Hình ảnh Hội thi chào mào Cafe chim cảnh Thủy Mộc mở rộng lần 4 - 13/1/2013

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
\

Cái này hoàn toàn ủng hộ anh Tâm.Đúng là em nó không đụng hàng a Tâm hi,dù nó đi đến vùng nào tỉnh nào.e rằng trên đất nước VN chỉ có duy nhât 1 em này.Hàng độc....vote.con này trước đây cũng chơi tàn canh lắm đó,không biết phong độ giờ nó như thế nào rồi.Anh Tâm cho ít thông tin nhé...
Cám ơn Khánh nhé! Mình định làm một topic báo cáo anh em về con Tề Thiên này, nhưng sẵn Khánh hỏi mình post luôn clip sáng 13/01/2013 ( kiểm tra phong độ trước khi đi Triển lãm tại Thủy Mộc). Xem để biết tình hình sức khỏe của em nó nè Khánh :

Thân chào, tinatino

pqv

Theo tôi sau những tranh cãi không đáng có như thế này BTC và các trọng tài cần ngồi lại để rút kinh nghiệm cho những cuộc thi sau. Có một điều ai cũng dễ nhận ra là hầu hết các cuộc thi mọi thắc mắc thế này thế nọ đều rơi vào từ vòng chọn 15 con ( hoặc 10 con) vô đến vòng chung kết xếp hạng, mà tất cả đều do cách chấm của ban Trọng tài.
Tphcm phong trào chào mào tuy đi sau nhưng đang phát triển rất mạnh, khả năng chăm chim cũng như cảm nhận chim đấu cũng được nâng lên rất nhiều. Tuy vậy, sau 1 cuộc thi lớn như Thủy Mộc lần 4 này mà con giải nhì không phục con giải nhất thì thật khó tin, và đây là điều để chúng ta suy nghĩ.
Ở đây có thể do cách chấm xếp hạng top 5 từ xưa đến nay tại Tphcm quá an toàn cho trọng tại chăng? Tôi xin mạo muội đưa ra cách riêng của mình ở đây nhé, nếu không đúng xin anh em đừng ném đá: Vòng Top 5 cứ cho đấu dài hơn vòng ngoài 1 ít thời gian và chúng ta đừng đảo lồng máy móc như xưa nay là đảo tất cả các lồng theo thời gian đã định trước đó. Sau khi bốc thăm vị trí treo lồng, sau khi đấu vài phút con nào yếu bỏ nước thì được ưu tiên đảo lồng, nếu vẫn bỏ nước không đấu nữa trọng tài lập tức loại con đó ngay ( chủ chim chắc chắn sẽ tâm phục!), cứ thế loại dần cho tới còn 2 hoặc 3 con thì tất cả ai có mặt ở cuộc thi đều biết con nào nhất con nào nhì. Nói thì dài dòng nhưng chúng ta cũng chỉ cần khoảng 20 phút cho vòng này thôi. Để làm được cách này cần phải có 1 trưởng trọng tài thật sự giỏi và đó là người cầm micro đọc SBD chim bị loại sau khi hội ý nhanh với các trọng tài thành viên.
Cách chấm cho 5 con đấu trong vỏn vẹn 10 phút rồi hạ xuống 1 lần kết thúc đọc tên nhất nhì ba là cách chấm không thuyết phục, quá an toàn cho trọng tài, dù chúng ta có mời trọng tài giỏi cỡ nào về chấm thì cũng không thuyết phục được hết chủ chim.
Gần đây hay có chuyện trọng tài cầm mic phân tích lí do con này vì sao bị loại, con kia vì sao có giải. Đây là việc làm không cần thiết nếu chúng ta nghiên cứu thêm cách chấm vòng cuối. Trọng tài giỏi thật sự hay không là lúc chấm 15 con cuối cùng, vì vậy phải có cách thiết phục nhất để loại chim yếu trước, và cách loại tâm phục nhất là dùng quyền đảo lồng và loại dần chim yếu. Cách hạ 1 lúc xuống rồi đọc tên 5 con vô chung kết là cách quá an toàn cho trọng tài, và đây là bắt nguồn cho những tranh cãi không đáng. Cách chấm hạ dần tốn thêm ít thời gian nhưng chúng ta có thể bắt đầu những cuộc thi sớm hơn để bù lại thời gian này.
Vài dòng tâm sự, chúc cả nhà vui và chim căng!

