Kinh nghiệm chọn chim tơ má trắng, má đỏ và ép giọng

bia333

em có con má trắng mới lên, đi cội đã chịu chơi rồi, nhưng khi thua nước đấu thì chụp. em đã dời lồng ra xa thì má trắng cũng chơi ko chụp nhưng có hiện tượng thua nước đấu là nhảy xuống đáy lồng rồi phóng lên kèo trên cùng(lồng 68, 3 kèo thẳng) chơi 1-2 phút, tiếp đó là xuống đáy lồng rồi phóng lên kèo cao chơi tiếp, cứ như vậy liên tục. em sợ xuống đáy lồng thành thói quen của em nó, xin hỏi có cách nào hạn chế em nó xuống đáy lồng ko ạ?(em nuôi ko cho ăn dưới bố lồng).

duongnhiet

Member
Chim ở quê đang vào giữa mùa sinh sản. Đã có chim tơ lứa đầu, lứa nhì. Đọc lại bài này lại máu tìm mấy em tơ chăm.
Ấy mà mấy hôm nay nhìn con tơ 2 mùa tự nhiên bỏ hót, bỏ ăn cái nản quá, hic...:(

chao mao beo

mình thì ra tiệm lựa chim thường ngồi sát vào lòng để lựa.chữ nào mà dám hót hay nhìn lại mình ko chút e sợ thì bắt về.kết wa bat 4em,2em chơi ok hiện giờ đang thay lông,2 em còn lại rất dang nhưng so giọng hơi ngắn chỉ đc 4am là hết mực

duongnhiet

Member
mình thì ra tiệm lựa chim thường ngồi sát vào lòng để lựa.chữ nào mà dám hót hay nhìn lại mình ko chút e sợ thì bắt về.kết wa bat 4em,2em chơi ok hiện giờ đang thay lông,2 em còn lại rất dang nhưng so giọng hơi ngắn chỉ đc 4am là hết mực

"Mình ra tiệm lựa chim thường ngồi sát lồng để lựa. Chú nào dám hót, hay nhìn lại mình không chút e sợ thì bắt về. Kết quả bắt 4 em, 2 em chơi ok hiện giờ đang thay lông, 2 em còn lại rất dạn nhưng so giọng hơi ngắn. Chỉ được 4 âm là hết mức."

SherlockTN

"Quay về nơi bắt đầu". Mình khởi đầu thú chơi với một chú má trắng, sau 2 năm lăn lộn chạy theo cuộc chơi với đủ các thể loại, giờ mình lại quay về tuyển 1 chú má trắng cùng 2 chú chim thuần giọng kha khá để nuôi dưỡng đam mê. Khá vui khi sau 3 ngày về nhà, em nó đã không ngần ngại sổ giọng 3 4 với chim thầy.
Chúc ae mùa này dẫn dắt được nhiều chú chim tơ thành tài nhé :D

duongnhiet

Member
"Quay về nơi bắt đầu". Mình khởi đầu thú chơi với một chú má trắng, sau 2 năm lăn lộn chạy theo cuộc chơi với đủ các thể loại, giờ mình lại quay về tuyển 1 chú má trắng cùng 2 chú chim thuần giọng kha khá để nuôi dưỡng đam mê. Khá vui khi sau 3 ngày về nhà, em nó đã không ngần ngại sổ giọng 3 4 với chim thầy.
Chúc ae mùa này dẫn dắt được nhiều chú chim tơ thành tài nhé :D
Chậc, lúc đầu chơi thì má trắng nào cũng được. Giờ phải là con má trắng xổ bộng mới khoái!

SherlockTN

Chậc, lúc đầu chơi thì má trắng nào cũng được. Giờ phải là con má trắng xổ bộng mới khoái!
Đầu mùa mình dự định tuyển 1 e nhưng xem hoài ưng ý con nào, đến cuối mùa mới nghía đc 1 e đấy :D. Em nó lăng xăng trong lồng tập thể, mào dày lúc nào cũng dựng và nhảy liên tục nhưng không bám vanh lồng. Ngồi xem em nó nhảy suốt 20 phút rồi bắt luôn, sau này hy vọn đc 1 em thể lực khá :D

duongnhiet

Member
Gặp con má trắng đẹp mà không bắt thì về nhà ám ảnh ăn ngủ không được chắc luôn!
Top này, mùa này anh em ai mua được má trắng hay post vô cho xôm tụ luôn.

leanhphuong

rất hay, kinh nghiệm bổ ích nhưng không phải ai cũng có thể viết lại và up lên chia sẻ thế này!cảm ơn chủ thớt!

bia333

hiện tượng má trắng để gần chim thầy mà lúc nào cũng cụp mào và đứng im 1 chỗ như vậy là tốt hay xấu vậy anh thaphuongkhach? để xa thì dựng mào, kêu lại, còn để gần thì cụp.

thaphuongkhach

Administrator
Ai đã bắt đầu thì điểm danh nào....

dungchaomaovt

Đây là con má trắng bay về nhà và vợ mình bẫy được, nó dc khoảng 7 tháng, nhưng cách đây 1 tuần cả nhà đi về quê thì thằng em gọi điện thông báo là đã bị rơi lồng bay mất rồi. buồn kg nói gì nổi luôn. nó rất lanh lợi và đã đấu với chim thầy rồi.

thai

Các bác có kinh nghiệm nào cho việc trị tắc lông của chào mào ko ? chỉ giáo với vì thấy topic đang sôi nổi nên hỏi . tks các bác và mong lượng thứ @@

Kẻ Trú Mưa

em nuôi cùng với chim thầy như vầy được không mấy bác
em nó là con ở dưới đang học tắm, được hai ba thầy thay phiên nhau dạy tắm mà vẫn sợ chết đuối ;)
ps: không liên quan nhưng đi hết bụi lan của em rồi :(

bia333

đã bắt đầu với 2 em, nhưng ko có chim thầy tốt, chim thầy mặc dù có lửa nhưng kè chim má trắng lại ko nạt nộ gì hết, chỉ đứng nhìn nhau... hix... vậy phải làm sao???

duongnhiet

Member
Hôm qua đi chơi về mắt nhắm mắt mở chạy xe thì thấy cái lồng bán chim bên đường. Ghé lại vừa nghĩ mệt vừa xem tình hình giá cả thế nào. Lồng toàn má trắng chuẩn vùng trung, nhỏ con như chim sẻ.
Thằng bán chim nhìn cũng tầm lứa, hỏi sao cũng trả lời nhiệt tình (dù biết chắc mình không có mua)
Má trắng nhốt lồng riêng (tách lồng): 120k/con
Má trắng lồng to: 100k/con
Mấy con cụt đuôi, xấu, chậm chạp 50-70k/con bắt luôn.
(ơ mà lạ, chạy xe đi rồi mà tự hỏi sao mùa này giá xuống vậy không biết, hay nó lỡm mình, hehe)