Kính gửi các Câu Lạc Bộ chào mào!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Xin chào các AE diễn đàn. Chúc AE một năm mới dồi dào sức khỏe, gặp nhiều may mắn và thành đạt.
Có một vấn đề cũ nhưng luôn nóng.
Trọng tài chấm chim luôn là vấn đề thời sự sau mỗi cuộc thi chim.
Ở Nha Trang có một sự việc đã và đang xảy ra.

Có 1 trọng tài tên là H.C thường đi chấm chim chào mào và mỗi lần chấm chim , người này lại mang theo chim của mình, và mỗi lần như thế chim anh ta thường đạt giải nhất. Mang chim mình đi thi,ép những chú chim hay và dìu chim mình. Điều đó trở thành thông lệ mỗi khi H.C đi chấm chim.Nếu AE là người có chim bị ép AE sẽ phản ứng thế nào? Nếu anh là chủ tịch hội chào mào , các anh sẽ làm gì để thú chơi trở nên trong sáng!?

Một cánh én không làm nên mùa xuân. Một trọng tài khó làm nên tiêu cực. Khi có thông báo cuộc thi, H.C liên kết ông T ở GL để chấm chim. Các địa phương lần đầu tổ chức thi chim thường chưa có kinh nghiệm mời trọng tài làm công tác chấm thi và điều hành cuộc thi, nên ông T thường đăng thông báo "giúp" , ông T thường đăng mình là MC kiêm trưởng ban trọng tài, H.C là phó ban . Ở đâu có H.C, ở đó có ông T và ngược lại. ông T và H.C liên kết với các trọng tài khác để tạo thành dây trọng tài thân thiết. Vào vòng chọn chim dây này được rút ngắn để dễ dàng tiêu cực.

Kính thưa các AE org và chủ tịch các CLB, các Hiệp hội chim chào mào. Chim chào mào là thú chơi bình dân, ai có chim cũng có thể đi thi dù là một đứa trẻ 15 tuổi hay ông già tóc bạn phơ, nên chào mào thu hút mọi người trong xã hội vì vậy phong trào chim chào mào ngày càng phát triển mạnh. Điều đó tạo thành nét văn hóa riêng trong đời sống với nhiều lo toan, bận rộn. Vì vậy rất cần có những vị chủ tịch giỏi, công minh để hướng AE chơi chim đến thú chơi trong sáng và lành mạnh. Để chơi chim trở thành thú vui sau những giờ làm việc mệt mỏi.

chào mào bổi. Thân chào.

hoangjtam

ở vt cũng vậy a ơi .1 đường dây những chủ tiệm chim liên kết với trọng tài làm giá chim để bán chim.cần phải loại bỏ những trọng tài k công minh.1 quy luật tất yếu những cuộc thi như vậy sẽ bị ae tẩy chay ae nói vui là đi nộp tiền ngu.từ vài trăm lồng bây giờ chỉ còn vài chục lồng ae ém chim ở nhà chơi cafe thôi chẳng ai tha thiết đi thi nữa.
mong là sẽ có 1 giải pháp để phong trào ngày càng lớn mạnh.

sonbt

Cứ đà này anh em chả mang chim đi thi đâu, mất tiền ngu. Mong rằng các trường chim, các nghệ nhân có giải pháp cho vấn đề này.

Hải Băng Giá

Phải có công tâm thì anh em mới dám mang chim đi thi chứ, mình rất muốn tham gia mọi cuộc thi ở Gia Lai nhưng vì rất khó chịu với những màn ép phe quá hay nên k bao giờ tham gia. Chỉ đi cà phê giao lưu anh em cho vui thôi

conrep

thế nên các cuộc thi xong anh em chơi chim ko bằng lòng nhiều lắm. Nhưng trong xã hội này ko phải cứ thẳng thắn, thật thà là có kết quả tốt các bro ạ. phải lươn lẹo lắt léo 1 tí.

Thế

Sg ti vi, xe wave chạy quá trời, chú sách chim vào đây lấy nè keke. Cầm chim hay mà cứ đi săn lồng 68 mất công bị ép rồi làm chú bực mình. Sg thẳng tiến vừa đc chơi chim , thi chim vừa biết đâu kiếm đc em sg chân dài gần sắp tới nách về làm vợ hehe. Sài gòn đẹp lắm sg ơi! Sg ơi. La là là lá là. Thân.

mu_tit_chao_mao

Đúng là quá đáng mà, thật sự những trọng tài như vậy cần phải lên án mạnh mẽ nếu không sẽ làm giảm niềm tin của ACE chơi chim.

vinhdq

Sg ti vi, xe wave chạy quá trời, chú sách chim vào đây lấy nè keke. Cầm chim hay mà cứ đi săn lồng 68 mất công bị ép rồi làm chú bực mình. Sg thẳng tiến vừa đc chơi chim , thi chim vừa biết đâu kiếm đc em sg chân dài gần sắp tới nách về làm vợ hehe. Sài gòn đẹp lắm sg ơi! Sg ơi. La là là lá là. Thân.
Hehe bác này cmt hay quá, không mất lòng ai, vote cho bác 01 phiếu.
Thân!

cai bang

theo tôi vào vòng chung kết 20 chủ chim tham gia chấm ( ngồi lơi quy định dễ quan sát nhât ) kết quả công khai ...trao giải cho chú chim nhiều phiếu nhất (6 tt+ 20 chủ chim) như thế là công bằng nhất

qcnguyen

Bill gates có nói "cuộc sống vốn không bao giờ công bằng do đó đừng cố gắng làm cho nó công bằng mà hãy chấp nhận sống với nó" mình đi thi chim không quan trọng là giải gì. Đi thi chỉ để xem tình yêu của mình thi đấu ra sao, củi lửa thế nào để còn biết đường chăm sóc em nó tiếp thôi. Nếu con chim mình thực sự hay thì trọng tài khó ép.

