Kinh nghiệm chọn chim tơ má trắng, má đỏ và ép giọng

thaphuongkhach

Administrator
Hello bác thaphuongkhach & bạn sonmobile,

Rất cám ơn những thông tin hữu ích của bác và bạn !

Mình vẫn còn chưa "thông" vụ "Làm cách nào để nhận biết 1 em bổi và 1 em má trắng đã sau 1 hoặc 2 năm lồng?". Vì mình đang cầm 1 em (hơn 1 năm lồng), em này có phong cách chơi sàn cầu + bọng, không lăng xăng. Theo chủ cũ nói là bồi già lên. Nhưng sau khi tìm hiểu các bài viết trên mạng thì mình lại "có cảm giác" em nó là má trắng lên (nhưng ko chắc lắm, khi nào rảnh sẽ làm cái clip đưa lên).

Vậy bác và bạn có thể chia sẻ cách nhận biết hiệu quả nhất ko?

Xin cám ơn rất nhiều !
NgayXuaOi

Chào NgayXuaOi,

Mình không thể phân biệt được con nào là má trắng, con nào là bổi già nếu mình chỉ nghe nó hót hoặc nhìn nó chơi 1 vài lần, bởi vì khi con chim đang có lửa và có thể đấu giàn thì má trắng hay bổi già đều như nhau, và cũng chưa ai dám khẳng định má trắng có nết chơi thiếu lăng xăng.

Thường thì chúng ta bị phân tâm bởi chính cái quan niệm khá nặng nề này của người chơi mà họ quên đi vấn đề cốt lõi cần có của con chim sau khi được dày công chăm sóc là: hót hay và đấu tốt. Tại sao 1 con má trắng chơi rất hay (thậm chí là chim có giải này giải nọ) nhưng khi bạn hỏi mua thì người chủ vẫn cố tình đánh lừa bạn bằng việc nói rằng nó là bổi già? Có phải do chúng ta đang tạo ra 1 sự phân biệt không cần thiết hay 1 cái nhìn ác cảm về những chú má trắng vô tội? Theo mình nghĩ điều này bị ảnh hưởng bởi hiệu ứng đám đông và chắc chắn rằng đám đông này chưa từng trải nghiệm hết vấn đề chăm 1 con chim từ rừng đến ngày đạt được thành quả, nói cách khác là họ chỉ đi mua chim về chơi, hoặc có thì cũng chỉ mới trải nghiệm 1-2 con thất bại và thấy nản nên nghĩ rằng má trắng rất dở!

Còn phân biệt chính xác thì theo mình nó nằm ở chất giọng thì đúng hơn là nết đấu. Khi con bổi yếu lửa hoặc thay lông mới có những tiếng kêu khác lạ còn má trắng lên thì khi đang căng mà bạn trùm lồng hay treo 1 mình bạn vẫn có thể nó nghe nó kêu những âm đơn điệu rất khó chịu (bổi già trong trường hợp này sẽ líu gió hoặc xoay cầu nếu đang căng)

Đó chỉ là trải nghiệm cá nhân, còn bạn có cảm thấy vui với con chim bạn đang có không thôi, còn khi ko ai có quan niệm má trắng là thứ bỏ đi nữa thì con má trắng chơi tốt sẽ trở về đúng tên tuổi của nó.

Thân ái,
thaphuongkhach

sonmobile102

Bạn nói đúng nhưng với 1 phương diện khác vấn đề mình đang đề cập. Một người chơi chim khi đã đạt đến cấp độ nghệ nhân thì ít ai mặn mà với má trắng. Ngay cả bản thân mình cũng chỉ chơi má trắng để trải nghiệm, chia sẻ chứ thật ra chơi 1 con bổi già thành công sẽ giá trị gấp nhiều lần. Bạn thử để ý xem nội dung trong topic này, đa số anh em đều là người mới chơi, muốn trải nghiệm chứ việc chọn mua 1 con chim để đi đấu giàn thì đó là 1 chuyện hoàn toàn khác vấn đề chúng ta đang bàn.
đúng rồi bạn cũng như tiêu đề mình có chút kinh nghiệm thì chia sẽ để ae hiểu thêm và chọn cho mình 1 con bổi hoặc má trắng vừa ý
chứ dù có kinh nghiệm lâu năm cũng chưa dám khẳng định má trắng hay bổi chơi hay hơn vì thật ra cũng có những con má trắng đạt tới đỉnh điểm chúc các ae trên diễn đàn có chút kinh nghiệm để chon cho mình 1 con vừa ý :) <3

chaomaophongdien

Hello bác thaphuongkhach & bạn sonmobile,

Rất cám ơn những thông tin hữu ích của bác và bạn !

