Làm sao để biết được chào mào chơi hay

lananhngk

Chào mào chơi hay phụ thuộc nhiều vào nết con chim bạn à! Nết con chim thì ngoài tố chất sẵn có còn phụ thuộc nhiều vào sự huấn luyện của người chăm chim và thời điểm chim thật sự căng lửa.
Mình đồng ý với ý kiến của bạn .
Về tố chất con chim và trình độ của người chơi bao gồm việc (huấn luyện và chăm sóc). Theo quan điểm của cá nhân mình tỷ lệ này có thể thay đổi tùy thuộc vào trình độ mỗi người chơi,với mình yếu tố cốt lõi vẫn là tố chất của con chim luôn là đầu tiên và quan trọng nhất.Còn những người có khả năng huấn luyện và chăm sóc để luôn sản sinh ra những chú chim có nết chơi hay thì đó là nghệ nhân bậc sư phụ rồi .Những kinh nghiệm của họ thật quý và mình cùng các ae rất mong được chia sẻ những điều đó .

impala

Chim Thầy
Kinh nghiệm + Thời gian + có duyên sẽ giúp ta có con chim hay... nhưng quan trọng vẫn là giới hạn mình có thể chơi...
+ có người chỉ cấn chú chim hót rôm rả cả ngày là hay rồi
+ có người thì chim phải đẹp + đấu đá tốt mới hay
+ có người chỉ cần con chim nó khôn... biết chủ và vui mừng là hay rồi
+ còn có người phải là chim múa hay ché nhiều mới hay

Thân chào!

tuanlv115

Để có một con chim hay em thấy phải trả giá rất nhiều tiền bạc + thời gian + công sức+ cái duyên nữa .Còn đánh giá 1 chú chim hay nó nhiều phương diện lắm. Như bác impala đã nói rồi ^^. Có những con nhìn xấu tệ nhưng lúc chơi nó khác hẳn . Còn khi bắt chim cứ con nào mau mỏ đầu gấu là tóm và coi duyên số mình với nó tới đâu. Đôi điều góp ý không đúng mong các bác bỏ qua.

tutaicongtu

Chao ôi bác nhầm rồi có nhiều con chim rất hay mà nhìn nó gớm lắm không dám sách đi vì quá xấu Hôm trước ngồi cafe ở tràm chim có 1 con chim mà khi chủ nó móc lên ai cũng cười hết. Ai dè khi em nó chơi thì các chim khác đều lép và sùi mào hết, mặc dù chim rất xấu. Tóm lại theo mình nếu mua chim bổi mà muốn có chim hay thì ngoài con mắt nhìn của mỗi người ra thì có cái "Cơ Duyên" nữa :D

Leebul

Quản lý nhiều BOX
Chào cả nhà !

Theo đại đa số ae chơi chào mào thì 3 yếu tố quan trọng vẫn là Thanh – Sắc – Bộ, như vậy thì vấn đề ae thích em này mào cao, yếm đậm, vai to, hay em kia lưng tôm, cánh xệ, mắt lồi, mép dài …thì đó là thuộc về sở thích và cảm nhận của từng ae, và tiêu chí đánh giá một chú chim hay thì lại thuộc về 2 trường phái khác nhau !

* Chim chơi giọng và chơi nước nhà !
nếu ae kô có thời gian đi đấu dợt , chỉ thích thưởng thức ở nhà thì cuối tuần ở nhà treo chim ra mà em nó đổ giọng gắt uy lực kém theo vài tiếng chéc, banh cánh xòe đuôi là thấy sướng cả người rồi, hay những em thấy chủ về là dang rộng hai cánh như mời đón và lăng xăng như mẹ mới đi chợ về..treo những em cùng nhà vào solo một tý là thôi rồi chéc chẻ cánh đuôi. Như vậy là ae đã xác định là chỉ thưởng thức chim chơi ở nhà thôi nhé …vì theo mình sát xuất những em chơi nước nhà thì thông thường ra dợt ở cội hay đi thi đấu thì rất ít thể hiện hết khả năng và nếu có thì cũng chỉ trong khoảng thời gian ngắn. và điều này chính chủ chim đã tạo cho em nó một thói quen và thói quen lạm dụng quá thì nó sẽ lấn áp cái nết của chú chim đó . Nhưng suy cho cùng thì chủ chim đã cảm thấy mãn nguyện và như thế đối với họ đã là hay và suất xắc rồi

