Làm sao để biết được chào mào chơi hay

Mickeycm.batoqn

Một số anh em hôm nay lấy tiêu chí con chim đó phải dài đòn mỏng lông ,yếm đậm.Mồng dày.
Thường mủ dày thì con đó chơi ổn định và bền chim.Nhưng bỏ hết các nguyên tắc đó hiện nay Mủ dày rất nhiều nhưng mình củng thấy có con hay con dở.chứ ko phải hay hết.
Tiêu chí mà kimdoingchaomao nói rất chính xác.Mình mua chim ko quan trọng đẹp xấu vì ko ko phải mua nuôi đi bán lại mà vì đam me.
trước phải nhìn con đó mặt có hung và đọ lạnh ko mới là điều quan trọng

Phụng

Cách chọn 1 con chim bổi bẫy đấu vừa về lồng ép mộc đã khó, chọn 1 con trong hàng trăm con bẫy lưới càng khó hơn. Mình nhìn ra con chim có thần sắc trong hàng chục hàng trăm con chim thì người ta cũng nhìn ra đc. Vậy theo tôi cứ muốn tìm đc hay chọn đc 1 con chim hay thì chỉ cần vài cách đơn giản:
1. Xách mồi lên và đi...bẫy. Dở hay của con bỗi bẫy đc mình nằm lòng luôn rồi. Hoặc đi ké người có chim mồi ( đk là phải bẫy đc bổi)
2. Phải đến trc người ta trong các đợt tiệm chim tuyển chim mới, đến ttrc thì bao lựa chứ k bao giá ( vì giá lựa cao hơn tí xíu nha)
3. Mang chim tới tiệm chim dợt, bổi thì bổi chứ con nào dữ có thái độ liền, xấu cũng bắt, đẹp thì càng phải bắt. Mà cả trăm con chim, k có con nào có thái độ, thì có đẹp mê li cũng đừng bắt mà rước cục tiếc vào người

longxp

Cách chọn 1 con chim bổi bẫy đấu vừa về lồng ép mộc đã khó, chọn 1 con trong hàng trăm con bẫy lưới càng khó hơn. Mình nhìn ra con chim có thần sắc trong hàng chục hàng trăm con chim thì người ta cũng nhìn ra đc. Vậy theo tôi cứ muốn tìm đc hay chọn đc 1 con chim hay thì chỉ cần vài cách đơn giản:
1. Xách mồi lên và đi...bẫy. Dở hay của con bỗi bẫy đc mình nằm lòng luôn rồi. Hoặc đi ké người có chim mồi ( đk là phải bẫy đc bổi)
2. Phải đến trc người ta trong các đợt tiệm chim tuyển chim mới, đến ttrc thì bao lựa chứ k bao giá ( vì giá lựa cao hơn tí xíu nha)
3. Mang chim tới tiệm chim dợt, bổi thì bổi chứ con nào dữ có thái độ liền, xấu cũng bắt, đẹp thì càng phải bắt. Mà cả trăm con chim, k có con nào có thái độ, thì có đẹp mê li cũng đừng bắt mà rước cục tiếc vào người

1. Chính xác
2. Trong 1 đống bổi mà lựa được con hay thì cũng hên xui. Để có xác suất cao thì chắc phải nhờ đến các bác nào có kinh nghiệm.
3. Mình nghĩ cái này cũng khó vì bổi trong lồng nó nhảy lung tung hết, thông thường thì không có em nào có thái độ. Các em có thái độ / tố chất thì thông thường tiệm chim đã lựa ra trước rồi.

xuanhuy008

con chim chơi hay là con chim đã có nhiều giải và giá tiền cao. cứ căn cứ vào 2 tiêu chí trên là bảo đảm chính xác!

cmtegiac

các bác góp ý ở trên đều đúng hết. Nếu đi mua bổi mà muốn mua 1 chú được cho là có khả năng sau này hay thì phải dựa vào hình dáng và ánh mắt của nó, còn lại phụ thuộc rất nhiều vào cách nuôi. Còn mua chim để chơi dàn ngay mà muốn biết hay thì chỉ có cách test trên dàn, ko những test 1 cội mà test nhiều cội thì mới bít được chú chim đó có thực sự hay hay ko?

ddchitam

Những chú chim mà chơi được nó phù thuộc vào bản năng vốn có của nó, vóc dáng và ngoại hình chỉ là phần nhỏ để đánh giá chú chim đó chơi được hay không, thực tế mình cũng biết đâu phải người nào cũng làm MC được cho dùng người đó có vóc dáng tốt, nó đòi hỏi phải có năng kiếu, cũng như trong xã hội mình thôi đâu phải ai cũng làm được đại ca. Chính vì thế khi chọn một chú chim để thi đấu thì cần phải kết hợp đầy đủ các yếu tố. Bản lĩnh đứng trước đám đông,chất giọng,ngoại hình.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Những chú chim mà chơi được nó phù thuộc vào bản năng vốn có của nó, vóc dáng và ngoại hình chỉ là phần nhỏ ........................................... chọn một chú chim để thi đấu thì cần phải kết hợp đầy đủ các yếu tố. Bản lĩnh đứng trước đám đông,chất giọng,ngoại hình.