Mình vẫn còn chưa "thông" vụ "Làm cách nào để nhận biết 1 em bổi và 1 em má trắng đã sau 1 hoặc 2 năm lồng?". Vì mình đang cầm 1 em (hơn 1 năm lồng), em này có phong cách chơi sàn cầu + bọng, không lăng xăng. Theo chủ cũ nói là bồi già lên. Nhưng sau khi tìm hiểu các bài viết trên mạng thì mình lại "có cảm giác" em nó là má trắng lên (nhưng ko chắc lắm, khi nào rảnh sẽ làm cái clip đưa lên).

Vậy bác và bạn có thể chia sẻ cách nhận biết hiệu quả nhất ko?

Xin cám ơn rất nhiều !
NgayXuaOi
Cái con chim của anh Minh đem ra cội Gia Định ngày đầu tiên phải không a. ??? khách quan nhìn nết nhảy và phong cách đấu em chưa nghe giọng thì e này là ( Má lở) lên anh nhé. Anh hiểu từ má lở không?hohoho....Còn con sau là con bổi khoảng 2 đến 3 mùa rừng và khoảng 3 mùa lông lồng anh nhé. chúc anh Minh cùng 2 chú minh anh căng lửa phà phà nhé.

Chim Điên

Thấy nhiều người kì thị mã trắng mà buồn. Sẽ có ngày mọi người sẽ có cách nhìn khác, chán nghê nhân hahaaa thú vui gì chứ, tao nhã gì chứ, đam mê gì, yêu chào mào kiểu này?.... BUỒN

thaphuongkhach

Administrator
Thấy nhiều người kì thị mã trắng mà buồn. Sẽ có ngày mọi người sẽ có cách nhìn khác, chán nghê nhân hahaaa thú vui gì chứ, tao nhã gì chứ, đam mê gì, yêu chào mào kiểu này?.... BUỒN

Anh đoán chú còn trẻ... nhưng anh thích câu nói này của chú!

thaphuongkhach

NgayXuaOi

Chào bạn Chim Điên,

Mình chỉ đang hỏi cách nhận biết hiệu quả nhất của những người có kinh nghiệm về má trắng và bổi già thôi. Đương nhiên chim mình nuôi phải yêu thương nó hết đỗi rồi (ko nhất thiết là má trắng hay mớ lỡ hay bổi già).

Chúc bạn vui !
NgayXuaOi

thaphuongkhach

Administrator
Chào bạn Chim Điên,

Mình chỉ đang hỏi cách nhận biết hiệu quả nhất của những người có kinh nghiệm về má trắng và bổi già thôi. Đương nhiên chim mình nuôi phải yêu thương nó hết đỗi rồi (ko nhất thiết là má trắng hay mớ lỡ hay bổi già).

Chúc bạn vui !
NgayXuaOi

Mình đang nghĩ bạn Chim Điên chỉ nói về cái chung chung chứ không ám chỉ vấn đề bạn vừa đưa ra ở trên.

thaphuongkhach

dungchaomaovt

Chào NgayXuaOi,

Mình không thể phân biệt được con nào là má trắng, con nào là bổi già nếu mình chỉ nghe nó hót hoặc nhìn nó chơi 1 vài lần, bởi vì khi con chim đang có lửa và có thể đấu giàn thì má trắng hay bổi già đều như nhau, và cũng chưa ai dám khẳng định má trắng có nết chơi thiếu lăng xăng.

Thường thì chúng ta bị phân tâm bởi chính cái quan niệm khá nặng nề này của người chơi mà họ quên đi vấn đề cốt lõi cần có của con chim sau khi được dày công chăm sóc là: hót hay và đấu tốt. Tại sao 1 con má trắng chơi rất hay (thậm chí là chim có giải này giải nọ) nhưng khi bạn hỏi mua thì người chủ vẫn cố tình đánh lừa bạn bằng việc nói rằng nó là bổi già? Có phải do chúng ta đang tạo ra 1 sự phân biệt không cần thiết hay 1 cái nhìn ác cảm về những chú má trắng vô tội? Theo mình nghĩ điều này bị ảnh hưởng bởi hiệu ứng đám đông và chắc chắn rằng đám đông này chưa từng trải nghiệm hết vấn đề chăm 1 con chim từ rừng đến ngày đạt được thành quả, nói cách khác là họ chỉ đi mua chim về chơi, hoặc có thì cũng chỉ mới trải nghiệm 1-2 con thất bại và thấy nản nên nghĩ rằng má trắng rất dở!

