Làm sao để biết được chào mào chơi hay

cmquynhon

Điều này có vẻ hơi cũ và bất cứ người nào khi đã chơi chào mào thì ít nhiều đều biết như : Mình chim phải dài, mũ phải dày, ức đen đậm, mỏ dưới mỏng lông trên lưng đen, lông trắng ở bụng.... Nhưng theo kinh nghiệm của bản thân mình thì những vấn đề như : ức đậm, lông đen, trắng không quan trọng lắm. Vì những đắc điểm trên là do vùng miền tạo nên.
Chim chơi hay thì đa phần mình chim phải dài, đặc biệt quan trọng nhất mà ít ai để ý và ko phải ai cũng nhận ra đó là thần sắc con chim. Nhìn vào thần sắc con chim ta sẽ biết được chim có thể chơi hay hay là không. Thần sắc là chúng ta nhìn vào mặt của nó, chú ý nhất cho đôi mắt, các bạn cứ nhìn những con chim ăn thịt có cặp mắt sao thì chon chào mào có cặp mắt giống như vậy. Chắc chắn các bạn sẽ thấy điều này là chính xác nhất.
Vài lời chia sẻ !!!!!!!
xem thấy giống thầy bốc thuốc...! Xin lỗi đừng buồn!

thai

Mình thì lại khác . thích chơi chim hót nhiều @@ đấu tạm tạm và tướng dc dc là okê rùi

vietthangek

Mình thấy cũng thật sự khó để lựa chọn một chú hay khi chỉ mới nhìn qua. Phải có thời gian xem qua giọng hót, nết chơi . . . rồi mới đoán được phần nào đó chú chim đó hay hoặc dỡ. Có mấy huynh chơi đã lâu năm nhìn qua là đoán được trên 50% rồi. Có những chú chim tướng tá thì không có gì, nhưng khi lên giàn thì khỏi phải chê. Dù chim ở đâu mình nghĩ cũng có chú hay, chú dở. Bên cạnh đó việc chăm nuôi và đưa ra đấu trường thường xuyên, và đúng độ chín. Thì mình mới thấy hết cái hay dở đó. Cũng gian truân lắm, có một số bạn thấy chim họ hay muốn sở hữu ngay, khi được rồi chăm chút không kỹ càng chim xuống lửa, chánh nản nhường lại. Rồi lại đi tìm chú khác. Thế gian này có biết bao nhiêu chú chim hay, làm sao mình sở hữu hết được. Nếu mình tìm và lựa chọn được một chú, rồi chăm nuôi đến khi chú chim thể hiện được phong cách mình mong, đó cũng là một niềm tự hào riêng và là điều đáng trân trọng.
Cảm giác vui lắm khi chú chim được nhiều người bình phẩm đến. Vui lắm khi mọi người đều nghe tiếng ché uy lực của chú chim mà hằng ngày mình phải theo dõi từng cọng lông thay, tắm nắng, đi bắt cào cào, tập lực . . . . Thành quả qua từng tiếng hót. Tất cả đó nếu không có đam mê thì thật khó phải không các bạn ?

với chim bổi hoặc bổi lỡ thì có mang ra trường cũng chẳng có ý nghĩa vì nó đâu có chơi, nó mà chơi được thì chả có giá 1-2tr. tiện thể bác cho mình hỏi đôi chút. mình ở ngoài bác, chỗ mình kiếm cào cào khó quá nên cứ khoảng 1 tháng mình lại cho chim ăn sâu quy vài bữa, vì sợ nóng nên chẳng dám cho ăn nhiều, có cách nào khắc phục thiếu mồi tươi không bác nhỉ?

xem thấy giống thầy bốc thuốc...! Xin lỗi đừng buồn!

