Chào Mào Sinh Sản Nhà melumeli

melumeli

Ngày 03.03, chim con được 23 ngày tuổi. Chỉ còn 1 chú rồng con, chú kia khi mới ra ràng bị rơi vào khay nước cảm lạnh ra đi 1 ngày sau.
Chim mẹ đã sinh 2 trứng lứa 2, vừa nuôi con vừa ấp đợt sau.

[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Chúc mừng bác đã cho ra lò lứa chim đầu mùa. Thế có lứa chim nào cho ra chim đột biến chưa vậy bác. Bác cố gắng nhgiên cứ thêm về loại cm đột biến và truyền thêm kinh nghiệm nuôi chào mà sinh sản cho các ae khác cũng đam mê.

Thân.

chaomao002

Chia buồn cho một chú rồng con.Chú rồng con thứ 2 không biết là trống hay mái đây :D

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Nhìn cu cậu khấu khỉnh của bác mà thèm. Hy vọng mùa này mình cũng đón những chú chim đầu lòng. Hehee, chúc mừng bác nhé.
Sao bác không tách chim con ra để chăm mà để nguyên trong AVR vậy? Liệu có tốt không khi chim ngày càng lớn.

Thân ái!

tinhkhang

Cho em xin ít kinh nghiệm về làm tổ cái bác? Tổ làm bằng gì? Mình tự làm bỏ vào hay là chỉ bỏ vật liệu vào chim tự làm bác?

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Cho em xin ít kinh nghiệm về làm tổ cái bác? Tổ làm bằng gì? Mình tự làm bỏ vào hay là chỉ bỏ vật liệu vào chim tự làm bác?
Bác đã có vợ hay người yêu chưa? Nếu mồng 8/3 vừa rồi tặng giỏ hoa cho người iu hay vợ thì về nhà chịu khó ra sọt rác tìm lại cái giỏ đựng hoa (loại giỏ nhỏ thôi nhé chỉ bằng cái chén hoặc cái bát ăn cơm). Bác lấy cái giỏ đó vệ sinh sạch sẽ phơi khô ráo xong bác đặt vào vị trí nào đó trong lồng AVR.
Chú ý là khu vực đặt giỏ và sau này sẽ là tổ của chim phải tránh ánh nắng, tránh nước mưa tạt vào và cột bằng dây thép chắc chắn nhé.
Khi chim đã có dấu hiệu tha rát (miệng ngậm rát hoặc tự ngắt lá trong lồng) thì bác mua 1 cây chổi đốt, bác cắt cộng chổi ra và cho vào lồng kèm theo một ít bông gòn (loại bông y tế).
Như vậy tự chim sẽ làm tổ trong vòng 7-10 ngày sẽ hoàn thành.
Lưu ý thời kỳ này bác phải bổ sung trái cây tốt nhất là đu đủ, cà rốt hấp, chuối , cào cào hoặc dế thường xuyên để chim kích thích rụng trứng và đẻ nhanh.
Chúc bác thành công nhé.

Thân ái!

tinhkhang

Bác đã có vợ hay người yêu chưa? Nếu mồng 8/3 vừa rồi tặng giỏ hoa cho người iu hay vợ thì về nhà chịu khó ra sọt rác tìm lại cái giỏ đựng hoa (loại giỏ nhỏ thôi nhé chỉ bằng cái chén hoặc cái bát ăn cơm). Bác lấy cái giỏ đó vệ sinh sạch sẽ phơi khô ráo xong bác đặt vào vị trí nào đó trong lồng AVR.
Chú ý là khu vực đặt giỏ và sau này sẽ là tổ của chim phải tránh ánh nắng, tránh nước mưa tạt vào và cột bằng dây thép chắc chắn nhé.
Khi chim đã có dấu hiệu tha rát (miệng ngậm rát hoặc tự ngắt lá trong lồng) thì bác mua 1 cây chổi đốt, bác cắt cộng chổi ra và cho vào lồng kèm theo một ít bông gòn (loại bông y tế).
Lưu ý thời kỳ này bác phải bổ sung trái cây tốt nhất là đu đủ, cà rốt hấp, chuối , cào cào hoặc dế thường xuyên để chim kích thích rụng trứng và đẻ nhanh.
Chúc bác thành công nhé.

Thân ái!
cảm ơn bác nhiều. H chưa làm nhưng hi vọng có thể làm được như các bác :)

aphu_phonui

Hẹn bạn dịp sau, mùa này còn 1 chú giữ lại xem ra ngô khoai gì ko.
Thân
bác ơi như lời bác đã hứa có chim chơi chưa bác nhượng em 1 con với
Chú ý:không hỏi mua bán trên này. Vui lòng pm inbox

Sửa bởi Amin:

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Bác chủ thớt cho mình hỏi chút là sau khi chim non nở thì chế độ ăn uống của bọn chúng thế nào có thể chia sẽ cùng mình với nhé.
Cặp chim của mình đã ấp được 3 ngày rồi. Hehee

Thân ái!

tinhkhang

Chế độ ăn + tắm lúc chim nở trứng như thế nào bác cho e xin ít kinh nghiệm với. Tránh tiếp xúc như thế nào để chim không bỏ tổ ?

toananh

Chúc bác thành công nhé.

Thân ái!
Hay quá, Em đang định nhờ các cao thủ chỉ giáo sao Em mái nhà Em lại hay vặt hết cả lá trong AV :) Thank Bác

tuanfu

Các Bác cho e hỏi. E cũng tập tành làm avi nuôi sinh sản. Nhưng sau khi đẻ trứng, chim mái ko ấp mà toàn mổ trứng cho bể ko ah. khoảng 3 -4 lần gì đó. Các Bác chỉ cho E cách khắc phục đi. Cám ơn các Bác rất nhiều.
Chúc các Bác có nhiều chim Hay.
Thân tuanfu.

lồngchim

đã quá.nhìn cái avairy là muốn đẻ rồi hihi
mấy chú chim non nhìn thương quá

thân