Kính gửi các Câu Lạc Bộ chào mào!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

matna

Lần sau Ninh Hòa mà tổ chức như vậy nữa chắc ko ai muốn thi . Bùn vì 1 cuộc thi có quy mô mà ko ra gì .
Tiệm chim Na Ninh Hòa . Thân chào ae !
Chào Na, ở Ninh hòa thành lập hội chào mào chưa?? Nếu chưa thì các nghệ nhân + tiệm chim cần thành lập 1 Hội để có tiếng nói chung nhất. Cuộc thi chim ở NInh hòa diễn ra hoành tráng, tầm 300 lồng đã cho thấy mức độ quy mô, thi chim ở Nha Trang sợ không sánh kịp ấy chứ
P/s: con MI Hải Phòng Thạch chuyển cho Na chơi sao rồi??? có đá trận nào ở đó chưa?

Qua cuộc thi này mình cũng góp ý Hội chào mào Nha Trang cần có danh sách rõ ràng tổ trọng tài, niêm yết ở các trường chim Hội chấm, qua mỗi cuộc thi chim mà tổ trọng tài Nha Trang chấm cần có họp nhận xét, kiểm điểm để tay nghề được nâng cao. Có thể mời các nghệ nhân cùng họp thảo luận. Cần đưa ra số điểm của các trọng tài, sau mỗi cuộc thi cần đánh giá trọng tài để có số điểm cộng vào. Luôn luôn có 1 quy tắc thay thế ít nhất 2 trọng tài trong 1 năm để các trọng tài trong danh sách có ý tiến thủ. Công cố công khai ở các cuộc họp của Hội chào mào Nha Trang
Sự cố cuộc thi ở Ninh hòa lần này không chỉ gây ảnh hưởng tiêu cực đến các anh em nghệ nhân ở Ninh Hòa mà còn ảnh hưởng sâu rộng đến Nha Trang, làm các nghệ nhân hoang mang khi mang chim đi thi. Thiết nghĩ, chủ tịch các Hội cần cân nhắc khi đề cử cũng như mời các trọng tài.
MÌnh góp ý, có gì sai anh em bỏ qua.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
sonbt@chào mào bổi: em thắc mắc xíu. Phong trào Nha trang mình mạnh mà đi mời chi Ông cám về làm MC, rồi để bị cơ cấu. Ông T đó thì biết, mà ông trọng tài H. C thì em ko biết."

chào sonbt, đơn vị tổ chức lần này là Trung Tâm văn hóa thể thao thị xã Ninh Hòa. lần đầu tổ chức nên còn thiếu kinh nghiệm, Bằng khen Do giám đốc trung tâm ký,( không liên quan hội chào mào Nha Trang). Đây là môi trường tốt để ông T và H.C lợi dụng.

H.C chuyên đưa chim đi thi khi H.C chấm chim

H.C và T quen biết nhau từ khi còn chơi than đá. đây là 1 cặp bài trùng thao túng các cuộc thi chim.

Thế

the giadinh:"Bác chào mào bổi và bác hovaten này ở tỉnh nào vậy bữa nào giao lưu 1 bữa coi. 2 bác dùng nick màu phang vụ này làm em ngưỡng mộ quá haha. Thân"
3 cái vụ này là sở trường của anh Thế đây.
Cám ơn anh Thế, hẹn gặp anh tại SG 1 ngày gần đây. nếu thấy sai không đấu tranh thì coi sao được anh Thế, cuộc sống còn nhiều việc cần phải tranh đấu hơn nữa. thân.

