Kính gửi các Câu Lạc Bộ chào mào!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

hailo180176

Gửi A Chiêu!
Cho tôi hỏi?Có bao giờ a tự vấn lại bản thân của mình chưa,tôi biết a là một người đam mê chào mào một cách cực độ chính vì thế a đặt nặng tâm tư vào mổi lần đi thi do đó chính bản thân a đánh mất chính mình.Chẳng lẽ cứ đi thi là chim a phải là nhất hay sao?Biết bao nhiêu lần (k đếm xuể) a chửi bới lung tung cho rằng trọng tài ép a,tôi hỏi a cuộc thi là cuộc chơi tập thể hay cuộc thi của chính a?Đam mê là tốt nhưng đam mê đến độ đánh mất bản thân thì a phải xem lại.Nếu bản thân a biết tôn trọng người khác tự dưng a sẽ được mọi người tôn trọng, ngược lại thì như thế nào chắc bản thân a là người có câu trả lời chính xác nhất!
Thân.

jetfar

Chúng ta nên tập trung vào vấn đề chính. Ơ đây người nào sai thì nên tập trung về người đó. Tôi nghĩ cái sai ở đây là trọng tài H.C mang chim mình đi thi chấm chim mình đoạt giải nhất chứ chưa chẳn bác Tín đã có liên kết với H.C, có thể bác Tín vô tính mang 3 chú con chim dời chỗ khác thôi . Lúc trước tôi còn nhớ H.C kịch liệt phản đối chuyện trọng tài mang chim đi thi, H.C còn nói đã là trọng tài thì ko được mang chim mình dự thi vậy mà nhiều lần trọng tài này lòn chim để người khác mang đi thi.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Gửi anh Việt.

Tôi hỏi anh cuộc thi là cuộc chơi của AE thi chim hay cuộc chơi của trọng tài, tôi đang nói về cuộc thi 12/1 tại Ninh Hòa, nếu anh muốn nói về cuộc thi tại Việt Cường, chúng ta có 1 topic khác để nói. anh hiểu không? Nếu tôi im lặng, các anh thao túng cuộc thi, tôi đâu phải con rối, tôi đam mê chào mào sau giờ làm việc căng thẳng, tôi có nhiều công nhân làm việc cho tôi, không phải cực độ, tôi chỉ nuôi 3 con chào mào, chính anh mới là cực độ vì anh chẳng làm gì cả, chỉ biết chơi chim. Tôi phản ứng trọng tài mấy lần là vì sao ? Tôi công tâm và tôi cần một cuộc chơi công bằng. Anh dùng từ không đếm xuể là vu khống tôi, anh nên nhớ .

Tôi không đánh mất bản thân, vì tôi chưa phải dùng tay chân để nói chuyện. Đam mê như anh là tốt, mà đam mê đến mức chỉ chơi chim mà không biết làm gì cả, thì chính anh mới là người phải xem lại bản thân.

chào mào bổi. Thân chào

Thế

Gửi anh Việt.

Tôi hỏi anh cuộc thi là cuộc chơi của AE thi chim hay cuộc chơi của trọng tài, tôi đang nói về cuộc thi 12/1 tại Ninh Hòa, nếu anh muốn nói về cuộc thi tại Việt Cường, chúng ta có 1 topic khác để nói. anh hiểu không? Nếu tôi im lặng, các anh thao túng cuộc thi, tôi đâu phải con rối, tôi đam mê chào mào sau giờ làm việc căng thẳng, tôi có nhiều công nhân làm việc cho tôi, không phải cực độ, tôi chỉ nuôi 3 con chào mào, chính anh mới là cực độ vì anh chẳng làm gì cả, chỉ biết chơi chim. Tôi phản ứng trọng tài mấy lần là vì sao ? Tôi công tâm và tôi cần một cuộc chơi công bằng. Anh dùng từ không đếm xuể là vu khống tôi, anh nên nhớ .