* Chim chơi tại cội và thi đấu !
Để chọn ra được những em chim hay thì đòi hỏi ae phải có sự quan sát và để ý thật kỹ ..vì theo mình ngoài yếu tố hình thể trời phú thì cũng chưa thể nói được là chú chim này hay hay dở mà đa phần thuộc về cái nết của chú chim và tại thời điểm chim đang có lửa.. một con chim chơi thể hiện được hết nước chơi khi em nó đã thực sự vào lửa, lông ôm gọn người khít rịt.. Đôi khi ae cũng sẽ bắt gặp những chú lông lá xu xì nhưng chéc chẻ liên hồi sức bền cực tốt thì ae nên theo dõi xem một là chú này chơi nước cuối trước lúc xuống lông, hai là chim bí lâu ngày mang ra bị ức chế..nếu không rơi vào 2 trường hợp trên thì sau khi theo dõi em nó chơi cỡ 2 lần nữa thì nên tìm cách rước em nó về mà vỗ béo..

- Phong cách chơi điềm tĩnh – chuẩn chim. : nghĩa là luôn giữ hình đấu trong suốt thời gian đi dợt có thể là từ 2h-3h, có thể là vừa sàn cầu, bung cánh kết hợp đuôi..và nếu chim căng lửa thì sẽ chẻ dày hơn bình thường và luôn giữ nết chơi đến lúc mang về.. không hoặc ít nhao lồng hay táp lồng trong suốt quá trình chơi..vì nếu nhao lồng vì em nó còn yếu lửa thì OK chứ nhao lồng vì bị kích chim bởi em kia cao tay ấn hơn thì cái nết này rất khó chữa..
- Nết dzữ chim.. Trường hợp chim chơi trường quá hay nhưng chỉ chơi ở giới hạn với chim yếu nhưng khi kè vào những chú chim hay – đẳng cấp thì phong thái chơi chậm lại và chơi dưới nước và có khi lẩn tránh đổi hướng chơi hay có khi cụp mào.. Thì như vậy đôi khi nết chơi của chú này thể hiện quá hay nhưng chưa được đánh giá là chim hay thật sự J, một chim hay thật sự thì khi kè vào chơi với con Cọp nào đó thì nó vẫn luôn giữ được nét đấu và thể hiện được bản lĩnh của mình…
- Sức bền : Một chú chim thi đấu bền bĩ luôn muốn thể hiện mình trong suốt thời gian tập đợt hay thi đấu thì là điều vô cùng quan trọng..vì tại mỗi thời điểm chim căng lửa thì phong thái chim chơi cũng khác nhau nhưng quan trọng vẫn giữ được sức bền nếu căng lửa quá thì chơi tốc độ sẽ nhanh hơn, bọng gắt hơn , chéc chẻ dày hơn. Có những chú chim mới treo lên là chéc chè ầm ầm nhưng chỉ chơi tối đa là 45ph là không còn lực để chơi nữa mà chính điều này nó sẽ bị những chú chim có nước bền lấn áp vế nước hậu..

Như vậy, theo cảm nhận của mình ngoài yếu tố hình thể trời phú cho một chú chim ra thì tiêu chí chọn chim tùy thuộc vào sở thích của ae có người thích trường đoãn nhưng có người lại thích ngũ đoãn, tướng như Từ Hải hay em nó đẹp như bức tranh vẽ etc... . Nhưng để đánh giá là một chú chim hay đúng nghĩa thì cần phải kết hợp các yếu tố trên.