Anh bữa nay hết thi nên hết chém rồi keke. Thôi chú nên chọn giải nào thấy OK thì thi, k ổn thi đi dợt uống caphe sướng hơn. Tại Anh thấy chú cầm chim cọp mà nha Trang ít thi quá nên thấy giải là đứng ngồi k yên đành lao đầu vào rồi ăn quả đắng. Cảm giác này Anh trải qua nên hiểu chú lắm. Dọn nhà vào sg thi 1 tháng 4 phát là ớn ngay keke. Sg thẳng tiến hihi. Còn k thì đợi Anh trúng số Anh bay ra nha Trang tổ chức 1 giải hoành tráng cho chú thi ha. Giờ đi mua vé số đã. Thân.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Max:"Theo dõi topic này của Chiêu từ hôm qua, thấy có 1 vài cm tỏ ý k tin.
Riêng mình thì khi Chiêu đề cập tới anh T GL thì mình không ngạc nhiên tí nào, vì T GL "tiếng tăm" lẫy lừng rồi, mình và ae Q.Ngãi quá rõ.
Còn nhớ đợt thi ở Gia Lai mừng khánh thành tượng đài Bác Hồ thì đêm trước ngày thi đã biết ngày mai con nào sẽ lấy giải nhất, kinh hồn... Giao lưu và gặp anh T nhiều lần nhưng mãi sao vẫn thế, anh không thay đổi tí nào, vẫn ỡ một "đẳng cấp" cao như vậy, riết rồi ae không chơi với anh T nữa vì không ở cùng "đẳng cấp" với anh ấy.
Còn HC NT thì mình không ngờ, cũng chỉ gặp gỡ giao lưu vài lần ở Nha Trang, Quy Nhơn..., thấy anh hiền hậu dễ thương, là một người yêu chim, lại là chủ một cội chim(nếu mình không lầm). Thế nhưng nay anh lại dính vào anh T GL và xảy ra việc như thế, mình thật buồn và rất buôn cho anh HC, không biết rồi đây anh em chơi chim chân chính có còn đến cội VC để sinh hoạt hay không.
Rất buồn và tiếc cho HC.
Vài lời chia sẻ.
Thân."

chào bạn Max. H.C là em của chủ cội Việt Cường. H.C đi đâu cũng nói chuyện kiểu ngon ngọt để tạo lòng tin cho AE, sau đó chơi xấu AE, nhất là chuyện lừa mua bán chim. Với H.C bạn nên xã giao bên ngoài hoặc từ chối gặp gỡ trong tất cả các việc liên quan chim cò.

Chúc bạn năm mới nhiều niềm vui, dồi dào sức khỏe. chào mào bổi. Thân

Sửa bởi Amin:

KenBui

Nha Trang thì mình không biết nhiều, ở Nha Trang có chú Việt CA là người ae thân thiết ngoài này, qua các hội thi thì có biết mặt Lăng, Dũng nhưng chưa giao lưu nói chuyện nhiều. Hy vọng sẽ có dịp đươc giao lưu cùng Chiêu.
Thân.

minhgas

Chào mào cùi bắp
hi bác chào mào bổi mời bác ly cafe nếu bác có dịp gé ra Quảng Nam chơi.
Nick màu nói có tác dụng hơn nick em hiihi
Bác có biết là ông T Gia Lai thuộc cái Hội trọng tài MTTN em viết topic mãi về cái hội này không. Toàn là gì gì đâu không ah, thế nên ae tính đường mà thành lập 1 hiệp hội như miền bắc và miền nam làm thì em nghĩ sẽ hay hơn chứ mỗi lần tổ chức thi ở miền trung này đều dính vô mấy bác tự nhận (không ai công nhận ) này chấm mệt người lắm. Riêng về chấm chim nói thẳng nhé em đây trình chấm chim còn cao hơn bác T nữa đấy em từng theo dõi bác này chấm ở Quy Nhơn rồi hic hic.
Thân ái
Cảm ơn bác chào mào bổi đã chia sẻ để sau này có những cuộc thi sạch hơn

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Nếu có dịp ra Quãng Nam, Quảng Ngãi, mình sẽ ghé giao lưu cùng hai bác. minhgas và Max. Chúc hai bạn năm mới hạnh phúc, nhiều sức khỏe. Thân

