Dấu hiệu nhận biết chào mào hay !!!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Phải chi bác post ảnh sớm luôn đi, đỡ phải lùm xùm, cho dù chim hay hoặc dỡ thì có trong tay con này vẫn đỉnh rồi. Thân chào!

Chào Mào Chiến

Vua Chào Mào
mình có 1 em má trắng, có 2 lông trắng ở phía đối diện phía trong, em nó tuy má trắng mà có quả mào siêu lân (chắc tê giác), hy vọng trống để tìm thầy tốt cho em nó. k biết em nó có tài j k nữa.

Hình như mình ko có duyên với chim có đặc điểm này hay sao ý. Thằng bạn rất thân đang muốn và năn nỉ sở hữu nó. Chắc tặng luôn chứ ko từ chối được. Cũng buồn tý, nhưng thôi bạn nuôi cũng như mình nuôi. Nó mới 1 mùa, khỏang sang năm là ra cội được. Khi nó thành tài mình sẽ quay clip cho các bác xe.( thằng bạn nó cũng ở gần)

netcom0909

to kimdongchimchaomao : cho em hỏi tí, có 1 chú chào mào mà hai bên cánh có 2 chùm lông trắng lòi ra ( như lông mình ) ở hai đầu cánh, em tả thế này cho dễ giống hai cánh của con chào mào là 2 tay của còn người thì bông trắng nó nằm ở vị trí hai đầu vai lòi ra 2 chùm ( chim bình thường thì lông nó xếp ôm vào mình)thì đây có phải là trường hợp như a nói không ?

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Đúng là phải trong hàng vạn con mới có 1 con thế! Em chưa thấy con nào tương tự vậy ngoài thực tế bao giờ! Nếu đúng qua kiểm nghiệ nhiều năm của anh đúng thì từ nay em sẽ có thêm 1 điều chú ý nữa trong việc chọn chim! Cám ơn Bac nhieu!

To: Netcom0909: 2 chùm lông trắng ở đầu 2 bả vai cánh con chim thì con nào cũng có cả. Nhưng nếu nhìn vào thấy nó dài hơn bình thường( chiều dài dọc theo cánh chứ ko phải chiều dài của cọng lông) thì trông rất đẹp khi nó chơi cánh. Và thường những e như thế cánh chơi hay !!!

PhU_NhOc

nếu giống như trong hình thì mình đang sở hữu 2 con mỗi con 2 nhác chém màu trắng giống vậy.
tks bạn vì đã cho mih biết đặc điểm này.

Pleikupho

Theo Minh thì chọn con nào mào dựng thường xuyên ít khi cụp mào, gốc mào dày ,đầu thật to, màu sắc đen Trắng nét rõ ràng, chim Linh hoạt, góc mỏ bạnh to ra. Mình chỉ lựa chim đơn giãn vậy thôi, và đương nhiên Là thân hình phải cân đối. Đây Là lựa chim bổi, còn chim thuần thì cứ mag chim nào ngon nhất của Mình tới kè cho đấu rồi tính tiếp, ko thì cứ cho ra trường ha ngồi coi e nó đấu đá ra sao, hót hét thế nào rồi tính chuyện tiếp.hihi

vivian

cái dáng chim ko nói lên điều gì là chim hay cả , thực chất là ko liên quan , mỗi chú chim đều có 1 tính nết , như con người vậy mỗi người mỗi tính , chim thương đc đánh giá là hay là nhưng chú chim có tính hung dữ nạt nộ đối phương ,
Theo mình đc biết thì các bác chơi chuyên thì cơ nào cũng tìm chim dữ , chim dữ ở đây là những chú chim mộc hay mộc dở , mình từng đc 1 ông anh chuyên chim đưa đi chọn , phải mất cả ngày để lựa đc 1 chú chim , nói đến đây thì mình cũng nói luôn cách của ông ý
Khi đi mua chim nên có 2 lồng ko , áo lồng đầy đủ , và 1 em chim ở nhà đi , 1 khẩu xúng bắn nc bé , bắt đầu ta xem các em mộc đc chủ chọn vào lồng tạm trc , cheo em chim mình lên rồi đợi mấy em nó nổ , chim mộc thường rất nhát nên nhiều con chỉ wich wiu , ta ko chọn những em đó khi thấy em nào nổ đấu thì để ra chỗ khác rồi đến chim mộc , thường trong lồng mộc co rất nhiều chim nếu ta lại gần là chim sẽ nhẩy toán loạn , ở trong lồng ý sẽ có vài em vượt trội chỉ vì hoảng nên ko lộ khi phách , ta để lồng chim thuần lại gần và tránh ra xa ngồi nhìn và lắng nghe khi đã để ý đến em nào rồi ta phải tìm 1 điểm nào đó khác với các em khác để đánh dấu khi lại gần ta lấy xúng nc bắn vào em vừa trọn ý , khi chim ướt sẽ bắt dễ hơn sau đó ta lấy những chú chim ưng ý lại và bắt đầu quá trình hồi sức cho chim mộc ta chùm áo lồng lại cho chim nghỉ ngơi tầm 30' đến 1 tiếng khi đã xong ta bắt đầu áp lồng các em mộc vào mới em thuần , những con chim mộc gần chim thuần và đc che áo lồng sẽ dưng cầu và bắt đầu cuộc đấu , nhớ là áo lồng mở hé đủ mình nhìn và chim nhìn thấy nhau rồi ngồi xa ra đợi đấu , khi đã xong thì trả tiền đi về vậy là mất cả ngày đc 1 chú chim ưng ý , thường chọn kiểu này chỉ vài ngày là đã hót ầm ỹ nhưng vẫn sợ người .

PhU_NhOc

con cm nhà e có cái vết trắng ở cánh (như trong hinh) ko biết có giống cái của bác nói ko , bác xem hộ .
[/URL][/IMG]

Bạn chụp có 1 tấm nhìn ko rõ, mà hình sợi lông trắng là lông cánh thì phải, nếu là lông cánh thì mình chưa trải nghiệm.

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
cám ơn bác đã chia aẻ hình ảnh chú chào mào với điểm đặc biệt. Để em giúp bác load ảnh lên để ACE trong diễn đàn cùng biết

Không biết chim hay không nhưng mà nhìn tướng tá em này bình thường thui, chứ chẳng có gì đặc sắc thể hiện ra 1 chú chim hay, nết ở ngoài rừng thì không biết sao, chứ chờ bác quay Clip em nó đấu cội hơi bị lâu.

Pleikupho

Không biết chim hay không nhưng mà nhìn tướng tá em này bình thường thui, chứ chẳng có gì đặc sắc thể hiện ra 1 chú chim hay, nết ở ngoài rừng thì không biết sao, chứ chờ bác quay Clip em nó đấu cội hơi bị lâu.
vậy a có cao kiến gì up lên cho ae xem với.hihi. thấy chim nhà a hay quá

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Em đó bị suy lông bác à, chim má trắng rất thường thấy kiểu lông đó.

Thân, black_fish9402

copden

:mad: sao mình ko nhìn đc hình nhỉ. Thớt cho địa chỉ ảnh mình lên coi với đc ko thank thớt trước