Kinh nghiệm chọn chim tơ má trắng, má đỏ và ép giọng

thaphuongkhach

Administrator
Ai đã bắt đầu thì điểm danh nào....

Em đã được 3 tháng tuổi, em chào cả nhà ạ...

Em đã biết bọng 5~6, kè chim biết bung cánh và đang hoàn thiện lông

hellangleln

Theo như kinh nghiệm của bác thì e củng chọn dc một e má trắng trống 100% (do ko có điều kiện nên chỉ chọn một e). Nuôi từ tháng 7 đến giờ, thay lông xong xuôi mà ngặt nỗi e nó ko chịu sổ giọng là sao? Hót chuyện thì cả ngày, theo kinh nghiêm của bác thì bác đã gặp trg hợp này chưa, chia sẽ giúp e lun.

gamu37

Bạn có dạy cho em nó không đã chứ....nếu giạy rồi thì kích em nó xem sao.

hellangleln

Bạn có dạy cho em nó không đã chứ....nếu giạy rồi thì kích em nó xem sao.
Mình cho e nó ở gần thầy từ lúc bắt về đến lúc song lông lun,giờ để riêng. Ko bik có phải nhà nhìu chim quá nó bj đè ko bik. Thế kick ntn bạn chỉ xem

thaphuongkhach

Administrator
Em nó đã bắt đầu ra trường đấu biên lai rai, giọng gần giống chim đèo làm thầy, có bíp tríp như thật :)

thaphuongkhach

chaomaoemut

Em chào cả nhà! Gần một năm rồi ko có bài viết mới, ko biết có anh em nào mấy tháng vừa qua ép giọng được chú má trắng nào ko! Riêng em thì mới nhập môn đầu tháng 10 năm nay. Cũng nuôi được 1 chú má trắng mà sao bây giờ gần ra hết tách đỏ rồi, đang lên lông mào nhưng vẫn chưa sổ giọng rõ lắm. Nó vẫn hót chuyện nhiều giọng vì em có cho nghe file giọng chim các miền và nhà có con chim thầy em mua 1 triệu nhưng con này về nhà ko thấy ché và có vẻ yếu lửa.
Mới đầu em nghe nó kêu giống như chim Trà My (người bán nói chim trà my) nên em cho nghe file chim trà my. Rồi cho nghe file chào mào a lưới của đại linh, file chào mào Duy Hội An...
Có phải vì em cho nó nghe nhiều loại quá nên nó ko rành được giọng nào phải ko ah!
Bác chủ thớt có vào lại topic hay bác nào đi nganh qua có kinh nghiệm thì chỉ cho em cách xử lý ra sao với ah.
Đang ký mãi mới được mod duyệt! cám ơn mọi người!

MrKhoaMars

Em chào cả nhà! Gần một năm rồi ko có bài viết mới, ko biết có anh em nào mấy tháng vừa qua ép giọng được chú má trắng nào ko! Riêng em thì mới nhập môn đầu tháng 10 năm nay. Cũng nuôi được 1 chú má trắng mà sao bây giờ gần ra hết tách đỏ rồi, đang lên lông mào nhưng vẫn chưa sổ giọng rõ lắm. Nó vẫn hót chuyện nhiều giọng vì em có cho nghe file giọng chim các miền và nhà có con chim thầy em mua 1 triệu nhưng con này về nhà ko thấy ché và có vẻ yếu lửa.
Mới đầu em nghe nó kêu giống như chim Trà My (người bán nói chim trà my) nên em cho nghe file chim trà my. Rồi cho nghe file chào mào a lưới của đại linh, file chào mào Duy Hội An...
Có phải vì em cho nó nghe nhiều loại quá nên nó ko rành được giọng nào phải ko ah!
Bác chủ thớt có vào lại topic hay bác nào đi nganh qua có kinh nghiệm thì chỉ cho em cách xử lý ra sao với ah.
Đang ký mãi mới được mod duyệt! cám ơn mọi người!

Má trắng cũng tùy con nữa bạn ơi. Thường chim thầy nên nó 2 con. Con chim của bạn hót chuyện vậy chắc chắn nó là trống rồi, có thể nó học giọng trễ, có con thì ra bọng sớm lắm. Cứ từ từ nó sẽ bọng thôi.

chaomaoemut

Má trắng cũng tùy con nữa bạn ơi. Thường chim thầy nên nó 2 con. Con chim của bạn hót chuyện vậy chắc chắn nó là trống rồi, có thể nó học giọng trễ, có con thì ra bọng sớm lắm. Cứ từ từ nó sẽ bọng thôi.
Con má trắng của mình là cắc trống rồi vì có hết đặc điểm của chim trống chỉ là chưa thấy xổ bọng to thôi. Hôm qua mới cho thông lồng với 1 em bổi để dạy em bổi ăn cám mà 2 chú tranh nhau ăn sút choảng nhau...hihi..2 con giang cánh lao vào nhau....

chaomaoemut

Các bác cho em hỏi là e có 1 con má trắng đã thuần và 2 con bổi mua được 2 tuần rồi, hiện tại em đang treo mỗi con một góc nhà ko cho thấy mặt nhau. 1 con bổi mở áo lồng người đứng xa ko còn nhảy, một con vẫn còn nhát. Vậy em có nên treo 3 con ở 1 góc để chúng nhìn thấy nhau cho đỡ sợ và mau dạn hơn ko. Vì em thấy ngoài tiệm chim người ta vẫn treo nhiều lồng gần nhau.

chaomaoemut

Em má trắng mùa này của em đã biết ché rồi các bác ah! Em đã cho đi dợt cội từ đầu tháng 9. Ra cội chưa biết đấu đá gì. Treo vào giữa giàn đứng cúp cầu rồi xỉa lông một hồi rồi lại cúp cầu xổ lí nhí... Về nhà rất xung bu nan lồng sục sạo khi nghe tiếng chim nhà. Em sợ bị tật nên cả ngày cứ phải thả thông với lồng lực. Nếu mình trùm nó lại thì nó có bu nan rồi ngoái ở trong lồng ko các bác. Hay mình kẹp với chim nhà cho nó đỡ bu chụp... vì em sợ kẹp với chim nhà thì ra cội nó ko chơi!