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
the giadinh:"Anh bữa nay hết thi nên hết chém rồi keke. Thôi chú nên chọn giải nào thấy OK thì thi, k ổn thi đi dợt uống caphe sướng hơn. Tại Anh thấy chú cầm chim cọp mà nha Trang ít thi quá nên thấy giải là đứng ngồi k yên đành lao đầu vào rồi ăn quả đắng. Cảm giác này Anh trải qua nên hiểu chú lắm. Dọn nhà vào sg thi 1 tháng 4 phát là ớn ngay keke. Sg thẳng tiến hihi. Còn k thì đợi Anh trúng số Anh bay ra nha Trang tổ chức 1 giải hoành tráng cho chú thi ha. Giờ đi mua vé số đã. Thân."

hèn chi, hôm bữa anh trao truyền bí quyết chém, nay em thử nghiệm liền.
Gặp nhau nói nhiều chuyện hơn nhen anh Thế. Thân

xuanhuy008

sáng giờ theo dõi bài của a Chiêu. thấy mấy ae bàn về trọng tài - vấn đề nhức nhối trong nhiều cuộc thi chim. nên cá nhân em cũng có chút ý kiến, mặc dù em đi thi chỉ cho văn nghệ, thêm hoa lá cành vì mình chưa có đủ trình.
em thấy bác Thập Phương Khách cũng kêu gọi, mấy ae khác cũng kêu gọi nhưng mà toàn kêu gọi ở đâu đâu ấy. trong khi ORG mình là 1 diễn đàn mạnh, có tiếng nói rất lớn trong hội chơi chào mào cả nước. cụ thể như việc thành lập HHCMMN e thấy ae ORG chiếm số đông và là những thành phần chủ chốt trong đó. đó cũng là nguyên nhân tại sao trong khâu tổ chức, trọng tài ở các cuộc thi trong SG ít bị kêu ca nhất.
theo em chứng kiến phần lớn các cuộc thi chim đều có sự hiện diện của ae ORG, tuy nhiên rất rời rạc. vd: BĐ có bác Đoán, Quảng Nam có a Đức...nhưng không có sự gắn kết giữa các ae lại. các bác ấy đa phần chỉ là 1 cá nhân trong tổ trọng tài của cuộc thi thôi - cái này chính xác như điều a Chiêu nói nè "một cánh én không làm nên mùa xuân".
chính vì vậy em đề xuất các bác nên lập 1 tổ trọng tài của ORG đi song song với các tổ trọng tài của các cuộc thi khác (cái này đòi hỏi nhiều ae tâm huyết, kinh nghiệm, công tâm, đam mê và chịu hi sinh lớn vì phong trào chơi chung - rất khó tìm nhưng chắc chắn là có), nhằm tiến đến hoàn thiện tổ trọng tài của ORG và làm cho nó sẽ trở thành hội trọng tài chủ chốt trong các cuộc thi lớn nhỏ trong phong trào chơi chào mào ở nước ta. đồng thời qua diễn đàn chúng ta cũng có thể góp ý trực tiếp tới từng thành viên trong tổ trọng tài để các bác ấy ngày càng hoàn thiện hơn.
ý kiến cá nhân em, mấy bác xem có được không nhé!
p/s: nếu ý kiến của e được thông qua chắc phải đề nghị BQT mở thêm 1 Box về trọng tài nữa.kaka

cmtegiac

p/s: nếu ý kiến của e được thông qua chắc phải đề nghị BQT mở thêm 1 Box về trọng tài nữa.kaka
Ý tưởng mở thêm box trọng tài của em hay đấy, hy vọng BQT sẽ chấp nhận. Khi đó các trọng tài sẽ trao dồi kinh nghiệm mỗi khi đi chấm thi và sẽ hướng tới cái đích chính mà AE thi chim đều mong đợi đó là CÔNG BẰNG

