Dấu hiệu nhận biết chào mào hay !!!

vinhcdn

bác ơi có chú nào hay gởi tặng mình với chim của mình toàn chim giõm ko hà buồn quá

Các bác hãy đọc kỹ là tôi viêt gì và muốn nói điều gì !!! Tôi có nói ko cần cái này hay ko cần cái kia đâu. Nhũng thủ thuật như luyện giọng bằng chim mồi có giọng hay, luyện đấu bằng cách thường đem ra cội là chuyện đương nhiên mà ai chơi chim đều phải hiểu. Hay cho ăn đủ chất sẽ khiến con chim có lửa, tất tần tật những điều ấy ta đều phải làm, nhưng ví như 10 con chim như nhau, đều tập luyện như nhau, con có cọng lông trắng như tôi miêu tả sẽ hay đặc biệt và nổi trội hơn những con khác và chắc chắn như vậy. Vậy đấy !!!!!

speak

Mình xin thưa với các bác là mình yêu chim chào mào từ năm 12 tuổi, từ đó đến giờ mình hàng vạn con chào mào rồi. Nhưng con có lông trắng mọc ở cánh như đã miêu tả là con thứ 3 mà tôi gặp. 1 con rất hay, tặng thằng bạn ở tân Bình năm 2002, 1 con bán ở cho 1 người ở Phú Yên tháng 2/2012. 1 con đang nuôi, mới mùa 1. 2 con kia thì rất hay, chơi phong cách đẹp, chét to- chét pic... em đang nuôi mới mùa 1 nhưng thấy tình hình là triển vọng rất tốt. Có bác nói chim hay phụ thuộc vào tố chất con chim và cách huấn luyện của người nuôi thì đúng rồi. Nhưng Ý của tôi muốn nói rằng: con chim có đặc điểm như thế sẽ là yếu tố rất quan trọng và tô điểm vào khả năng chơi hay của chú chim. Đây là kinh nghiệm thực tế của 1 quá trình nuôi chim rất lâu. nick name JIANG nói rất đúng, nó giống như con gà chọi có sợi lông voi. (Lưu ý với các bác là chỉ 1 cọng lông trắng thôi)

Bác ơi bác bảo bác gặp hàng vạn con chào mào hay bác chơi?bác không ghi rõ e không hiểu.Dù bác gặp hay bác chơi em cũng ngưỡng mộ bác quá.Tính thử: 30(năm) x 365(ngày)=10.950 ngày====>bác giờ tầm 42 tuổi.mỗi ngày bác gặp một con chào mào khác nhau=====>>ngưỡng mộ bác.nhìn lại mới thấy mình chỉ là hạt cát giữa xa mạc.

copden

Các bác hãy đọc kỹ là tôi viêt gì và muốn nói điều gì !!! Tôi có nói ko cần cái này hay ko cần cái kia đâu. Nhũng thủ thuật như luyện giọng bằng chim mồi có giọng hay, luyện đấu bằng cách thường đem ra cội là chuyện đương nhiên mà ai chơi chim đều phải hiểu. Hay cho ăn đủ chất sẽ khiến con chim có lửa, tất tần tật những điều ấy ta đều phải làm, nhưng ví như 10 con chim như nhau, đều tập luyện như nhau, con có cọng lông trắng như tôi miêu tả sẽ hay đặc biệt và nổi trội hơn những con khác và chắc chắn như vậy. Vậy đấy !!!!!

Đồng ý với bạn. Đả là chim bông ai nuôi chim CM đều thích cả vì nó lạ và đep

Nói về chim bông mơ bạch đề thì khác. Hầu như chim bạch tạng. bông mơ, bạch đề nếu tồn tại trong thiên nhiên thì đều có lối chơi lạ và khác biệt nhửng chú CM bình thường cả. Thường thì nó hung và đấu đá ghê hơn( vì nó lạ nên thường bị nhưng con CM bình thường ăn hiếp và thương bị động vật săn mồi để ý hơn. Cho nên nhửng con mà tồn tại đc qua sự chọn lọc tư nhiên đó thường hay hơn những con khác )

Còn riêng về bạch tạng thì hầu như chỉ có chim nuôi ổ lên chứ ngoài tư nhiên rất ít ( có thể là do bố mẹ thấy khác quá nên bỏ ổ)

Sửa lần cuối:

copden

Bác ơi bác bảo bác gặp hàng vạn con chào mào hay bác chơi?bác không ghi rõ e không hiểu.Dù bác gặp hay bác chơi em cũng ngưỡng mộ bác quá.Tính thử: 30(năm) x 365(ngày)=10.950 ngày====>bác giờ tầm 42 tuổi.mỗi ngày bác gặp một con chào mào khác nhau=====>>ngưỡng mộ bác.nhìn lại mới thấy mình chỉ là hạt cát giữa xa mạc.
Ý bác ấy nói là gặp chứ bác ấy có bảo nuôi đâu ( nói gặp hàng vạn thì mình chắc còn gặp và qua tay nhiều hơn đó ) anh em lên đây chiu sẻ nhiệt tình thế mà bác làm phép tính như ý nói sấu bác ấy vậy. Đây chỉ là dấu hiệu nhận biết chim hay thui mà. Giống như các bác ra lựa chim ở lồng tập thể vậy