cafechimcanhthuymoc

Chào Mào Danh Dự
Đôi lúc cuộc sống thật khắc nghiệt, rắn như thép đã tôi. Nó có những lúc ảm đạm và đau đớn. Như bất cứ một dòng chảy nào của một con sông, cuộc sống có những lúc khô cạn và những khi triều cường. Cũng như sự thay đổi theo chu kỳ từ trước đến nay của các mùa, cuộc sống có cái ấm áp dễ chịu của những mùa hè và cái rét buốt của những mùa đông…Nhưng chúng ta có thể tự nâng mình lên khỏi nỗi chán chường và tuyệt vọng, vươn đến sự vui vẻ của hy vọng và biến đổi các thung lũng hoang vắng, tăm tối thành những lối đi chan hoà ánh nắng của sự thanh bình sâu lắng”.

thangchuot105

nói theo ý bản thân thì hội thi thủy mộc lần này thật quy mô hoành tráng mang đúng bản sắc là cuộc thi tầm cỡ lớn những chú chim tham gia đa số là chim tuyển chọn đc gọi là hay nhất của ace nghệ nhân trên cả nước càng vào sâu cuộc thi càng tỏ ra hấp dẫn và gây cấn nói chung mọi thứ rất tuyệt hok phí thời gian ace bỏ ra để theo dõi BCT & BGK thật sáng suốt khi đưa ra quyết định cuối cùng nhưng theo em đc chứng kiến đến vòng CK (vòng quyết định của cuộc thi) thì em cảm thấy như có cái gì đó hok đc công bằng cho lắm không biết BCT & BGK có bị áp lực tâm lý hay hok thì mình không biết như xét theo thực tế cũng như mọi người theo dõi xung quanh đánh giá chú chim 104 chơi quá xuất sắc thế mà hok vô địch trong khi chú chim mang SBD 111 chỉ chơi tổng cộng 4 phút thế mà vô địch thật sự quá bất ngờ
theo em nghĩ nếu như tình trạng này cứ tiếp tục xảy ra thỉ những cuộc thi mai sau sẽ hok còn hấp dẫn và gây cấn cho dù có hay đến mấy đi nữa thì ace nghệ nhân ở tỉnh thành khác cũng chẵng còn mặn mà cho mấy mong ace đồng tình ủng hộ với quan điểm này để những cuộc thi tới sẽ hay hơn hấp dẫn hơn lôi cuón người tham gia cũng như người xem hơn............

Thân. ThắngChuột105 !!!

đúng cuộc thi mình nên có tiêu chí chấmm rõ ràng cho ace được biết,chứ con chim nào đói cũng phai ăn thôi,trọng tài nên có tiêu cí cụ thể,chứ cứ nhìn thấy ăn là chấm rớt thi oan lắm,ăn 2 lần chấm rớt thì ok,rỉa lông cũng trong thời gian nhất định nên thông báo rõ tiêu chí cho nghệ nhân

conmalem

đúng cuộc thi mình nên có tiêu chí chấmm rõ ràng cho ace được biết,chứ con chim nào đói cũng phai ăn thôi,trọng tài nên có tiêu cí cụ thể,chứ cứ nhìn thấy ăn là chấm rớt thi oan lắm,ăn 2 lần chấm rớt thì ok,rỉa lông cũng trong thời gian nhất định nên thông báo rõ tiêu chí cho nghệ nhân

Ăn chấm out thÌ tội mấy chÚ chim quÁ.thi hàng g ko đc ăn đc uống.áp dỤng vÒng chung kết thÌ tốt hơn.

Ruasieutoc

Chào Mào Việt
Vài lời tâm tình cùng toàn thể AE org !