Tôi không đánh mất bản thân, vì tôi chưa phải dùng tay chân để nói chuyện. Đam mê như anh là tốt, mà đam mê đến mức chỉ chơi chim mà không biết làm gì cả, thì chính anh mới là người phải xem lại bản thân.

chào mào bổi. Thân chào

Chết Anh rồi vì Anh cũng đam mê chim và k làm gì cả. Thôi Mai đi kiếm gì làm thôi keke. Thôi ae dĩ hoà vi Quí đi. Nói vậy đủ rồi, nói người chịu tiếp thu thì ta nói ít ng khác hiểu nhiều, người k tiếp thu nói hoài cũng vậy. Chú cứ mang chim vào sg thi với a, k nhất thì nhì lo gì vì trên sào chỉ 2 chúng ta pạc co thôi hehe. Ae làm chai dr Thanh Hạ hỏa nhé. Level chú lên nhanh quá, anh chém kinh vậy mà chưa bao giờ quá 10 trang hê hê. Thân.

nam

Theo ý của mình: chuyện cần nói thì đã nói, chuyện cần thông tin để mọi người biết thì cũng đã biết, ức chế bác Chiêu cũng phần nào được giải tỏa và ae phần nào cũng đã chia sẻ cùng bác í. Do đó, vấn đề nên 'stop' tại đây. Để giải quyết vấn đề này thì không phải ngày 01, ngày 02. Đa phần ae đều có công việc chính để kiếm cơm nuôi gia đình (trừ 01 phần nhỏ nguồn thu nhập chính từ thú chơi chào mào), ai cũng ủng hộ phong trào nhưng không ai bỏ hết công việc để toàn tâm toàn ý vì phong trào. Vì thế, mọi cuộc thi đều có 1 mục đích riêng, hãy xem mục đích cuộc thi là gì và mục đích cá nhân tham gia là gì thì mọi vấn đề sẽ hòa hợp và hạn chế thấp nhất ức chế cá nhân có thể. Thân.

Mink

qcnguyen:"Nếu con chim mình thực sự hay thì trọng tài khó ép".
Bạn nói ở đây là trọng tài có lương tâm. Có bao giờ bạn gặp trường hợp cơ cấu giải thưởng trước cuộc thi chưa? Và ép chim lộ liễu chưa?

qcnguyen"Bill gates có nói "cuộc sống vốn không bao giờ công bằng do đó đừng cố gắng làm cho nó công bằng mà hãy chấp nhận sống với nó"

Ở miền Tây mỗi năm lũ về. Với người dân, người thì thích người thì sợ lũ, Vì vậy tinh thần người dân ở sông nước miền Tây là " sống chung với lũ", Nhưng nếu sống ở vùng khô ráo, mưa thuận gió hòa vẫn thích hơn chứ bạn.
Bạn muốn sống ở vùng lũ về hàng năm hay sống ở Sài gòn ?
Cũng vậy cuộc sống vốn không công bằng nhưng sống ở nơi mà sự công bằng được đề cao, có công được thưởng, có tội bị phạt. Sống ở nơi đó vẫn tốt hơn chứ bạn.
Bạn muốn ở nơi mà tội phạm đầy rẫy, cướp giật tràn lan hay sống ở nơi an ninh tốt? Tùy bạn.

chào mào bổi. Thân
Những lời anh Chiêu bộc lộ mình thấy rất đúng, xét về phương diện nào đó, cũng vì hoàn cảnh và không đủ điều kiện, nên họ mới chấp nhận sinh sống ở vùng luôn gặp khó khăn như vậy. Cũng một phần, nơi họ sống, cho dù khó khăn, nhưng có thể nơi ấy đã gắn bó với họ biết bao đời nay, khó có thể rời xa, cho dù nơi khác có điều kiện tốt đi chăng nữa. Con người mà, ai mà không mong muốn có được một cuộc sống tốt đẹp hơn.