langtu_077

Ý bác ấy nói là gặp chứ bác ấy có bảo nuôi đâu ( nói gặp hàng vạn thì mình chắc còn gặp và qua tay nhiều hơn đó ) anh em lên đây chiu sẻ nhiệt tình thế mà bác làm phép tính như ý nói sấu bác ấy vậy. Đây chỉ là dấu hiệu nhận biết chim hay thui mà. Giống như các bác ra lựa chim ở lồng tập thể vậy
Bác này nói rất công tâm và chính xác. Đây chỉ là một kinh nghiệm riêng của chủ topic muốn nêu ra cho ae tham khảo. Bác nào thích thì nghiên cứu, k thích thì thôi. Làm gì mà gạch đá quá vậy. Ghét máy ông không biết mà cứ nhao nhao cái mỏ.
Thanks chủ topic đã viết bài chia sẻ kinh nghiệm.
Thân!

Thưa các bác, thành thật mà nói tôi tham gia diễn đàn này vì thấy có nhiều điều hay, có thể chia sẻ cũng như học hỏi những gì chưa biết. cảm ơn những ai hiểu được điều này và muốn tìm tới những điều chưa biết. Trong việc chơi chào mào nói riêng và trong cuộc sống nói chung, không ai có thể biết hết và chắc chắn 100%, luôn luôn có sai số, quan trọng là nó nằm ở mức nào. Bữa giờ náo nức định post vài ảnh con chào mào mà tôi noó, có 1 sợi lông trắng ở cánh ( mà ko phải lông cánh) cho các bác xem, nhưng thấy các bác chẳng tin về điều đó, mà ngược lại cho rằng tôi chỉ nói xằng bậy. Thật tình tôi cũng ko giận các bác đâu, bỡi kinh nghiệm và nhìn nhận về chào mào thì muôn hình muôn vẻ và trải nghiệm thức tế thì râấ khó nói. Chính vì thế, nếu bác nào cảm thấy những đặc điểm mà tôi nêu ở đầu bài cần nghiên cứu thì tìm tòi, nếu ko cần thì cáb bác cứ theo tìm và làm theo cách của mình. cảm ơn !!!!!!!!

cmtegiac

Thưa các bác, thành thật mà nói tôi tham gia diễn đàn này vì thấy có nhiều điều hay, có thể chia sẻ cũng như học hỏi những gì chưa biết. cảm ơn những ai hiểu được điều này và muốn tìm tới những điều chưa biết. Trong việc chơi chào mào nói riêng và trong cuộc sống nói chung, không ai có thể biết hết và chắc chắn 100%, luôn luôn có sai số, quan trọng là nó nằm ở mức nào. Bữa giờ náo nức định post vài ảnh con chào mào mà tôi noó, có 1 sợi lông trắng ở cánh ( mà ko phải lông cánh) cho các bác xem, nhưng thấy các bác chẳng tin về điều đó, mà ngược lại cho rằng tôi chỉ nói xằng bậy. Thật tình tôi cũng ko giận các bác đâu, bỡi kinh nghiệm và nhìn nhận về chào mào thì muôn hình muôn vẻ và trải nghiệm thức tế thì râấ khó nói. Chính vì thế, nếu bác nào cảm thấy những đặc điểm mà tôi nêu ở đầu bài cần nghiên cứu thì tìm tòi, nếu ko cần thì cáb bác cứ theo tìm và làm theo cách của mình. cảm ơn !!!!!!!!
ko phải AE không quan tâm đâu bác ơi, bác cứ up hình lên để anh em mở mang tầm mắt, em mới chơi CM nên chưa biết được những con liệt vào dạng quý mà bên gà đá họ gọi là quý kê , không biết chim thì gọi là quý gì như thế

nicdeu1

Để nhìn nhận chào mào hay khi chọn chim,mà lúc ban đầu khi ta chưa xem nước đấu của chim. Tất cả chúng ta đều biết những nhận biết thường gặp như:
1/ Chim mình dài hay ngũ đỏan
2/ Chim có chân mũ dày, mũ đinh,tê giác,lân...
3/ Chim có cườm đâm hay giáp với nhau
4/ Chim có đôi mắt to, lồi ra hơn bình thường
5/ Chim có tướng đứng hình chữ C, hay chồm phía trước
6/ Chim dáng nhảy cầu đẹp
............
1 chi tiết mà ít ai để ý hoặc khó thấy đó là chú chim có 1 sợi lông trắng nhỏ ( thường mọc ở cánh), nó thường lòi ra và dễ nhận biết. Nhưng đôi lúc có cặp vào bên trong mà ta không thấy. Sợi lông này giống như lông mình, nhưng to hơn một chút.
Đảm bảo với các bác, nếu chú chim có đặc điểm trên mà là chim trống thì chắn chắn là chim hay, tài....
vài lời chia sẻ, mong các bác hãy thử nghiệm thức tế !!!!!!!!!!!!!
Bác nói hay lắm, rất nhiều kinh nghiệm nhưng bác ơi không UP ảnh thì co nói mấy anh em cũng chịu không biết cọng trắng ở cánh thực tế nó là cọng như thế nào, nằm ở vị trí nào. Cảm ơn bác đã truyền đạt kinh nghiệm. Bác có gắng UP ảnh cho anh em nhé. Trăm nghe không bằng 1 thấy. ok