< Phong cách chơi điềm tĩnh + chuẩn chim, Nết chim Dzữ + Sức bền > Tại sao mình để tiêu chí nước bền cuối cùng vì đã gọi là hoàn hảo thì nước bền vẫn chưa đủ mà cần phải kết hợp các yếu tố trên.. Nếu chỉ cặm cụi bền bĩ mà phong thái không đỉnh đạt thì cũng không gọi là con chim đẳng cấp được. hichic nhưng tất cả cũng là lý thuyết thôi..quan trọng không kém là các chế độ chăm sóc và tập đợt của chủ chim để giúp duy trì phong độ và phát huy khả năng của em nó nữa..

Vài lời chia sẽ mong ae góp ý thêm nhé !
Thân / Leebul :)

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chim Quế là chim ở đâu vậy pác ơi???

Huế chứ không phải Quế , đó là cách đọc chạy chữ của anh em trong Nam . Huế tức Thừa Thiên Huế .

Theo em , chim chơi hay phải hội đủ 4 yếu tố là :

1) Thanh : Giọng hót phải hay , lảnh lót , không bị dính âm , rành mạch vv...
2) Sắc: Bóng bộ , hình dáng phải đẹp , cân chim vv ...
3) Bộ :Bung cánh , nhúng đuôi , thái độ & bật cầu đẹp vv ...
4) Bền : Chim phải chơi bền sức , chơi lâu dài vv...

Hội đủ 4 yếu tố "Thanh, sắc, bộ,bền " trên được gọi là một con chim hay và khá toàn diện .

Vài lời nhiều chuyện , keke :cool: !

Thân , black_fish9402,

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Huế chứ không phải Quế , đó là cách đọc chạy chữ của anh em trong Nam . Huế tức Thừa Thiên Huế .

Theo em , chim chơi hay phải hội đủ 4 yếu tố là :

1) Thanh : Giọng hót phải hay , lảnh lót , không bị dính âm , rành mạch vv...
2) Sắc: Bóng bộ , hình dáng phải đẹp , cân chim vv ...
3) Bộ :Bung cánh , nhúng đuôi , thái độ & bật cầu đẹp vv ...
4) Bền : Chim phải chơi bền sức , chơi lâu dài vv...

Hội đủ 4 yếu tố "Thanh, sắc, bộ,bền " trên được gọi là một con chim hay và khá toàn diện .

Vài lời nhiều chuyện , keke :cool: !

Thân , black_fish9402,
đc con chim như vậy thì quá tốt rồi
chắc đủ tiêu chí trên thì đếm trên đầu ngón tay
lý thuyết là dễ nói hơn mà cần phải có thời gian để huẳn luyện em nó thành tài mà bác
Leebul đang nắm giữ bí kiếp hahaa

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
4 yếu tố đó là của ông bà mình hồi xưa tới h , chứ hok phải của em . Cơ bản 4 yếu tố trên đều phục thuộc vào con chim phải có tố chất , mình nuôi sao cho nó đẹp lông , hót hay nữa là được 2 yếu tố là Thanh + Sắc rồi , còn Bộ + Bền , phụ thuộc vào con chim . Người 50 , chim 50 . He he

Bác Leebul có nhiều kinh nghiệm làm thêm vài thớt cho em hưởng gió xíu với . He he .

Vài lời bà tám , he he :cool: !

Thân, black_fish9402,

vivian

nói chung 1 con chim hay hình thức chỉ là 1 phần thôi bạn à , phần nữa là ở thói quen , phần thì ở dáng vẻ , để phân biệt đc 1 chú chim hay thì ko ai dám nói đâu bác ạ , chim hay là như thế nào chẳng ai định nghĩa đc
Một chú chim cho là hay rồi thua chú chim khác thì lại cho là dở , thôi thì ở trong mình hết , chim thì hót dọng đơn dọng kép , dọng chuông dọng thổ . ... nc là chim hay thì do mình quyết định hết

Tiger lee

www.chaomao.org
Anh Sang(LeeBul) ơi Anh có bài trả lời chuẩn khỏi cần chỉnh . Nhưng Anh còn thiếu tí, em thấy mấy em dang chân chơi Cũng đã lắm anh à.

impala

Chim Thầy
Topic hay bị lãng quên... Xin phép stick VIP để anh em tham khảo nhé!