thaphuongkhach

Administrator
sáng giờ theo dõi bài của a Chiêu. thấy mấy ae bàn về trọng tài - vấn đề nhức nhối trong nhiều cuộc thi chim. nên cá nhân em cũng có chút ý kiến, mặc dù em đi thi chỉ cho văn nghệ, thêm hoa lá cành vì mình chưa có đủ trình.
em thấy bác Thập Phương Khách cũng kêu gọi, mấy ae khác cũng kêu gọi nhưng mà toàn kêu gọi ở đâu đâu ấy. trong khi ORG mình là 1 diễn đàn mạnh, có tiếng nói rất lớn trong hội chơi chào mào cả nước. cụ thể như việc thành lập HHCMMN e thấy ae ORG chiếm số đông và là những thành phần chủ chốt trong đó. đó cũng là nguyên nhân tại sao trong khâu tổ chức, trọng tài ở các cuộc thi trong SG ít bị kêu ca nhất.
theo em chứng kiến phần lớn các cuộc thi chim đều có sự hiện diện của ae ORG, tuy nhiên rất rời rạc. vd: BĐ có bác Đoán, Quảng Nam có a Đức...nhưng không có sự gắn kết giữa các ae lại. các bác ấy đa phần chỉ là 1 cá nhân trong tổ trọng tài của cuộc thi thôi - cái này chính xác như điều a Chiêu nói nè "một cánh én không làm nên mùa xuân".
chính vì vậy em đề xuất các bác nên lập 1 tổ trọng tài của ORG đi song song với các tổ trọng tài của các cuộc thi khác (cái này đòi hỏi nhiều ae tâm huyết, kinh nghiệm, công tâm, đam mê và chịu hi sinh lớn vì phong trào chơi chung - rất khó tìm nhưng chắc chắn là có), nhằm tiến đến hoàn thiện tổ trọng tài của ORG và làm cho nó sẽ trở thành hội trọng tài chủ chốt trong các cuộc thi lớn nhỏ trong phong trào chơi chào mào ở nước ta. đồng thời qua diễn đàn chúng ta cũng có thể góp ý trực tiếp tới từng thành viên trong tổ trọng tài để các bác ấy ngày càng hoàn thiện hơn.
ý kiến cá nhân em, mấy bác xem có được không nhé!

Ôi, cảm ơn ý kiến của bạn xuanhuy008, có lẽ BQT sẽ tiếp thu và bàn luận sâu hơn khi có điều kiện!

Tuy nhiên, mọi người nên cân nhắc xem tại sao chỉ thấy những lời kêu gọi, bởi lẽ đó cũng chỉ là "1 cánh én ko thể làm nên mùa xuân", hãy tham gia các cuộc hội họp mọi người mới thấy được nó bế tắc như thế nào, chẳng ai chịu nhường ai, ai cũng muốn ý kiến mình là đúng...

Bản thân mình nhận thấy trong 10 vị trọng tài làm nên cái gọi là "không công tâm" đó thì chỉ có không tới 3 vị là con sâu mọt mà thôi, 7~8 vị kia thì chấm khá tốt và cái tội là quá thật thà, hoặc vì không muốn mất lòng (cái này là nhu nhược) nên đành ngậm bồ hòn làm ngọt...

Cái chết là cái tư tưởng của người chơi mà gây ra nông nổi. Có nên chăng 1 BGK chaomao.org ra đời? Ai đồng thuận để anh em gọi là "hiệp hội chaomao.org" chấm? Chắc chẳng mấy ai dám bởi họ sợ mất lòng... họ không muốn công nhận cái BGK chaomao.org đó là lựa chọn tốt nhất, họ cứ nghĩ ông A, ông B là vô đối... vì không hẳn ai chơi chim cũng biết đến diễn đàn chaomao.org... Đó chính là cái tôi căn bản, cái tôi vô đối...