Còn phân biệt chính xác thì theo mình nó nằm ở chất giọng thì đúng hơn là nết đấu. Khi con bổi yếu lửa hoặc thay lông mới có những tiếng kêu khác lạ còn má trắng lên thì khi đang căng mà bạn trùm lồng hay treo 1 mình bạn vẫn có thể nó nghe nó kêu những âm đơn điệu rất khó chịu (bổi già trong trường hợp này sẽ líu gió hoặc xoay cầu nếu đang căng)

Đó chỉ là trải nghiệm cá nhân, còn bạn có cảm thấy vui với con chim bạn đang có không thôi, còn khi ko ai có quan niệm má trắng là thứ bỏ đi nữa thì con má trắng chơi tốt sẽ trở về đúng tên tuổi của nó.

Thân ái,
thaphuongkhach
. tuyệt vời , đây là điều mình muốn biết nhất về chủ đề má trắng. cám ơn bạn

duongnhiet

Member
Nếu không tính đến độ hơn thua nơi trường chim, thi thố thì con tơ nuôi lên thấy có tình cảm gắn bó hơn (cá nhân)
Cảm giác giống như mình với nó cùng lớn lên bên nhau vậy!

quang_khuyen

Đúng quá hiện giờ nhiều nghệ nhân vẫn chưa thật sự thấu hiểu cái thú vi tao nhã là gì và lúc nào cũng lấy quan điểm của mình đi áp đặt cho quan điểm người khác là ko đúng. Mình vd đơn giản thế này.

Trường phái chơi bổi già đa số mọi người quan điểm thu phục đc em nó vì đã từng chứng kiến nước chơi ngoài trời nên đêm về ăn ngủ cũng mơ về nết chơi đó nên quyết chí thuần cho bằng được để mong một ngày em đó thể hiện nước chơi ngoài như ngoài trời. Đấy là những ngươi từng đi đánh và những người nghe kể lại rồi đặt niềm tin vào em nó có thể bị hụt hẳn có nhiều lý do ở đây mình không bàn đến.

Trường phái chơi chim má trắng đa số nhưng người muốn huấn luyện được trong số những em mình tuyển đào tạo chăm sóc em nó cả về thể chất, chất giọng và nết đấu(kểt hợp giữa nhiều chim thầy) để cho ra đứa học trò suất sắc nhất do mình đào tạo thì còn gì bằng nên họ rất quý trọng đứa con tinh thần này.

Đó là những quan điểm của riêng mình nên ai chọn trường phái nào thì cứ theo trường phái đó mà đừng dùng quan điểm của mình mà đánh giá quan điểm của người khác không tốt.

Thú chơi là một đam mê, đam mê một người một vẻ.

ngothanhnhan

thớt xem hộ e nó có dc không..... 2 đốm lưởi đâm, đuôi 12 cọng, đầu cũng hơi to, mắt xếch, yếm tương đồi đẹp.

thaphuongkhach

Administrator
thớt xem hộ e nó có dc không..... 2 đốm lưởi đâm, đuôi 12 cọng, đầu cũng hơi to, mắt xếch, yếm tương đồi đẹp.

Nhìn tướng tá cũng đc đấy nhưng cháu nó còn hơi nhỏ khó mà nói gì đc, nhưng sao lại chỉ có 1 con? Bạn đã mất thời gian thì nên làm vài em về chăm 1 lượt để sau này chọn lọc.

thaphuongkhach

ngothanhnhan

Nhìn tướng tá cũng đc đấy nhưng cháu nó còn hơi nhỏ khó mà nói gì đc, nhưng sao lại chỉ có 1 con? Bạn đã mất thời gian thì nên làm vài em về chăm 1 lượt để sau này chọn lọc.