Thầy bói xem voi!
Ý kiến của các bác cũng như ý kiến tiêu đề mà mình đã nêu là ý kiến riêng thì có gì là buồn :D. Nhưng để chơi chào mào thì " Thầy bói" chỉ đóng tiền ngu mãi ....không khá được. Ý kiến cá nhân thì những ai thích thì làm thử còn không thích thì delete để ngoài mắt và chơi theo cách của mình. Nhưng ở đây tồi muốn nói không phải để khẳng định mình đúng mà là để giúp các bạn chưa rành chào mào có thể có thêm kinh nghiệm thôi. Nó giồng như cái tài lanh của 1 cậu bé chỉ bạn mình bài toán mà mới tối qua mình được hướng dẫn hay mày mò suy ngẫm tìm ra cách giải và vui mừng muốn chia sẻ với bạn mình và không cần 1 sự cảm ơn hay báo đáp nào :D

chaomaopr

Mình đóng tiền ngu cũng khá nhiều rùi nên đọc topic này thấy đã cả người... :). Cảm ơn các bác!
Tâm đắc nhất là câu "nhìn thần thái con chim"... có vẻ hỉu hỉu nhưng cái này cần hỏa hầu công lực cao mới được. Cỡ như mình thì chắc là bó, nhìn không ra nổi.

Các bác cho mình hỏi 1 câu: Nếu nói con chim dữ, thần thái thường uy nghi, tĩnh chim trông có vẻ phớt-ăng-lê không đếm xỉa tới xung quanh??? Vậy thì ý kiến "nên chọn con nào lanh lợi, lý lắc, hay sàn cầu" có vẻ đá nhau không các bác? Vậy cái nào mới đúng?

Ý kiến cá nhân em. Chọn chim cũng như chọn gà đá anh em nào chơi gà chắc biết rõ điều này, gà chia ra ngũ trường và ngũ đoản chào mào cũng vậy. Nhưng nhiều người thắc mắc tại sao có những con.chim bổi tướng đẹp lại chơi ko ra gì, chọn gà cũng gặp tình trạng này rất nhiều. Lí do khá đơn giản gà ko tông dòng căn bản thì dù tướng đẹp cũng chẳng ra gì, còn chim thì là do luống chim, ₫ó cũng là lí do tại sao chim Huế, Bình định, quãng ngãi quãng nam đà nẵng lại được ưa chuộng hơn chim các tỉnh miền bắc?.thế rồi có anh em bảo : chim bổi mình bắt đúng gốc Huế nhưng sao vẫn ko ra gì. Dạ xin thưa Huế thì cũng tùy vùng ko phải vùng nào chim cũng hay và xin thưa luôn là cho dù ngay vùng chim hay thì cũng có con hay con dở chú ko phải toàn bộ chim vùng đó hay, nếu chọn bổi bẫy đấu mà tướng tá đẹp thì xác xuất được chú chim hay là rất cao, còn bổi bẫy lưới thì toàn chim bại trận thì đâu ra chim hay, nếu may mắn chọn đúng chú chim bổi lỡ hay má trắng mà có cha mẹ là chim có tố chất thì vẫn có hy vọng nhưng ko phải 100% chim hay vì cha mẹ làm thầy con đốt sách là bình thường. Chim bổi bẫy lưới hiện nay đa phần người mua ko hề biết gốc gác vùng miền nên dù có lụa được chim đẹp thì xác xuất chim hay cũng rất thấp,những anh em nào hay đi lựa bổi có lẻ sẽ thấm điều này. Hi. Còn cái vụ nhìn thần thái con chim thì chỉ những anh em nào va chạm nhiều thì sẽ cảm nhận được còn anh em mới chơi thì bó tay, các anh em mới chơi nên đi ra cội nhiều và tham dự các Cuộc thi chim nhiều đễ luyện mắt nhìn thì 1 thời gian sẽ có kinh nghiêm nhìn chim thôi, ko thể phủ nhận những chú chim hay đa phần đều có tướng tá đẹp và mặt mày dữ dằn, nhưng ko phải tướng đẹp và dữ thì toàn bộ đều hay, mình muốn nhấn mạnh rằng nguồn gốc chim là quan trọng, nhất rồi mới tói tướng tinh mặt mũi. Em viết hơi lan man các bác thông cảm, gỡ ĐT mỏi tay quá