Nói vấn đề này thì sẽ còn nói dài dài 1 khi mà tư tưởng của đại đa số anh em chơi chim chưa thật sự coi phong trào là điều cốt yếu, khi chỉ có 1 người chính mà đến 5~7 kẻ tà bao quanh... Đánh độc lập sẽ chuốc bực vào thân, nên đánh phong trào, đánh tư tưởng là vấn đề trước hết. Mình nói thật, ví dụ ngay cái đất miền Trung mình sống đây, đố ông nào tài giỏi trên ORG này về đứng ra nói 1 câu mà người ta gật đầu (dù rằng ai cũng biết diễn đàn chaomao.org là nơi sinh hoạt khá tốt của đại đa số anh em mê chim) vậy thì tại sao?

Anh em tiếp tục suy nghĩ....
thaphuongkhach

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Chào AE!

Đã sắp hết ngày thứ 2 trong vấn đề mà chào mào bổi nêu lên về vấn đề trong cách tổ chức và chấm thi tại Thị xã Ninh Hòa!

Trên diễn đàn mình tôi biết có những người đang là thành viên đã nằm trong BTC và BGK hội thi này! Vì không trực tiếp tham gia nên tôi chưa đưa ra ý kiến!

Đề nghị BTC và BGK hội thi và là thành viên diễn đàn có ý kiến cụ thể để tránh sao nhãng topic và rồi lại mất đoàn kết nội bộ. Tôi không muốn nói đích danh, nhưng nếu các vị tiếp tục im lặng đồng nghĩa với việc các vị thừa nhận. Và như thế sẽ làm ảnh hưởng đến uy tín diễn đàn Chaomao.org (Nơi có thể đăng thông tin hội thi, quảng bá hội thi mà các vị là thành viên) Diễn đàn là nơi chia sẻ giao lưu của Cộng Đồng chào mào Việt Nam và đang ngày càng khẳng định bằng các hoạt động thiết thực trong phong trào chào mào. Chúng tôi đang tâm huyết và cố gắng vì những điều tốt nhất cho phong trào, cho sự chính xác, cho việc công bằng và mang thú vui đúng nghĩa đến với các nghệ nhân. Vì lý do đó chúng tôi kịch liệt phản đối việc lợi dụng hình ảnh Chaomao.org để có những hành vi ngược lại cộng đồng.

Một lần nữa đề nghị quý vị cho ý kiến!

Trân trọng!

Chuyện này có gì lạ đâu các bác . Ở BD chỉ chơi igải tuần thôi mà ép nhau đến nổi đấm vào mặt lẩn nhau mà . Bay giờ nghệ nhân thí ít mà gian manh thì nhiếu !!1

thaiduykha

"chủ đề cũ nhưng vẫn nóng" đúng như câu mở đầu vấn đề về trọng tài luôn luôn là một câu hỏi lớn đối với các hội thi
cám ơn chủ thớt đã chia sẻ
thân ái!

nin_chaomaohue

Xin chào các AE diễn đàn. Chúc AE một năm mới dồi dào sức khỏe, gặp nhiều may mắn và thành đạt.
Có một vấn đề cũ nhưng luôn nóng.
Trọng tài chấm chim luôn là vấn đề thời sự sau mỗi cuộc thi chim.
Ở Nha Trang có một sự việc đã và đang xảy ra.

Có 1 trọng tài tên là H.C thường đi chấm chim chào mào và mỗi lần chấm chim , người này lại mang theo chim của mình, và mỗi lần như thế chim anh ta thường đạt giải nhất. Mang chim mình đi thi,ép những chú chim hay và dìu chim mình. Điều đó trở thành thông lệ mỗi khi H.C đi chấm chim.Nếu AE là người có chim bị ép AE sẽ phản ứng thế nào? Nếu anh là chủ tịch hội chào mào , các anh sẽ làm gì để thú chơi trở nên trong sáng!?

