Dấu hiệu nhận biết chào mào hay !!!

Chan Hao

Quang Thọ,Trọng Tấn chẳng có dáng đẹp như Bình Minh, Ngọc Ngoan, nhưng lại hát hay mà chắc phải là triệu người mới kiếm được một. Một kinh nghiệm đã được trải qua thực tế của bác đáng để học hỏi. Thanks!

khanhlam

bac noi lo hop ly lam dau,nhung cam on bac nhieu nhe

Vui lòng viết Tiếng Việt có dấu bác nhé, chúc bác vui vẻ

Thân, Impala!

Sửa bởi Amin:

trankhiem

có lông trắng như avatar cùa bạn chaomaoninhthuan phai ko chủ thớt, vậy mới là chim hay!! hehe

chaomaochua3

minh hoan toan dong y voi cach chon chim cua bac kimdongchimchaomao!
hau nhu ng choi chim cm deu biet nhung dac diem co ban ve ngoai hinh de chon ra 1 chu chim hay! nhung them nhung chi tiet bi mat ko de nguoi nao cung biet duoc! nhu cac ban biet ga noi co nhung dac diem tren minh ma nguoi choi ga ko can dem da chi can xem ve ngoai hinh!
chao mao cung la loai long vu! co nhung dau hieu de nhan biet nhu: long tai , mong tai.......
Do la dac diem de nhan biet chim hay khi chua co dip dem chim di dau( nhu ga chua dem da vay)
Xet ve ngoai hinh chim se co nhung dac diem de nhan biet 1 cbim hay va co nhung dac diem de nhan biet 1 chim te!
quan trong la bac Kimdong da chi cho cac ban biet 1 vai dac diem tot roi do!
than chao!

Vui lòng lần sau viết Tiếng Việt có dấu bác nhé!

Thân, Impala!

Sửa bởi Amin:
L

linhbuudien

Guest
Theo mình nếu là con chim hay thì đâu phải lông trắng,có con trắng toát hết người đó thôi chỉ dùng làm cảnh hoặc có giá trị về tiền bạc.Để có được con chim hay điểm mấu chốt là phải chọn con chim có bản lĩnh thi đấu ngoài trường chim,thi đấu bên những con mạnh,thi đấu với thời gian dài và thi đấu tốt như vậy vào những ngày sau.Đã đi tuyển chim thì không ngại chuyện tiền bạc muốn chơi chim hay thì phải mua nhiều tiền thôi.Còn khi đã có con chim như vậy rồi thì mới áp dụng cách nuôi tốt nhất(tự tham khảo)vì mỗi người có cách riêng của họ.
Khi không đủ tiền đi tuyển chim như vậy chỉ còn cách tự đi nhử chim rừng,chọn từ ngoài rừng về thuần hóa.Chứ mua tại lồng chim tập thể thì khó gặp may lắm không biết có cái gì trong quả ổi.Hoặc theo những người đi nhử. mình chọn mua ngay những con mình thấy có bản lĩnh đầu đàn mà họ vừa nhử được.
Mạn phép chia sẻ với các bạn,chứ con chim Chào mào dễ nuôi sống nhất nhưng khó chơi nhất đó.

L

linhbuudien

Guest
Bạn thật sự có lý.Có con chim bề ngoài đẹp như phượng,nhưng không có bản lĩnh thi đấu thì bằng không

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
Theo mình nếu là con chim hay thì đâu phải lông trắng,có con trắng toát hết người đó thôi chỉ dùng làm cảnh hoặc có giá trị về tiền bạc.Để có được con chim hay điểm mấu chốt là phải chọn con chim có bản lĩnh thi đấu ngoài trường chim,thi đấu bên những con mạnh,thi đấu với thời gian dài và thi đấu tốt như vậy vào những ngày sau.Đã đi tuyển chim thì không ngại chuyện tiền bạc muốn chơi chim hay thì phải mua nhiều tiền thôi.Còn khi đã có con chim như vậy rồi thì mới áp dụng cách nuôi tốt nhất(tự tham khảo)vì mỗi người có cách riêng của họ.
Khi không đủ tiền đi tuyển chim như vậy chỉ còn cách tự đi nhử chim rừng,chọn từ ngoài rừng về thuần hóa.Chứ mua tại lồng chim tập thể thì khó gặp may lắm không biết có cái gì trong quả ổi.Hoặc theo những người đi nhử. mình chọn mua ngay những con mình thấy có bản lĩnh đầu đàn mà họ vừa nhử được.
Mạn phép chia sẻ với các bạn,chứ con chim Chào mào dễ nuôi sống nhất nhưng khó chơi nhất đó.

Vote cho bạn 1 phiếu vì ý kiến rất hay.Thân ái/CMVN

DJ_ChE

theo mình thì chẳng có dấu hiệu nào để nhận biết con chim hay , chim tài cả . cái hay của con chim phụ thuộc vào cha me hay hoặc vùng miền có nhiều chim hay , chứ dấu hiệu bên ngoài thì chẳng liên quan gì tới nết chơi hay
chuẩn ko phải chỉnh.... chim hay ... chim dở do người chăm và thức ăn......hết.....biết mỗi thế hehe ko đúng ae thông cảm

laohacrom

Em đó bị suy lông bác à, chim má trắng rất thường thấy kiểu lông đó.

