vào cặp chim của mình? Chim mái đứng trên cao kêu wit wiu, chim trống đứng dưới múa với xổ giọng? vậy là nó có bắt cặp chưa vậy bạn? Ngủ ban đêm thì nằm chung cũng gần gần rồi? Mình mới nuôi thử nên ko có kinh nghiệm chuyện chăn gối chúng nó? Mong bạn chỉ giáo cho mình? Thank bạn.

truonggiangbmt

chào bạn m cũng ở bmt và cũng rất quan tam tới nuôi cm ss bạn có thể cho m xin sdt và địa chỉ để học hỏi thêm nhé