Một cánh én không làm nên mùa xuân. Một trọng tài khó làm nên tiêu cực. Khi có thông báo cuộc thi, H.C liên kết ông T ở GL để chấm chim. Các địa phương lần đầu tổ chức thi chim thường chưa có kinh nghiệm mời trọng tài làm công tác chấm thi và điều hành cuộc thi, nên ông T thường đăng thông báo "giúp" , ông T thường đăng mình là MC kiêm trưởng ban trọng tài, H.C là phó ban . Ở đâu có H.C, ở đó có ông T và ngược lại. ông T và H.C liên kết với các trọng tài khác để tạo thành dây trọng tài thân thiết. Vào vòng chọn chim dây này được rút ngắn để dễ dàng tiêu cực.

Kính thưa các AE org và chủ tịch các CLB, các Hiệp hội chim chào mào. Chim chào mào là thú chơi bình dân, ai có chim cũng có thể đi thi dù là một đứa trẻ 15 tuổi hay ông già tóc bạn phơ, nên chào mào thu hút mọi người trong xã hội vì vậy phong trào chim chào mào ngày càng phát triển mạnh. Điều đó tạo thành nét văn hóa riêng trong đời sống với nhiều lo toan, bận rộn. Vì vậy rất cần có những vị chủ tịch giỏi, công minh để hướng AE chơi chim đến thú chơi trong sáng và lành mạnh. Để chơi chim trở thành thú vui sau những giờ làm việc mệt mỏi.

chào mào bổi. Thân chào.
Mình hiểu tâm trạng của bạn nhưng bạn thấy các cuộc thi tổ chức trên thế giới đều có tiêu cực, Nếu như trọng tài đó đem chim đi thi mà lúc nào cũng nhất thì đó thật sự là một chú chim hay mình đừng phủ nhận cái CHẤT của chú chim đó, mà trong cuộc thi đó không phải chỉ một mình trọng tài đó chấm mà rất nhiều người chấm. Thật sự ai nuôi 1 chú chim lên rất muốn chú chim đó được đi thi thố nhằm đánh giá khả năng của chú chim đó vừa là công sức của chủ chim. Nên trọng tài cũng là nghệ nhân như muôn nghệ nhân khác và cái tầm của họ cũng hơn do đó người ta mới đề cử họ làm trọng tài, còn trọng tài đó có TÂM hay không đó là chuyện khác. Không phải ai cũng vậy và chúng ta cứ hy vọng tìm ra trọng tài có TÂM. chúc bạn vui.

nhanddb

Ôi, cảm ơn ý kiến của bạn xuanhuy008, có lẽ BQT sẽ tiếp thu và bàn luận sâu hơn khi có điều kiện!

Tuy nhiên, mọi người nên cân nhắc xem tại sao chỉ thấy những lời kêu gọi, bởi lẽ đó cũng chỉ là "1 cánh én ko thể làm nên mùa xuân", hãy tham gia các cuộc hội họp mọi người mới thấy được nó bế tắc như thế nào, chẳng ai chịu nhường ai, ai cũng muốn ý kiến mình là đúng...

Bản thân mình nhận thấy trong 10 vị trọng tài làm nên cái gọi là "không công tâm" đó thì chỉ có không tới 3 vị là con sâu mọt mà thôi, 7~8 vị kia thì chấm khá tốt và cái tội là quá thật thà, hoặc vì không muốn mất lòng (cái này là nhu nhược) nên đành ngậm bồ hòn làm ngọt...

Cái chết là cái tư tưởng của người chơi mà gây ra nông nổi. Có nên chăng 1 BGK chaomao.org ra đời? Ai đồng thuận để anh em gọi là "hiệp hội chaomao.org" chấm? Chắc chẳng mấy ai dám bởi họ sợ mất lòng... họ không muốn công nhận cái BGK chaomao.org đó là lựa chọn tốt nhất, họ cứ nghĩ ông A, ông B là vô đối... vì không hẳn ai chơi chim cũng biết đến diễn đàn chaomao.org... Đó chính là cái tôi căn bản, cái tôi vô đối...