Chơi chim là một thú vui tao nhã, tại sao các bạn vì con chim mà làm mất lòng nhau ??? Thay vào đó Tôi thấy có rất nhiều người cũng quen biết nhau qua con " chim " nhưng họ đã tạo dựng nên một mối quan hệ mật thiết...
Tại sao các bạn vì con chim mà làm mất lòng nhau ??? Vì cái Tôi của các bạn quá lớn ! "Tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hà"
Đừng xét đoán để khỏi bị xét đoán !
AE có biết để tạo dựng một sân chơi như thế này thi AE BTC phải vất vã thế nào không ??? Các bạn thử đặt mình vào vị trí của AE BTC mà xem, xem các bạn có làm hài lòng chính bản thân mình không ???
Theo Rùa nếu tình trạng này kéo dài thì AE sẽ không còn cái sân chơi nào nữa cả !
Nếu có bạn nào thấy ở sân chơi này có tiêu cực, không phù hợp với mình thì lần sau mình không đến đó nữa là xong.

P/s : Để tránh tình trạng nhầm lẫn ( chim rỉa lông trọng tài đã chấm rớt khi chưa hết giờ của vòng đấu, gần hết giờ thì con chim chơi lại... ) Nhầm lẫn ở đây là gì ??? là các bạn chỉ vô tình nhìn thấy con chim đang lúc chơi, trong khi nó rỉa lông, tắm nắng thì các bạn đang quan sát những chú chim khác.
Hội thi Chào Mào Việt lần thứ II : Sẽ có một chút thay đổi đó là : Loại trực tiếp ( ví dụ : con chim nào rỉa lông,tắm nắng... trọng tài sẽ hạ lồng ngay tại chỗ)
Loại trực tiếp còn có một ưu điểm nữa đó là rút ngắn thời gian ban hổ trợ trọng tài đi tìm lồng chim !
Chúc các Bác ngủ ngon !

laohacrom

Công bằng mà nói vào top 5 con, chú 050 thể hiện so với các chú còn lại có khõang cách khá mênh mông :D , đồng hạng 4 với chú 055 thì hơi oan uỗng cho em 055 1 tí ,xui cho chú là vì giải chỉ có 1,2,3 và đồng hạng 4 thôi hê hê. Còn 2 chú 104 và 111 ko biết ban trọng tài có cho đấu riêng để phân thắng bại ko, chứ trong clip hơn 2p up vòng 5 con thì quả rất khó, kẻ tám lạng người nữa cân

xin thưa bác con 050 là của mình hôm qua lấy giải 4,
em nó yếu thật nên lọt vào giải 4 mình công nhận, nhưng các bác cứ ném đá con của mình là thế lào.?????
em ko hiểu.
có gì thắc mắc cứ nói chuyện với chủ chim nhé. ( thằng mang áo xanh có mắc kiếng- mang quần đùi đó... hehehhe)

d9ebc6db20fdd6e108000a25e4fcc267_52539507dsc063111280x800_zpsfac32ba6.jpg

chứ đừng nói xiên xỏ nhé
cuộc thi hôm qua như vậy là thành công mỹ mãn cho anh em chơi chào mào rồi, còn gì nửa

Có lẽ bạn Akaido79 quote nhầm mình với bạn Nguyensto chăng?( nếu Nguyensto > 40 tuổi thì sorry vì gọi là bạn)
Cá nhân mềnh khi vào tham gia chơi cùng AE trong diển đàn , hòa đồng, hòa nhã nhưng ko hòa tan , có chính kiến rõ ràng, mềnh ko ném đá hay khích bác bất cứ ai cả.Mềnh đã trích dẫn lại bài của mềnh cho AE xem. Trong clip 2p50s 5 chú vào vòng chung kết xếp hạng mềnh có nêu nhận định là như trên, hoàn toàn nhất trí với kết quả của giải, ngoại trừ 1 chút thắc mắc giữa em 111 và 104 ko biết tổ TT có cho 2 em đó đấu riêng để phân định hay ko, vì trong đoạn clip trên nổi trội 2 em 104 và 111,mềnh cảm nhận em 111 chỉ chơi 2 mặt, có phần né em 104 , cũng vì clip chỉ là trích đoạn nên ko rõ các phút khác cũng như khi thay đổi vị trí các em chơi như thế nào nên chỉ hỏi thêm vậy thôi chứ ko phản đối quyết định kết quả
Với bác Tâm titano ,phải nói thật qua nhiều bài viết của bác mềnh rất qúy nhưng cũng xin có ý kiến, cũng chỉ là quan điểm cá nhân thôi ,hoàn toàn ko có ý gì khác ,mềnh có câu hỏi sau : giả sữ có chú chim sinh ra có tật bẩm sinh thiếu chân, thiếu đuôi hay thiếu gì gì thay vì thiếu mào như chú chim Tề Thiên đó liệu em nó có đc thi hay ko ? nếu chỉ là khoe với AE ko sao nhưng thi thì chắc là ko đc rồi :D, nếu mình nhầm thì xin lổi bác
Qua đây mềnh cũng có tí ý kiến : đã vào diễn đàn chơi thì nên vì lợi ích chung, xin hãy có trách nhiệm với những gì mình viết ,có chính kiến, đừng a dua, cũng như đừng làm anh hùng bàn phím. Trong cuộc thi này mềnh tin tổ trọng tài là những người như thế, " mua danh ba vạn bán danh ba đồng " các bạn thữ nghĩ xem có thế lực nào bắt nỗi họ thay đổi kết quả ? nghĩ vậy là xúc phạm những người có tâm huyết, xúc phạm những người tạo ra sân chơi cho tất cả những người có chung một niềm đam mê : Chào Mào.