thaphuongkhach
cũng chưa có nhiều thời gian rổi rãi nên thử nghiệm 1 bé thôi...( chuối trộn cám bỏ vào cống, cho ăn bằng que tâm, sang ngày thứ 2 là hắn nhìn thấy mình lấy thức ăn từ cống thế là nhảy xuống mổ vài mỏ. Như vậy là xong 1 bước huấn luyên tự mổ ăn.... tiếp tục những bước tiếp theo thôi nào...

thaphuongkhach

Administrator
cũng chưa có nhiều thời gian rổi rãi nên thử nghiệm 1 bé thôi...( chuối trộn cám bỏ vào cống, cho ăn bằng que tâm, sang ngày thứ 2 là hắn nhìn thấy mình lấy thức ăn từ cống thế là nhảy xuống mổ vài mỏ. Như vậy là xong 1 bước huấn luyên tự mổ ăn.... tiếp tục những bước tiếp theo thôi nào...

Tốt, cố gắng giữ khoảng cách giây phút này, ko đc để nó quá thân mật hoặc quá khách sáo! Mình tới mà nó ko bu nan đòi ra hoặc là không hoảng sợ bay nhảy lung tung là được!

Chúc thành công!

dungchaomaovt

. Huyền thoại TMC cũng xuất than từ chim má trăng, anh em yêu chim má trắng hay cố chăm sóc và huấn luyện các em nó thành những chú chim xuất sắc để một số ghệ nhân kì thị má trắng phải khâm phục và thay đổi cách suy nghĩ, mình cũng đang có 1 con má lỡ do chính vợ mình bắt được nên đang cố gang chăm sóc em nó thành 1 chiến binh thực thụ trên giàn, hehe

hoangjtam

cho mình hỏi má trắng nuôi lồng nào là tốtlồng tròn hay lồng vuông hạn chế được tật lỗi ngoái lộn ,đu nóc.bố trí cầu k thấy bác nhắc đến.

thaphuongkhach

Administrator
cho mình hỏi má trắng nuôi lồng nào là tốtlồng tròn hay lồng vuông hạn chế được tật lỗi ngoái lộn ,đu nóc.bố trí cầu k thấy bác nhắc đến.

Đang viết giữa chừng thì anh em hỏi nên tư duy bị ngắt quãng, quá trình không được liền mạch. Theo mình về lồng nuôi hoàn toàn giống chăm bổi, nghĩa là cần lồng ép thời gian đầu cho chim làm quen chốn "ngục tù" khi chuẩn bị tập đấu thì sang qua lồng lớn, bắt cầu cái cao cái thấp để quan sát, nếu thấy ổn rồi hãy bắt 3 cầu.

Mình không biết anh em khác thế nào, mà cũng có lẽ mình hên chăng chứ trước giờ chăm chim thế này cũng hơn chục con, chỉ có 1 con quá thuần, ham chủ nên sau đó có tật bám nóc. Mình nghiệm thấy nguyên nhân do từ nhỏ hay gần gủi nó, thấy chủ là muốn nhào ra... Lớn lên nó thể hiện cái thói lanh chanh rất sớm, và kết quả là sinh tật...

Có một lỗi nữa anh em nuôi đã gặp có phản ánh lại mà mình cũng chưa gặp đó là tật cắn đuôi, bệnh này xem ra khó trị, mình chưa tìm ra phương án tối ưu vì thiếu trải nghiệm thực tế.

Trong các trao đổi trước mình đã từng chia sẻ, đa số lỗi xấu của má trắng hay chim non đều bắt đầu từ thói quen bu chụp rồi sinh ra, để thành công thì anh em cần kiên nhẫn tập theo những gì mình đã làm để hạn chế, đảm bảo thành công.

Thân ái,
thaphuongkhach

nhatthang-tb

Bác thapphuongkhach cho e hỏi một câu đơn giản là bây giờ ép giọng thì cứ mở áo kẹp chim thầy với má trắng đến lúc thay lông thì vẫn kẹp nhưng trùm áo lồng chim trò đến khi nào thay lông xong thì cho bung hết áo lồng ra rồi kẹp tiếp một tuần nữa có phải k ạ? R cảm ơn!

HungSG

ah anh ThapPhuongKhac

Mình có thể ép kiểu thả má trắng với chim thầy trong avi cho bọn nó thành tài được không, vừa giống tự nhiên vừa phát triển mọi mặt