Thân, black_fish9402

Ngắn gọn , chính xác và đó cũng là ý kiến của tôi .
Ko phải suy lông đâu ,suy lông thì ko có 1 và trắng nguyên cả cọng như vậy , vị trí này cũng ko phải ở con chim suy lông .
trong toán học có lý thuyết xác suất và ngẫu nhiên , cứ như kinh nghiệm của bạn KIMDONGCHAOMAO thì 3 lần ngẫu nhiên / 1 người thì xem ra ko còn là ngẫu nhiên nữa . Mình nghĩ điều này thật sự đáng chú ý . Cám ơn bạn nhiều vì sự nhiệt tình đối với AE trong diễn đàn , qua đó mình nghĩ AE nên có cái nhìn tích cực với những thành viên muốn đóng góp kinh nghiệm ,dù đúng dù chưa đúng cũng rất đáng quý ,góp phần xây dựng cộng đồng diễn đàn thắm thiết tình bằng hữu và sự nhiệt tâm nhiệt tình ,cái mà chaomao.org đang sở hữu mà ko diễn đàn nào có

Ko phải suy lông đâu ,suy lông thì ko có 1 và trắng nguyên cả cọng như vậy , vị trí này cũng ko phải ở con chim suy lông .
trong toán học có lý thuyết xác suất và ngẫu nhiên , cứ như kinh nghiệm của bạn KIMDONGCHAOMAO thì 3 lần ngẫu nhiên / 1 người thì xem ra ko còn là ngẫu nhiên nữa . Mình nghĩ điều này thật sự đáng chú ý . Cám ơn bạn nhiều vì sự nhiệt tình đối với AE trong diễn đàn , qua đó mình nghĩ AE nên có cái nhìn tích cực với những thành viên muốn đóng góp kinh nghiệm ,dù đúng dù chưa đúng cũng rất đáng quý ,góp phần xây dựng cộng đồng diễn đàn thắm thiết tình bằng hữu và sự nhiệt tâm nhiệt tình ,cái mà chaomao.org đang sở hữu mà ko diễn đàn nào có[/QUO
Bác này nói hay, kinh nghiệm về chim và rất sâu sắc, cảm ơn bác ! Thật tình nhiều lúc muốn giải thích tường tận cho những ai chưa có nhiều hiểu biết về chim, nhưng trên diễn đàn này thì thật khó, mình rất thông cảm và muốn chia sẻ nhưng cũng đành chịu,,,Thiết nghĩ dù sao đây cũng chỉ là thú vui nên ko biết cũng không ảnh hưởng gì đến cuộc sống, rồi thời gian sẽ cho bạn kinh nghiệm, bạn sẽ biết nhiều hơn và thực hiện đam mơ của mình tốt hơn. thân chào !!!

mecm

nếu mún chọn chim hay thì ít gì cũng phải có nhũng đặc điểm hơi khác biệt với chú chim ta thường gặp như chủ thớt đã trãi nghiệm 3 lần và chia sẻ.nếu bác nào chơi gà nòi sẽ hiểu về con gà lông voi như con cm nói trên,như chủ thớt đã nói dù hay nhưng chúng ta k biết cách chăm chim thì con nào cũng như con nào thôi,thanks chủ thớt đã chia sẻ 1 kinh nghiệm quý báu với ae

ngohuudan_sonca

mình đồng ý với pác kimdongchimchaomao, chắc phải đam mê lắm pác mới có được nhiều kinh nghiệm bổ ích như vậy, thật đáng khâm phục.
mình cũng đã từng nuôi những chú lông trắng nư vậy, nhưng cũng đã tặng cho pạn cả rồi, hiện tại mình đang nuôi một chú má trắn đang thay lông và có một cọng lông trắn ở đuôi, chú này quả thật đầu gấu hơn những con khác rất nhìu, đag thay lông mà đấu hót cả buổi với em chào mào mồi 4 mùa, và đặc biệt siêng hót
chúc anh em diễn đàn ngày càng thêm nhìu những kinh nghiệm bổ ích để thõa niềm đam mê chào mào

Linhtg

Chim hay thì không thể nhìn bề ngoài mà đánh giá được. Đấy là quan điểm của mình. Nếu chọn chim mộc thì mình nghĩ nên chọn những chú chim lành lặn khỏe mạnh. Đặc biệt không rúc đầu và tòe đuôi vì những loại như vậy nuôi thuần sẽ rất sốt ruột. Tốt nhất nên chọn chim đánh đấu Bác chủ top chia sẻ kn nó chỉ đúng với trường hợp của bác thôi không thể lấy ra làm quy chuẩn và mặc định đc.

ngohuudan_sonca

nhưng những con như thế thường có xác xuất hay nhìu hơn những con khác đó pác, ví dụ như 10 con 1 lông trắng thì có đến 8 con là hay rồi mà, dù sao đây cũng à một kinh nghiệm bổ ích cho anh em mà,

chao-mao

ở nhà em cũng có 2 em CM có sợi lông trắng như thế, nhưng đi hỏi thấy các bác cao nhân bảo là bị thiếu chất hay là suy lông gì đó, nhưng em để ý 2 em đấy chẳng có vẻ gì là thiếu chất cả, rất khỏe và còn ngổ ngáo nữa, nói như người thì nhìn rất bố láo, mỗi tội là chim mộc nên còn dát lắm, nếu muốn xem nó thì treo chỗ nào kín kín rồi ngồi rình thì thấy cũng bướng phết, chả biết thế nào nữa.