viettuan78

Nếu sự thật như vậy thì các câu lạc bộ tổ chức thi không nên mời các đường dây trọng tài này chấm thi nữa?theo mình là vậy!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
qcnguyen:"Nếu con chim mình thực sự hay thì trọng tài khó ép".
Bạn nói ở đây là trọng tài có lương tâm. Có bao giờ bạn gặp trường hợp cơ cấu giải thưởng trước cuộc thi chưa? Và ép chim lộ liễu chưa?

qcnguyen"Bill gates có nói "cuộc sống vốn không bao giờ công bằng do đó đừng cố gắng làm cho nó công bằng mà hãy chấp nhận sống với nó"

Ở miền Tây mỗi năm lũ về. Với người dân, người thì thích người thì sợ lũ, Vì vậy tinh thần người dân ở sông nước miền Tây là " sống chung với lũ", Nhưng nếu sống ở vùng khô ráo, mưa thuận gió hòa vẫn thích hơn chứ bạn.
Bạn muốn sống ở vùng lũ về hàng năm hay sống ở Sài gòn ?
Cũng vậy cuộc sống vốn không công bằng nhưng sống ở nơi mà sự công bằng được đề cao, có công được thưởng, có tội bị phạt. Sống ở nơi đó vẫn tốt hơn chứ bạn.
Bạn muốn ở nơi mà tội phạm đầy rẫy, cướp giật tràn lan hay sống ở nơi an ninh tốt? Tùy bạn.

chào mào bổi. Thân

Chao_mao_hue

hihi, coi bộ đây là xu hướng của không ít người với mục đích chính là để nâng giá bán chim thôi. Kiểu này chỉ đem chim đi ucf để thưởng thức đam mê vẫn là hay nhất

shopthuhavd

Chào Pác Chào Mào Bổi,
Vấn đề này xảy ra trên nhiều khu vực tỉnh thành chứ không riêng gì tại Nha Trang đâu !!! Mình cũng như toàn thể các Nghệ nhân trên khắp các vùng miền cần có những tiếng nói ngay nói thẳng để loại bỏ những người người chưa có TÂM & TẦM này đứng vào vị trí chấm các cuộc thi giao lưu chim chào mào được.

Thú chơi chim chào mào phải nói là một môn văn hóa nghệ thuật, nuôi một chú chim cưng là cả một công trình nghệ thuật; Mà công trình này để cho những con người không có TÂM & TẦM đó làm hỏng thì quả thật là buồn.

Qua đây mình cũng mong rằng mổi khu vực hay tỉnh thành cần có những buổi hội thảo để các Nghệ nhân ngồi lại thảo luận với nhau thẳng thắng nhiều vấn đề về chim chào mào cũng như về các Pác Trọng tài hiện nay,...............

Một vài lời chia sẽ,...

Năm mới chúc toàn thể ACE org và toàn thể những nghệ nhân chơi chào mào cả nước sức khỏe, vạn sự như ý !

Trân trọng !

hovaten

Moderator
Lọc danh sách trọng tài sáng.

Chỉ sử dụng trọng tài có giấy chứng nhận trọng tài sáng.

Hội Chào mào - Hội Sinh vật cảnh địa phương là tổ chức bình chọn, rà soát và công nhận danh sách này từ đề cử của các trường chim-clb chim giới thiệu đưa lên.

Với mỗi tp nhỏ-huyện chỉ cần 8 trọng tài sáng là đủ.

Cấp tỉnh - TP lớn (như SG-HN-HP-ĐN-CT) thì mỗi quận xem 1 như 1 tp nhỏ.

Trọng tài đã có chứng nhận là trọng tài sáng nếu trong quá trình chấm các giải, có biểu hiện tiêu cực sẽ bị Hội CM tước chứng nhận và thông báo về các CLB công khai.

impala

Chim Thầy
Lọc danh sách trọng tài sáng.

Chỉ sử dụng trọng tài có giấy chứng nhận trọng tài sáng.

Hội Chào mào - Hội Sinh vật cảnh địa phương là tổ chức bình chọn, rà soát và công nhận danh sách này từ đề cử của các trường chim-clb chim giới thiệu đưa lên.

Với mỗi tp nhỏ-huyện chỉ cần 8 trọng tài sáng là đủ.

Cấp tỉnh - TP lớn (như SG-HN-HP-ĐN-CT) thì mỗi quận xem 1 như 1 tp nhỏ.

Trọng tài đã có chứng nhận là trọng tài sáng nếu trong quá trình chấm các giải, có biểu hiện tiêu cực sẽ bị Hội CM tước chứng nhận và thông báo về các CLB công khai.

Sẽ giải quyết sao khi chính những người đứng đầu Hội Chào Mào - Hội SVC địa phương "bùa chú" trong các cuộc thi a Lăng à hihi

Thế

Bác chào mào bổi và bác hovaten này ở tỉnh nào vậy bữa nào giao lưu 1 bữa coi. 2 bác dùng nick màu phang vụ này làm em ngưỡng mộ quá haha. Thân

SuperBird

qua hết vòng loại đến vòng chung kết nên để ae nghệ nhân tự bỏ phiếu cho chú chim xứng đáng hạng nhất.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.