one_love

Hôm trc em vào đọc nghe bác nói đến chú chim có sợi lông ở cánh màu trắng (nhưng ko phải lúc nào cũng nhìn thấy) là chim hay , thì ngay trong ngày hôm đấy sau khi cho chú bổi mới bẫy đc khoảng 2 tuần tắm táp xong em phát hiện ra ở phía trên phần giữa của cánh chim có lòi ra 1 cái lông màu trắng ( lông nhìn giống lông trên mình chim nhưng nó màu trắng và cũng ko phải trắng tinh như bạch tạng , chỉ trắng bt thôi) em đã nghĩ đến chú chim mà bác nói tới và ngay lập tức lôi cái đt cùi ra chụp mấy tấm ảnh , định post lên Pic này hỏi bác xem có phải ko , nhưng tiếc là khi em đưa ảnh lên thì mờ quá ( do cái đt quá cùi ) nhìn ko đc rõ nên thôi . Để khi nào em mượn thằng bạn cái đt xịn chụp hình up lên bác thẩm hộ em xem có phải như bác nói ko nhé . Và em cũng mong bác sẽ sớm up ảnh lên để ae đc mở rộng tầm mắt ạ...

kuli007

chim hay thì chỉ biết qua phong cách chơi và giọng thui. như bác nói thì mình nghĩ nó nghiêng về vẻ đẹp bên ngoài thui

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Bạn chụp nhanh nhé! Thấy mấy anh trên này tranh luận ghê quá! Đúng như bác KIMDONHCHIMCHAOMAO thì em đồng ý quan điểm với Bác ấy, vì bác ấy thêm 1 điểm đặc biệt trong cách chọn chim mà! Cám ơn bác!

Tôi hứa sẽ post ảnh sớm nhất, cuối tuần này là có. Xin nói thế này cho các bác mới chơi chim hình dung được vì sao dáng dấp, biểu hiện bên ngòai con chim nó rất quan trọng và là yếu tố quyết định con chim hay hay là ko. Để trả lời điều này tôi xin hỏi các bác 1 số câu hỏi sau, có gì chưa đúng mong các bác chỉ giáo:
1/ Vì sao những con thú dữ trông nó lại đáng sợ như sư tử, cọp, báo...
2/ Vì sao những con vật như thỏ, nai, ... trông nó là biết con thú hiền
3/ Vi sao ra đường ta có thể nhận dạng được những tên tội phạm hay bọn giang hồ chỉ qua cách nhìn bề ngòai
4/ Vì sao có nhân tứớng học
............................
Con chim chào mào cũng thế thôi, ko ngọai lệ.
5/ Vì sao
4/

impala

Chim Thầy

Thanks bác đã cố gắng chia sẻ với ae diễn đàn nhé... 9 người 10 ý... thôi thì bác cứ viết ra kinh nghiệm của mình nhé... rồi sẽ có người hiểu và biết đâu bác tìm dc bạn tri kỷ... Chúc bác luôn vui...

Thân ái, Impala!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Thanks bác đã cố gắng chia sẻ với ae diễn đàn nhé... 9 người 10 ý... thôi thì bác cứ viết ra kinh nghiệm của mình nhé... rồi sẽ có người hiểu và biết đâu bác tìm dc bạn tri kỷ... Chúc bác luôn vui...
Bác impala nói chí phải, cái quan trọng ở đây là tấm lòng chân thành của bác KIMDONGCHIMCHAOMAO, kinh nghiệm đâu dễ ai hiểu hết được, chỉ có những người hơi cầu toàn mới chấp nhận những cái tai nghe mắt thấy, còn những gì họ mơ hồ thì họ phản bác ngay. Giống như: "Tôi làm gì sợ ma, đời này có ma đâu mà phải sợ" nhưng thực tế khi họ ở 1 mình nơi hẻo lánh thì thế nào nhỉ.....???
P/S: Bác cứ post ảnh lên đi, vẫn có tôi tin bác mà. Thân ái!

netcom0909

dang chờ cái hình của bác, nếu đúng con của mình thì mình sẽ bắt lại thằng bạn để giành, Thật sự mình đã từng sở hữu một e có 2 chùm lông trắng như lông mình lòi ra trên 2 đầu cánh nhìn rất độc, nhưng do chim tơ mùa nên để lại cho thằng bạn chơi.

Đây là ảnh của e nó:

Bác KIMDONGCHIMCHAOMAO up lại hình đi mình đã sửa nhưng hình ảnh của bác khg thể hiện dc do lỗi từ photobucket. Thân chào cmnhatrang!

Sửa bởi Amin:

cmtegiac

cám ơn bác đã chia aẻ hình ảnh chú chào mào với điểm đặc biệt. Để em giúp bác load ảnh lên để ACE trong diễn đàn cùng biết