Nói vấn đề này thì sẽ còn nói dài dài 1 khi mà tư tưởng của đại đa số anh em chơi chim chưa thật sự coi phong trào là điều cốt yếu, khi chỉ có 1 người chính mà đến 5~7 kẻ tà bao quanh... Đánh độc lập sẽ chuốc bực vào thân, nên đánh phong trào, đánh tư tưởng là vấn đề trước hết. Mình nói thật, ví dụ ngay cái đất miền Trung mình sống đây, đố ông nào tài giỏi trên ORG này về đứng ra nói 1 câu mà người ta gật đầu (dù rằng ai cũng biết diễn đàn chaomao.org là nơi sinh hoạt khá tốt của đại đa số anh em mê chim) vậy thì tại sao?

Anh em tiếp tục suy nghĩ....
thaphuongkhach

Hiện tượng trọng tài, tiêu cực ... chắc ai từng cầm chim đi thi rồi đều rõ, ở đây mình không phân tích hiện tượng & nguyên nhân nữa, chỉ bàn về giải pháp ở góc độ người chơi.

Nếu ở góc độ người chơi mình cứ cho rằng "một con én không làm nên mùa xuân" rồi con én đó lạc đàn thì chẳng tốt đẹp, nếu chưa làm nên mùa xuân thì hãy tìm bầy & gọi bầy, như action của bác chủ có thể tạm gọi là hành động tìm bầy.

Gợi ý những việc có thể làm:
- tại các tỉnh nếu các bác đã sinh hoạt với nhau trên org rồi thì cố gắng tìm nhau, sinh hoạt cùng cội
- khi tập hợp được lực lượng đủ mạnh, thì chúng ta tìm đến những cội có bác chủ uy tín & phải đam mê. Đảm bảo với bác lực lượng này đi đến đâu sẽ được welcome đến đó (ví dụ như hội chim cảnh Thủy Mộc), vì chúng ta có nhiều chim hay, sẽ lôi cuốn nhiều người tham gia, quang trọng nhất là chủ cội sẽ bán nhiều cafe hơn.
- khi cơ sở vững mạnh rồi thì mới nói đến chuyện tổ chức thi cử, đảm bảo thi nội bộ không tiếng thơm của bác sẽ vang xa (ví dụ như Cầu Xéo), do bác chấm thi minh bạch, những nghệ nhân bị ép khi thi các cội kia tự tìm đến.
- sau đó mới là chuyện liên kết, mời trọng tài từ các hiệp hội uy tín khác để đưa hình ảnh của cội lên đỉnh cao nhất.

Để có được trận Điện Biên Phủ, Giáp phải đi vào rừng xây dựng đội VNTTGPQ, với bao nhiêu đồng chí? Hãy làm việc này ngay bây giờ, sau này hậu thế của chào mào Org sẽ nhớ đến ta.

Vài ý kiến vi mô vậy thôi.

P/S: Không lầm thì bác cũng có chân trong BTC cuộc thi chào mào hội Trí Quảng 2013 tại ĐN.

cuonglongt

Ở đâu cũng thế ! Quê em Thái Bình đợt vừa rồi thi nội bộ ! Con chim giải nhất từ vòng 4 đã đứng góc lồng rồi ! Chim mình thì lúc đầu các ông ấy nhét vào tận dàn bên trong ! Chim người thì các ông ấy bê ra biên ! Hôm đó thái bình mưa rét những anh em nào có chim đá biên hầu như toàn xuống vòng 3! Con của em cũng bị bám biên ! Vào hết vòng 3 em liều bê chim vào khu trong thì các ông ấy bắt bỏ xuống xử thua ! Mặc dù chim mình vẫn chơi ngon lành... Chán cho 1 thú chơi chắc chơi nghe hót ở nhà thôi hoặc làm 1 đôi ghép đẻ thế là vui rồi....