dauvietha

Clip up cả đêm mới xong vì dung lượng cao quá( up chất lượng HD để ACE Nghệ nhân dễ thẩm định). Có được những hình ảnh và clip này là một ngày lao động vất vả nhiệt tình của ban tổ chức và tổ truyền thông. Mời các Nghệ nhân đánh giá

Sửa lần cuối:

letamtits90

giải này có nhiều người nhúng tràm quá, nước sông hoàng hà cũng rửa k sạch được, uy tín đời người đổi lấy phút giây cả nể, thi chim mà có sự ghét thương, hận thù. buồn cho thú vui tao nhã, chia buồn và đáng tiếc, uổng cho 3 chú chim chơi tốt như nhau mà k vào vòng chọn 5 con được là 088,90,100, phải chi 1 trong 3 chú vào được thì cục diện đã khác, chia buồn cùng các bác chủ chim. nếu lỡ chơi rồi thì chơi tới cùng luôn, đáng lẽ chú chim 050 ăn giải nhất mới đúng. chứng tỏ tầm nhìn trọng tài sâu, rộng. tâm và tầm ......... quá đẳng cấp. chưa bao giờ mình thấy vòng chung kết mà con chim chẻ nhưng ăn giải tư. ngửa cổ lên hỏi ông trời công bằng nay còn đâu......... ông trời ơi có thấy?????????

Riêng về những con chim khác e ko bàn tới...nhưng với con chim số 055 thì mình tiếc thay cho chủ chú chim...chú ta chẻ từ đầu mới vào tới vòng chung kết vẫn chẻ..thế mà trọng tài lại chấm em nó chỉ dc giải tư với lý do là lúc sau nhảy vô hồn..dù chú ta có nhấp vài cánh là sổ 1 2 bọng...haizzzz....đó h em đi xem rất nhiều cuộc thi trong tp rồi.nhưng phải nói lần này tổ trọng tài chấm ko dc công bằng cho chú chim 055 . Em bít em nói ra như vậy thì sẽ có ng nói là thế này thế kia...em bít cuộc thi nào cũng pải có sơ xuất.nhưng sơ xuất 1 cách lộ liễu thì ko thể chấp nhận dc.. 1 số góp ý của em !