luuthientoan

Ông chú mình bẫy đc 1 con chào mào yếm khít gần như chạm vào nhau, mới bẫy về đc vài tháng lông xấu quá. Đợi thay lông coi thử nó có gì hay không? Hay thì xách về chơi

khoicmq7

Mình đồng ý với ý kiến của bạn .
Về tố chất con chim và trình độ của người chơi bao gồm việc (huấn luyện và chăm sóc). Theo quan điểm của cá nhân mình tỷ lệ này có thể thay đổi tùy thuộc vào trình độ mỗi người chơi,với mình yếu tố cốt lõi vẫn là tố chất của con chim luôn là đầu tiên và quan trọng nhất.Còn những người có khả năng huấn luyện và chăm sóc để luôn sản sinh ra những chú chim có nết chơi hay thì đó là nghệ nhân bậc sư phụ rồi .Những kinh nghiệm của họ thật quý và mình cùng các ae rất mong được chia sẻ những điều đó .
Bác này nói quá đúng, quá hay. Mình đồng ý với bác ở điểm này.

khoicmq7

Chào cả nhà !

Theo đại đa số ae chơi chào mào thì 3 yếu tố quan trọng vẫn là Thanh – Sắc – Bộ, như vậy thì vấn đề ae thích em này mào cao, yếm đậm, vai to, hay em kia lưng tôm, cánh xệ, mắt lồi, mép dài …thì đó là thuộc về sở thích và cảm nhận của từng ae, và tiêu chí đánh giá một chú chim hay thì lại thuộc về 2 trường phái khác nhau !

* Chim chơi giọng và chơi nước nhà !
nếu ae kô có thời gian đi đấu dợt , chỉ thích thưởng thức ở nhà thì cuối tuần ở nhà treo chim ra mà em nó đổ giọng gắt uy lực kém theo vài tiếng chéc, banh cánh xòe đuôi là thấy sướng cả người rồi, hay những em thấy chủ về là dang rộng hai cánh như mời đón và lăng xăng như mẹ mới đi chợ về..treo những em cùng nhà vào solo một tý là thôi rồi chéc chẻ cánh đuôi. Như vậy là ae đã xác định là chỉ thưởng thức chim chơi ở nhà thôi nhé …vì theo mình sát xuất những em chơi nước nhà thì thông thường ra dợt ở cội hay đi thi đấu thì rất ít thể hiện hết khả năng và nếu có thì cũng chỉ trong khoảng thời gian ngắn. và điều này chính chủ chim đã tạo cho em nó một thói quen và thói quen lạm dụng quá thì nó sẽ lấn áp cái nết của chú chim đó . Nhưng suy cho cùng thì chủ chim đã cảm thấy mãn nguyện và như thế đối với họ đã là hay và suất xắc rồi

* Chim chơi tại cội và thi đấu !
Để chọn ra được những em chim hay thì đòi hỏi ae phải có sự quan sát và để ý thật kỹ ..vì theo mình ngoài yếu tố hình thể trời phú thì cũng chưa thể nói được là chú chim này hay hay dở mà đa phần thuộc về cái nết của chú chim và tại thời điểm chim đang có lửa.. một con chim chơi thể hiện được hết nước chơi khi em nó đã thực sự vào lửa, lông ôm gọn người khít rịt.. Đôi khi ae cũng sẽ bắt gặp những chú lông lá xu xì nhưng chéc chẻ liên hồi sức bền cực tốt thì ae nên theo dõi xem một là chú này chơi nước cuối trước lúc xuống lông, hai là chim bí lâu ngày mang ra bị ức chế..nếu không rơi vào 2 trường hợp trên thì sau khi theo dõi em nó chơi cỡ 2 lần nữa thì nên tìm cách rước em nó về mà vỗ béo..