Mink

Ở Ninh hòa thì chưa có hội chào mào , toàn chơi theo nhóm , chim ai cũng giành nhất ko ai chịu nhì :D . Như vậy thử hỏi sao thành lập hội được . Tới cuộc thi thì đa số bị loại ở vòng ngoài ^_^ . Hy vọng sau này ae Ninh Hòa đoàn kết hơn , tổ chức những cuộc thi thành công hơn .
Con Mi of Thạch gửi ra mình bán rùi ;D . Ở đây ít người chơi Mi quá , ko đá đấm j được .
Kỳ này ăn được cái khuyến khích + 2 cái top 20 . Phần thưởng là 1 bộ ấm tách uống trà of Sony tặng + 2 cái ấm nấu nước haizzzz . Đem về pha trà uống ngồi xem chim đấu ^_^ .
Vậy hôm nào ra sẽ alo Na, Ae gặp nhau, làm 1 bình trà đàm đạo nha, chắc mùi vị trà hôm ấy sẽ khác hơn trà đá đựng thố nhựa nhiều hé Na ;)

chaomaodongmuoi

chaomaodongmuoi:"Vấn đề bạn nêu ra rất đúng
Thường thì khi mình tham gia cuộc thi nào cũng xem BGK có những ai thi mới chọn có nên tham gia hay là ko. Nhưng có 1 số người vân biêc dư thừa là cuộc thi đó ko ôn tí nào mà cứ đâm đầu tham gia là tại sao
mình xin phân tích sâu hơn, vì họ nghĩ bỏ ra 1 số tiên rât lớn để có đc 1 chú chim hay ,chim hay thì họ nghĩ nhất định phải lấy giãi cao nhất mới xứng đáng với số tiền mà họ đã chi , môt khi chim người khác bỏ ra 1 số tiền ko bao nhiêu đc giãi cao thì họ bực tức và suy nghĩ tại sao 1 chú chim với số tiền lớn mà sao lại thua 1 chú chim với số tiền nhỏ dc và cứ khan khan là do BGK hết
Mình nghĩ sao nói vậy có gì sai và đụng chạm tới ai thì cho mình xin lổi vậy. Chúc cho diễn đàn ORG mình luôn vững mạnh."

Vậy là bạn đã thừa nhận cuộc thi 12/1 là không ổn đúng không?
Chim nhiều tiền chưa hẳn đã hay, còn phụ thuộc tay nuôi. chim ít tiền chưa hẳn đã dở, do người nuôi mà thành. Chim ít tiền hay nhiều tiền không cần biết, chim ngày hôm đó con nào hay chấm nó hay, con nào dở, chấm nó dở. Trọng tài đã mang chim đi thi, chim chơi yếu nhất mà chấm giải nhất
:mad:. Vinh lên nhận giải giùm Cường không cảm thấy nhột hả?
Cái này mình đang nói chuyện ngày 12/1 tại Ninh hòa nhen Vinh. Ngày hôm đó con 285 hay nhất đúng không?, con 268 chim của trọng tài H.C đúng không?

chào mào bổi. Thân chào

Chào Chiêu ,đúng là con 268 của HC nhưng mà là trước kia thôi, bây giờ kg phải nữa đâu , vì mình đã sở hữu nó rồi. Còn nói về cuộc thi ngày hôm đó 3 con chim tranh CK đều có cái hay và có cái dở nhưng BGK chon con 268 nhất là Quyết định của họ. Nếu hôm đó bgk chon con 285 nhất thì mình cũng kg đồng ý
Còn chiêu lấy thông tin ở đâu là mình lên nhân giãi giùm vậy
Xin chiêu xát nhận thông tin đó thật kỉ lại
chao mao dong muoi ; thân

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Thưa AE!

Vấn đề chính của chúng ta cần giải quyết ở đây gồm 2 ý!
1, Trọng tài mang chim mình đi thi (Hoặc con chim mới được chuyển nhượng liên quan đến uy tín, vật chất cần bảo đảm). (Không nói đến chất lượng trọng tài)
2, Cấu kết với BTC tạo phe phái nhìn 1 hướng về kết quả thi.