Kimiraikkonen

Mấy hôm nay xem tất cả những bài viết trên diễn đàn về cuộc thi tại Thủy Mộc lần thứ 4 và tiếp nhận rất nhiều thông tin bên lề. Tôi xin có chút chia sẽ thế này: Bây giờ ở tất cả các cuộc thi, kể cả sài gòn, ngoài Bắc, Miền Trung ... nói chung cuộc thi nào cũng có lời ra tiếng vào, người thì khen người thì chê, rất rất nhiều ý kiến trái chiều, đó cũng là cái chung đang diễn ra ở bất cứ cuộc thi nào. Mình có vài lời góp ý thế này: chơi chim là để thỏa mãn niềm đam mê, chơi chim là để thư giãn những ngày phải làm việc mệt mỏi, chơi chim là cái thú vui tao nhã, sao anh em chú bác lại sân si thắng thua làm gì, các anh các chú có biết khi BTC tổ chức ra cuộc thi cho các bác chơi phải tốn kém công sức thế nào không ? Bàn về con 50 của bác Sang nào đó mà tưởng là của anh Sang lebul, trước khi đưa 1 thông tin nào đó lên diễn đàn các bác phải khẳng định được thông tin đó chính xác thì mới đưa lên, các bác toàn nghe người này người kia nói lại rồi đưa lên không chính xác làm ảnh hưởng đến danh dự người khác, tôi hỏi các bác giờ các bác biết con 50 không phải của bác Sang Lebul các bác có thấy hổ thẹn không ? Bàn về việc tranh nhất nhì giữa em 111 và em 104, trên clip không diễn tả hết phút của vòng chung kết 5 em, nhưng theo quan điểm cá nhân tôi trên đoạn clip thể hiện thì em 111 và em 104 gần như ngang nhau, em 104 có lối chơi nhanh, tốc độ, đu cầu đè chim chơi, ra cánh nhanh nhưng ngắn, em 111 chơi tốc độ không bằng em 104 nhưng bù lại trên đoạn clip thể hiện em 111 có 3,4 lần bung cánh xòe đuôi, bộ phách chơi đẹp hơn em 104, em 111 gây ấn tượng mạnh hơn em 104 vì vậy BGK chọn em 111 nhất cũng là kết quả hợp lý, theo thông tin được biết em 111 có 4 phiếu được giải nhất, trong khi em 104 có 3 phiếu nhất, tỷ lệ không chênh lệch là bao, nếu hôm đó có 9 phiếu bầu chứ không phải 7 phiếu thì không biết kết quả thế nào, vì vậy các bác đừng bức xúc về điều này, vì mọi cuộc thi đều mang tính tương đối, không gì là tuyệt đối cả.

Kimiraikkonen

Riêng về những con chim khác e ko bàn tới...nhưng với con chim số 055 thì mình tiếc thay cho chủ chú chim...chú ta chẻ từ đầu mới vào tới vòng chung kết vẫn chẻ..thế mà trọng tài lại chấm em nó chỉ dc giải tư với lý do là lúc sau nhảy vô hồn..dù chú ta có nhấp vài cánh là sổ 1 2 bọng...haizzzz....đó h em đi xem rất nhiều cuộc thi trong tp rồi.nhưng phải nói lần này tổ trọng tài chấm ko dc công bằng cho chú chim 055 . Em bít em nói ra như vậy thì sẽ có ng nói là thế này thế kia...em bít cuộc thi nào cũng pải có sơ xuất.nhưng sơ xuất 1 cách lộ liễu thì ko thể chấp nhận dc.. 1 số góp ý của em !
Nhìn đoạn clip em 055 chơi tốt, có chẻ, em này khó tranh nhất nhì với em 111 và em 104 nhưng theo mình nghĩ vòng chung kết 5 em là vòng quan trọng nhất cuộc thi, thi trong vòng này chim chẻ là cực khó vì vậy theo quan điểm riêng cá nhân của mình thôi nhá, em 055 giải 3 sẽ hợp lý hơn.

cafechimcanhthuymoc

Chào Mào Danh Dự
Vài lời tâm tình cùng toàn thể AE org !

Chơi chim là một thú vui tao nhã, tại sao các bạn vì con chim mà làm mất lòng nhau ??? Thay vào đó Tôi thấy có rất nhiều người cũng quen biết nhau qua con " chim " nhưng họ đã tạo dựng nên một mối quan hệ mật thiết...
Tại sao các bạn vì con chim mà làm mất lòng nhau ??? Vì cái Tôi của các bạn quá lớn ! "Tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hà"
Đừng xét đoán để khỏi bị xét đoán !
AE có biết để tạo dựng một sân chơi như thế này thi AE BTC phải vất vã thế nào không ??? Các bạn thử đặt mình vào vị trí của AE BTC mà xem, xem các bạn có làm hài lòng chính bản thân mình không ???
Theo Rùa nếu tình trạng này kéo dài thì AE sẽ không còn cái sân chơi nào nữa cả !
Nếu có bạn nào thấy ở sân chơi này có tiêu cực, không phù hợp với mình thì lần sau mình không đến đó nữa là xong.