- Phong cách chơi điềm tĩnh – chuẩn chim. : nghĩa là luôn giữ hình đấu trong suốt thời gian đi dợt có thể là từ 2h-3h, có thể là vừa sàn cầu, bung cánh kết hợp đuôi..và nếu chim căng lửa thì sẽ chẻ dày hơn bình thường và luôn giữ nết chơi đến lúc mang về.. không hoặc ít nhao lồng hay táp lồng trong suốt quá trình chơi..vì nếu nhao lồng vì em nó còn yếu lửa thì OK chứ nhao lồng vì bị kích chim bởi em kia cao tay ấn hơn thì cái nết này rất khó chữa..
- Nết dzữ chim.. Trường hợp chim chơi trường quá hay nhưng chỉ chơi ở giới hạn với chim yếu nhưng khi kè vào những chú chim hay – đẳng cấp thì phong thái chơi chậm lại và chơi dưới nước và có khi lẩn tránh đổi hướng chơi hay có khi cụp mào.. Thì như vậy đôi khi nết chơi của chú này thể hiện quá hay nhưng chưa được đánh giá là chim hay thật sự J, một chim hay thật sự thì khi kè vào chơi với con Cọp nào đó thì nó vẫn luôn giữ được nét đấu và thể hiện được bản lĩnh của mình…
- Sức bền : Một chú chim thi đấu bền bĩ luôn muốn thể hiện mình trong suốt thời gian tập đợt hay thi đấu thì là điều vô cùng quan trọng..vì tại mỗi thời điểm chim căng lửa thì phong thái chim chơi cũng khác nhau nhưng quan trọng vẫn giữ được sức bền nếu căng lửa quá thì chơi tốc độ sẽ nhanh hơn, bọng gắt hơn , chéc chẻ dày hơn. Có những chú chim mới treo lên là chéc chè ầm ầm nhưng chỉ chơi tối đa là 45ph là không còn lực để chơi nữa mà chính điều này nó sẽ bị những chú chim có nước bền lấn áp vế nước hậu..

Như vậy, theo cảm nhận của mình ngoài yếu tố hình thể trời phú cho một chú chim ra thì tiêu chí chọn chim tùy thuộc vào sở thích của ae có người thích trường đoãn nhưng có người lại thích ngũ đoãn, tướng như Từ Hải hay em nó đẹp như bức tranh vẽ etc... . Nhưng để đánh giá là một chú chim hay đúng nghĩa thì cần phải kết hợp các yếu tố trên.

< Phong cách chơi điềm tĩnh + chuẩn chim, Nết chim Dzữ + Sức bền > Tại sao mình để tiêu chí nước bền cuối cùng vì đã gọi là hoàn hảo thì nước bền vẫn chưa đủ mà cần phải kết hợp các yếu tố trên.. Nếu chỉ cặm cụi bền bĩ mà phong thái không đỉnh đạt thì cũng không gọi là con chim đẳng cấp được. hichic nhưng tất cả cũng là lý thuyết thôi..quan trọng không kém là các chế độ chăm sóc và tập đợt của chủ chim để giúp duy trì phong độ và phát huy khả năng của em nó nữa..

Vài lời chia sẽ mong ae góp ý thêm nhé !
Thân / Leebul :)
Anh Sang phân tích hay và chuẩn quá. Cám ơn anh đã chia sẽ cho anh em nhiều kinh nghiệm hay và quí giá.
Thân.

chaomao129

Đôi khi sở hữu được con chim hay cần phải có duyên nữa. Bữa trước mình mua cưa ông kia con bổi 500k về thành mái, sau sang đổi ổng nói còn một con bổi khác mà phải thêm 500k nữa. Ổng ép mình vì ko còn con nào khác nữa Nếu không thì phải chờ lâu lắm mới có chim vào lại. Mình cầm con chim mà ko ưng cái bụng vì bị ép, chim thì ko được đẹp. Ai ngờ về nhà đi cội chơi rất tốt, anh e trong cội rất nhiều người muoón sở hữu. Đó gọi là mình có duyên với e nó ddúng ko anh em.

chủ đề củ nhưng rất nóng. Cảm ơn bài viết để những ae mới chơi có cách nhìn nhận khác nửa từ những ctm của các bác phía trên.