Tôi có ý kiến như sau:

1, Vấn đề trọng tài ngoài chuyên môn điều rất quan trọng là Tâm trong sáng và có chính kiến rõ ràng. Trọng tài khi có như thế mọi điều khác không còn quan trọng, nhưng điều này phải để Nghệ nhân công nhận chứ không chỉ một nhóm tự phong, hoặc tự mình cho mình vô tư là đủ.
Trong thời điểm Chào mào vẫn đang là một thú vui phong trào chưa có những quy phạm rõ ràng, những thang điểm khung vuông trọng tài nên tránh những yếu tố khiến nghệ nhân phải đặt dấu hỏi về chuyên môn, đạo đức hay cao xa hơn là Tâm và Tầm. Những yếu tố có thể ảnh hưởng như: Mang chim đi thi (hoặc những chú chim đến trao đổi mua bán liên quan đến mình), Đứng nói chuyện với nghệ nhân khi đang thi, Dời chim không đúng quy định, bàn luận ảnh hưởng đến lá phiếu trọng tài khác... Nói chung, phải tạo được cái uy và làm việc khoa học đúng trọng trách được giao để không khiến nghệ nhân băn khoăn, nghi ngờ.

2, Vấn đề 2 đã thấy Anh Tính giải thích ở trên, việc xác thực do không trong cuộc nên tôi không bình phẩm. Tuy nhiên, với cách giải thích trên chưa thực sự thuyết phục nghệ nhân bằng những hành động cụ thể để đi vào trọng tâm của vấn đề. Vấn đề ở đây chúng ta toàn thấy toàn lý thuyết và tranh luận, mà không có hình ảnh hay clip hoặc thứ gì có thể chứng minh.

Vậy, theo tôi tất cả các cuộc thi chào mào sau này BTC cần thiết phải có ít nhất 2 người quay video toàn cảnh rõ ràng và chi tiết Ít nhất từ vòng 10 chú chim cuối cùng đoạt giải để làm cơ sở đối chứng.
Đồng thời, bảo lưu phiếu chấm thi của tất cả trọng tài trong ngày hôm đó làm dữ liệu khi có nghệ nhân ý kiến để giải thích! Cũng để đánh giá năng lực phẩm chất trọng tài nhằm tốt hơn trong các lần tổ chức sau. ( Cuộc thi Ninh Hòa tôi chưa thấy điều đó)

AE nghệ nhân nhận xét, bình phẩm vấn đề không nên xoáy vào cá nhân mà hãy tập trung vào vấn đề giải quyết của Topic!

Trân trọng!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Vinh lên nhận giải nhất ngày hôm đó, là chắc chắn vì tôi thấy rõ ràng. Bạn nên nhớ tôi lên BTC và ban trọng tài khiếu nại, con chim đó của H.C, chính 1 trọng tài ngày hôm đó xác nhận đó là chim của H.C. con đó còn lạ gì, cái yếm đậm không lẫn vào đâu được. tôi không quay lại clip nhưng tất cả khán giả đều công nhận 285 nhất, chỉ có 4 trọng tài là không, tôi khiếu nại đều có những AE đi theo. Nếu bạn nói mua nó trước cuộc thi và lên nhận giải vì nó là chim của bạn, tôi nghĩ đây là sự biện hộ tráo trở.

chào mào bổi. thân chào

thaphuongkhach

Administrator
Vấn đề mặc dù chưa được giải quyết 1 cách thỏa đáng vì cần phải có thời gian, sự kết hợp giữa các nghệ nhân với CLB, hội nhóm... và hơn hết là ý thức vì cộng đồng, chung tay xây dựng phong trào của tất cả anh chị em nghệ nhân của cả nước... nhằm mang lại 1 sân chơi đầy ý nghĩa và trong sạch!

Người trong cuộc ít nhiều cũng đã lên tiếng cho dù những lời biện minh đó đúng sai không rõ ràng nhưng người đọc cũng tự nghiệm ra đôi điều đã được giải đáp vấn đề mà chủ topic đề cập đến. Thiết nghĩ Chiêu nên đóng topic tại đây, bởi càng tranh luận chúng ta chỉ thể hiện sự biện minh cá nhân, gây mất đoàn kết và một cảm giác không vui đối với anh em toàn thể diễn đàn khi đọc.