P/s : Để tránh tình trạng nhầm lẫn ( chim rỉa lông trọng tài đã chấm rớt khi chưa hết giờ của vòng đấu, gần hết giờ thì con chim chơi lại... ) Nhầm lẫn ở đây là gì ??? là các bạn chỉ vô tình nhìn thấy con chim đang lúc chơi, trong khi nó rỉa lông, tắm nắng thì các bạn đang quan sát những chú chim khác.
Hội thi Chào Mào Việt lần thứ II : Sẽ có một chút thay đổi đó là : Loại trực tiếp ( ví dụ : con chim nào rỉa lông,tắm nắng... trọng tài sẽ hạ lồng ngay tại chỗ)
Loại trực tiếp còn có một ưu điểm nữa đó là rút ngắn thời gian ban hổ trợ trọng tài đi tìm lồng chim !
Chúc các Bác ngủ ngon !

HÃY GIÀNH LẤY TẤT CẢ CHO MÌNH

Đừng dừng lại và dừng từ bỏ
Hãy ngẩng cao đầu và kiêu hãnh bước lên
Hãy cho anh em thấy những gì bạn thật lòng đã làm được
Giữ vững miền tin và tất cả sẽ là của bạn.

Khi tất anh em tâm huyết sát cánh cùng bạn
Bạn chỉ cần mỉm cười và tiếp tục bước đi
Nếu có ai đó muốn bạn vấp ngã
Hãy bước qua họ và đừng quay đầu lại
Bạn chỉ phải trả lời với chín bản thân mình
Bạn có biết người ta thường nói
Cuộc sống không bao giờ dễ dàng
Nhưng, cơ hội luôn luôn có sung quanh bạn.

Bạn: Đừng dừng lại và đừng từ bỏ
Hãy ngẩng cao đầu và kiêu hãnh bước lên
Hãy cho anh em thấy những gì bạn
thật lòng đã làm được
Giữ vững miền tin và tất cả sẽ là của bạn
Hãy tưởng tượng rằng bạn đang sống trong tình yêu
Và cho dù thế giới có rơi vào hoàn cảnh khó khăn như thế nào
Hãy giành lấy tất cả những gì bạn muốn có.

Đừng lo lắng về bất cứ điều gì
Hãy tận hưởng những giây phút tươi đẹp mà cuộc sống mang đến
Quên đi sự lẻ loi và đừng che giấu những tình cảm của bạn
Khả năng sáng tạo chính là lời giải đáp
Vì bạn nắm trong tay vận mệnh của chính mình
Khi cơ hội đến bên cạnh bạn sẽ không cảm thấy cô đơn
Bạn có biết người ta thường nói
Mọi thứ được sinh ra chỉ để thử khả năng của bạn
Nhưng, cơ hội luôn có xung quanh bạn
Vì vậy! {Bạn và mình hãy luôn luôn cố gắn làm thật lòng với anh em }.
Thân.

Sửa lần cuối:

kuli007

xong cuộc thi ae chém nhau xối xả hi, máu chảy đầy ra trên diễn đàn làm mình ko thể tập trung được nữa rùi:mad:

Bav4ever

Chào toàn thể ace.
Em cũng mới chơi và tham gia diễn đàn nhưng đọc topic này em thấy thật sự buồn. Buồn cho một thú chơi mà các cụ để lại buồn cho câu chơi chim dưỡng trí. Em mong ace hãy đọc qua bài viết này http://www.chaomao.org/threads/4409-Xin-hãy-trả-thú-vui-lại-chính-nó...
Một bài việt em nghĩ nhiều người sẽ nhìn thấy mình trong đó. Mong ace hãy đọc và dành chút thời gian để nghĩ xem chúng ta đang tạo nên thú vui hay thú vui đang tạo nên chúng ta.
Cảm ơn ace
PS: em thiết nghĩ mod nên đóng topic này lại vì nó đi quá xa với mục đích là chúc mừng cuộc thi và để ace cập nhật tin tức của cuộc thi. Giờ topic này là nơi tranh cãi việc chấm thi, gây mất đoan kết và sự hiểu lầm ko đáng có của các Thành viên.
Bav4ever thân.