matna

Chuyện này có gì lạ đâu các bác . Ở BD chỉ chơi igải tuần thôi mà ép nhau đến nổi đấm vào mặt lẩn nhau mà . Bay giờ nghệ nhân thí ít mà gian manh thì nhiếu !!1

bác ở Bình Dương mà nắm rõ tình hình Bình Định thế

jetfar

Mình hiểu tâm trạng của bạn nhưng bạn thấy các cuộc thi tổ chức trên thế giới đều có tiêu cực, Nếu như trọng tài đó đem chim đi thi mà lúc nào cũng nhất thì đó thật sự là một chú chim hay mình đừng phủ nhận cái CHẤT của chú chim đó, mà trong cuộc thi đó không phải chỉ một mình trọng tài đó chấm mà rất nhiều người chấm. Thật sự ai nuôi 1 chú chim lên rất muốn chú chim đó được đi thi thố nhằm đánh giá khả năng của chú chim đó vừa là công sức của chủ chim. Nên trọng tài cũng là nghệ nhân như muôn nghệ nhân khác và cái tầm của họ cũng hơn do đó người ta mới đề cử họ làm trọng tài, còn trọng tài đó có TÂM hay không đó là chuyện khác. Không phải ai cũng vậy và chúng ta cứ hy vọng tìm ra trọng tài có TÂM. chúc bạn vui.
Tôi nghĩ chưa hẳn cái tầm của họ hơn người nên mới đề cử làm trọng tài, bây giờ làm trọng tài đâu có gì khó, ông A là trọng tài, ông B chơi với ông A, ông A kéo ông B vô làm trọng tài, chuyện này đâu đâu cũng có, quan trọng nhất là trình độ thẩm chim và cái TÂM của ông B như thế nào thôi. Chơi chim là phong trào, Trọng tài bóng đá, cầu lông...được qua đào tào cấp bằng hẳn hoi, trọng tài chấm chim có qua được buổi đào tạo nào không, có ai được cấp bằng ko ? Hiện nay trọng tài đi chấm chim ở xa, có nơi bỏ được phong bì gọi là chi phí đi lại, ngoài ra họ chẳng được gì, tại sao có những trọng tài cứ nằng nặc đòi được chấm thi cuộc thi này cuộc thi kia, dù BTC ko mời nhưng họ vẫn gọi điện để "xin được giúp dùm", mục đích của những trọng tài này là gì ai cũng rõ...Tôi không phủ nhận cái Chất của con chim giải nhất, nhưng nó có xứng đáng được giải nhất hay không hay nó chỉ xứng đáng là chú chim khuyến khích.

tingialai

Lời đầu tiên tôi xin cám ơn các CLB về tham gia hội thi tại TTVH thị xã NINH HÒA ngày 12 1 2014 được sự mời từ TTVH về cố vấn hội thi tôi đã bỏ ra bao nhiêu công sức để lo cho hội thi thành công tốt đẹp .Là một người điều hành hội thì tôi vẫn áp dụng tiêu chí một cách công tâm từ vòng loại đến vòng chọn đều được tính đến lá phiếu cao nhất của BGK để bình bầu cho chú chim đoạt giải, mà tôi chỉ là MC của hội thì còn vấn đề chấm thì BGK làm việc . như vậy tôi đã làm sai điều gì .trong các bài viết tôi có thấy một số bài mang tính chất chia rẻ làm mất đoàn kết kg mang chất xây dựng .Từ năm 2010 tôi đã đi chấm giải từ BẮC vô NAM và miền TRUNG TÂY NGUYÊN chưa bao giờ tôi làm sai với lương tâm trong bộ môn chim cảnh của hội thi . còn với tôi thì không bao giờ mình đi đánh đổi danh dự con người với bất kể hình thức nào, mình sống không hổ thẹn với lương tâm thì mình không sợ dư luận dèm pha dù ở bất cứ nơi nào , vài giòng tâm sự đến các anh em. THÂN CHÀO

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.