Năm cũ cũng đã sắp qua đi, chúng ta tạm gói lại những chuyện không vui ở đây, trải lòng mình 1 chút để cảm nhận cái hương vị giao mùa, cầu chúc 1 năm mới tốt lành hơn về mọi thứ, đặc biệt là những anh em đam mê thú vui chào mào sẽ có 1 năm phía trước đầy thú vị. Ai chưa tốt, hội nhóm nào thấy chưa hài lòng... chúng ta sẽ tự nhìn lại để qua năm mới làm cho nó tốt hơn và cứ hi vọng rằng nó sẽ tốt...

Thôi thì gác bút, cười 1 cái cho thanh thản...

Thân ái,
thaphuongkhach

chaomaodongmuoi

Thanks anh Chiêu . Chúc anh gặp nhiều may mắn và đạt thành tích cao trong các cuộc thi chào mào kế tiếp , ko bị xử ép nữa . Theo dõi con 285 of anh chơi đều từ đầu tới cuối , thật ngưỡng mộ .
CHAO BAN ; Theo mình nghĩ con chim 285 là của ninh hòa chứ ko phải cũa nha trang ban ở ninh hòa mà ko nhân ra sao vây

Sửa bởi Amin:

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
chaomaodongmuoi:"Theo mình nghĩ con chim 285 là của ninh hòa chứ ko phải cũa nha trang ban ở ninh hòa mà ko nhân ra sao vây"

Bạn Vinh đã nhầm, con 285 là con chim của tôi, nó vừa đạt giải nhất khai trương hội quán chào mào ở Hoàng Hoa Thám Lý Tự Trọng trước đó 1 tuần.
Đây là con chim đã từng có giải nhất Vĩnh Thái và nhiều giải khác, Vinh thấy nhiều mà không nhận ra sao?
Naninhhoa có trí nhớ rất tốt, vì trước đó nó có giải tư ở trường chim Tùng Giác Ninh Hòa

to thaphuongkhach: đối với em, topic đóng được rồi, chỉ sợ ae khác còn điều gì để nói nữa.

Chúc các AE năm mới tràn đày sức khỏe và hạnh phúc. chào mào bổi. thân chào.

naninhhoa

CHAO BAN ; Theo mình nghĩ con chim 285 là của ninh hòa chứ ko phải cũa nha trang ban ở ninh hòa mà ko nhân ra sao vây
Tùy bạn nghĩ thôi , bạn ở Nha Trang chắc gặp con chim đó nhiều hơn mình ( có anh Chiêu xác minh rồi đấy nhé ). Theo bạn 1 con chim vô danh ko đi dợt cội , ko đi đấu trường , lần đầu tiên tham gia 1 cuộc thi lớn mà đạt đẳng cấp như vậy ah , bạn là người chơi chim chắc bạn hiểu . Nếu nó ở Ninh Hòa thì đã lộ diện từ lâu rồi chứ đâu phải đợi tới cuộc thi này .
Hôm đấy khán giả đều đồng tình con 285 giải nhất , nếu con 268 chơi hay hơn sao mọi người sao mọi người phản đối được . Thôi mình ko bình luận nữa , lương tâm ai làm gì thì tự hiểu .

jetfar

Chào Chiêu ,đúng là con 268 của HC nhưng mà là trước kia thôi, bây giờ kg phải nữa đâu , vì mình đã sở hữu nó rồi. Còn nói về cuộc thi ngày hôm đó 3 con chim tranh CK đều có cái hay và có cái dở nhưng BGK chon con 268 nhất là Quyết định của họ. Nếu hôm đó bgk chon con 285 nhất thì mình cũng kg đồng ý
Còn chiêu lấy thông tin ở đâu là mình lên nhân giãi giùm vậy
Xin chiêu xát nhận thông tin đó thật kỉ lại
chao mao dong muoi ; thân
Bác Vinh nói câu này làm sao anh em tôn trọng bác được, chim của bác mà tivi thì của H.C phải ko bác ?

thaphuongkhach

Administrator
Theo yêu cầu của chủ topic mình xin phép close tại đây, những vấn đề nêu ra và thảo luận trên đây chúng ta sẽ tiếp tục suy nghĩ và tìm cách để ứng xử hợp lý hơn ở ngoài thực tế!

Chúc toàn thể anh chị em diễn đàn sức khỏe!

thaphuongkhach

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.