Thân, Impala!

zenalak

Bề ngoài chỉ chiếm 30 % chú chim thôi.còn lại chính là tình yêu của mình với chú ta như thế nào.quan tâm,chăm sóc,như 1 người bạn thân thì mình tin chắc chú ta sẽ k phụ lòng mình đâu.e nam đông của mình mặt hiền khô.nhưng cứ thấy mặt mình là hót,ché.lên giàn cũng toàn vòng 5,với topten.chưa ăn cờ vì cv đôi khi bận nên bỏ bê đôi chút.

ngocthien022

con chim hay dở phụ thuộc vào tố chất nữa, có nhiều con trông rất xấu nhưng chơi lại hay, nết chơi đẹp... cái này phải hóng cao nhân thôi!

gaututi

chim hay là ở tố chất, hình dáng ko nói lên đc gì cả,
nhưng hình dáng đẹp thì tôn lên cách chơi của chim
ví dụ chim chơi cánh mà cánh gaỹ lông thì buồn cười lắm.hjhj

em ko am hiểu chỉ nghĩ thế , sai các bác góp ý

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Anh Sang(LeeBul) ơi Anh có bài trả lời chuẩn khỏi cần chỉnh . Nhưng Anh còn thiếu tí, em thấy mấy em dang chân chơi Cũng đã lắm anh à.

Con chim này em chưa gặp bao giờ, hôm này Anh Leebul và Anh Cọp Lee cho em xem cái nha

Chọn con chim hay còn phải nhìn cách nuôi của chủ. Trừ những con chim bổi ngoài tiệm bán chim. có người nuôi con chim rất kĩ, ăn uống đầy đủ, lông lá mướt, yếm đậm, mào cao,đít đỏ, ... nhìn dáng đẹp nhưng chơi vẫn không hay. Nếu mua con chim này, điều kiện nuôi không tốt như chủ cũ, có khi xuống chim.Còn có con chim nhìn lông xơ, đuôi xấu, thần sắc chưa bộc lộ, nhiều người không thích, nhưng chim chịu hót, sàn cầu. Nếu con này chủ nuôi kém, đi làm suốt ngày, có khi 8, 9 giờ tối chim vẫn chưa ngủ, mà sáng mai ra chơi lăng xăng, chịu đấu hót thì con này có tố chất hay, mua về chăm tốt có khi lại thành chim hay.
Em thấy câu"thần sắc chưa bộc lộ" là rất chuẩn.Có những chú chim mới bẫy còn nhát,hay những chú chim chăm sóc chưa tốt rất khó nhận biết hay dở.Nói chung một chú chim hay,tuỳ mỗi người cảm nhận, với cá nhân em thì cái duyên quan trọng nhất.Trước đây em có bắt 1 lúc 6 con,mỗi con 40N,thực ra chẳng nhớ nổi mặt con nào mà chọn vì là hàng chợ,chim bẫy lưới,em cứ thấy con nào to thì vợt mang về,thậm chí phóng sinh luôn một con tại chỗ cho có lộc.Rồi về nuôi lọc dần,thả dần còn duy nhất một con bé nhất,chim còn nhát,cho lồng mica mang ra cội chơi, nó chỉ chơi 20 phút là rỉa lông,chán quá định về thả nốt, về nhà cầm nó trên tay định thả,nó kêu trên tay thất thanh,mình cũng hay bẫy chim,mỗi lần bắt chim cầm trên tay chưa thấy con nào kêu to thế, em nhìn thấy chân nó chảy máu,nghĩ thương hại lại tống vào lồng nuôi tiếp...giờ nó là con hay và bản lĩnh nhất giữa một lũ tiền triệu ,hàng hiệu..chúc các anh em sẽ luôn có duyên với những chú chim chào mào để có thể chọn lựa được chú chim ưng ý.