tran van trinh

làm sao nhận biết được chú chim chơi hay,! trả lời!thấy nó chơi trên giàn hay .là chú chim hay hihihihiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

kennjdiep

Em thấy nhiều bài viết về chủ đề này rồi nhưng nói chung vẫn đưa nhưng tiêu chí chung về 1 chú chào mào đẹp.Theo e cảm nhận thì ra chiến trận vẫn là yếu tố quan trọng quyết định 1 chú chim hay và bản lĩnh.

caube1002

Em thấy nhiều bài viết về chủ đề này rồi nhưng nói chung vẫn đưa nhưng tiêu chí chung về 1 chú chào mào đẹp.Theo e cảm nhận thì ra chiến trận vẫn là yếu tố quan trọng quyết định 1 chú chim hay và bản lĩnh.
bạn vẫn chưa hiểu ngụ ý của chủ topic rồi, thủ hỏi bây giờ bạn đi bắt 1 chú chim mà chơi trên giàn hay thì bao nhiêu tiền? có khi lên đến vài trục triệu bạn à, chẳng lẽ khi bạn mua con chim chỉ 1-2 triệu thì bạn cũng mang ra giàn đê thử à? và con chim trị giá 1-2 triệu mang ra giàn nó có chơi không? nói đến đây chắc bạn hiểu ngụ ý của chủ topic rồi chứ, khi chọn chim ngoài các tiêu trí như bóng bộ, giọng...... thì khi nhìn vào mặt con chim bạn phải có một cảm giác khác biệt và đó cũng là một kinh nghiệm khi đi bắt chim bổi lỡ.hi

vietthangek

Chổ mình chim nhiều, mình hay chọn về rồi sau đợt chim tuyển ra những chú vừa ý nhất. Mình quan tâm đầu tiên là giọng hót nguyên gốc. Cách đây 2 năm mình nuôi lồng gần 60 em, sau gần 1 năm còn lại 1 thôi. Cũng nhiêu khê lắm trong việc tuyển chọn chim, có lúc may mắn chọn được chú cũng vừa ý. Ra trường chơi chú chim phải có bề dày kinh nghiệm nữa. Có những chú chim hay, nhưng khi mình gặp thì đang thay lông, hoặc chưa có lửa . . . Khi sang tên cho người khác thì chơi thật hay.
Để là còn, bán là mất. Nhưng đôi khi trong thú chơi tao nhã này mình cũng có những kinh nghiệm chuẩn dần dần qua các đợt lựa chọn và học hỏi những người có nhiều kinh nghiệm. Chúc các bạn có những chú chim đỉnh !

luuthientoan

có tiền sẽ có chim hay, có quan hệ tốt thì chim giải nhất thôi. Giải nhất 10 triệu thì đi nhậu bù vô thêm 5-10 triệu nữa :D. Có tiền đôi khi không mua đc chim hay vì chủ không muốn bán thì mình dùng nhiều tiền hơn nữa để có con chim đó. Nếu nhiều tiền hơn cũng ko mua được thì thuê gian hồ đua chim của người ta lúc cầm đi cội hoặc coi nhà ở đâu thuê gian hồ trộm cho bằng đc

có tiền sẽ có chim hay, có quan hệ tốt thì chim giải nhất thôi. Giải nhất 10 triệu thì đi nhậu bù vô thêm 5-10 triệu nữa :D. Có tiền đôi khi không mua đc chim hay vì chủ không muốn bán thì mình dùng nhiều tiền hơn nữa để có con chim đó. Nếu nhiều tiền hơn cũng ko mua được thì thuê gian hồ đua chim của người ta lúc cầm đi cội hoặc coi nhà ở đâu thuê gian hồ trộm cho bằng đc

hehe... mặc dù không thích đều bác nói nhưng thật không may là bác nói rất đúng!
dân chim cò mà! k có gì có thể nói trước được

CMQN

loại người này chơi chim ko là nghệ nhân mà là gừng nhân,