Éc, câu đầu với câu sau sao trẹo nhau vậy trời.

rungxanh777

theo mình, nếu nhìn vào thần sắc lúc chim có chút lửa, đang đấu thì dễ. còn lúc chim còn nhát, yếu lửa thì bó tay.

mình đã từng thấy, có em lúc bình thường không đấu nhìn rất chậm chạm, nhẩy cầu vụng về mào thì lúc đứng lúc xẹp, mặt thì lơ ngơ, bung áo lồng treo riêng một mình không buồn đổ bọng. vậy mà kè chim vào thì mọi thứ thay đổi không còn nhận ra là nó nữa. chơi nhanh và đẹp không ngờ luôn.

theo mình, nếu nhìn vào thần sắc lúc chim có chút lửa, đang đấu thì dễ. còn lúc chim còn nhát, yếu lửa thì bó tay.

mình đã từng thấy, có em lúc bình thường không đấu nhìn rất chậm chạm, nhẩy cầu vụng về mào thì lúc đứng lúc xẹp, mặt thì lơ ngơ, bung áo lồng treo riêng một mình không buồn đổ bọng. vậy mà kè chim vào thì mọi thứ thay đổi không còn nhận ra là nó nữa. chơi nhanh và đẹp không ngờ luôn.
Điều bạn nói có thể đúng, nhưng nó chỉ là chuyện 1/1000, 95% vạn vật đều thể hiện ở bề ngoài, chỉ 1 số ít ( dị nhân, dị vật, ) thì nó là ngoại lệ. Mà ở đây chúng ta chỉ bàn những cái thường xuyên, những cái thường gặp, nó nằm ở số nhiều. Tôi thấy ở đây chúng ta hay đưa 1 ví dụ hiếm có ở đâu đó để bàn vấn đề là rất khó. Và cho rằng như vậy là chưa đúng thì ko nên. Tất cả chúng ta đều biết mọi chuyện đều có thể xảy ra, nên 1 con chim xấu xí nhưng chơi hay cũng là điều có thể xảy ra, mình nói đến đây mọi người đã hiểu ý của mình rồi chứ !

Điều bạn nói có thể đúng, nhưng nó chỉ là chuyện 1/1000, 95% vạn vật đều thể hiện ở bề ngoài, chỉ 1 số ít ( dị nhân, dị vật, ) thì nó là ngoại lệ. Mà ở đây chúng ta chỉ bàn những cái thường xuyên, những cái thường gặp, nó nằm ở số nhiều. Tôi thấy ở đây chúng ta hay đưa 1 ví dụ hiếm có ở đâu đó để bàn vấn đề là rất khó. Và cho rằng như vậy là chưa đúng thì ko nên. Tất cả chúng ta đều biết mọi chuyện đều có thể xảy ra, nên 1 con chim xấu xí nhưng chơi hay cũng là điều có thể xảy ra, mình nói đến đây mọi người đã hiểu ý của mình rồi chứ !
Bác Kimdong nói phải nà. Ở đây chúng ta đang nói đến 95%, còn 5 % còn lại nằm trong các trường hợp hiếm.

rungxanh777

ý mình là cái thần thái của con chim không phải là dễ nhìn, vì nếu thật sự nó dễ nhìn thì đa số ae (trong đó có mình) đã thoát khỏi cảnh nạn nhân lên làm.....nghệ nhân hết rồi. hi :)

phuc_designer

Điều này có vẻ hơi cũ và bất cứ người nào khi đã chơi chào mào thì ít nhiều đều biết như : Mình chim phải dài, mũ phải dày, ức đen đậm, mỏ dưới mỏng lông trên lưng đen, lông trắng ở bụng.... Nhưng theo kinh nghiệm của bản thân mình thì những vấn đề như : ức đậm, lông đen, trắng không quan trọng lắm. Vì những đắc điểm trên là do vùng miền tạo nên.
Chim chơi hay thì đa phần mình chim phải dài, đặc biệt quan trọng nhất mà ít ai để ý và ko phải ai cũng nhận ra đó là thần sắc con chim. Nhìn vào thần sắc con chim ta sẽ biết được chim có thể chơi hay hay là không. Thần sắc là chúng ta nhìn vào mặt của nó, chú ý nhất cho đôi mắt, các bạn cứ nhìn những con chim ăn thịt có cặp mắt sao thì chon chào mào có cặp mắt giống như vậy. Chắc chắn các bạn sẽ thấy điều này là chính xác nhất.
Vài lời chia sẻ !!!!!!!
Chào mào chơi hay nó có nhiều kiểu hay, phải tùy vào mục đích của người chơi
Như chơi chim đi thi thố
Chơi chim ở nhà nghe giọng, chơi bóng bộ chim
Chơi chim đi trường cà phê cà pháo...
Theo ngu ý của em là dòng chim chào mào nói riêng là dòng chim hoang dã, chưa có độ thuần chủng kiểu như bố hay mẹ hay ghép đẻ ra lứa con sau để chơi..... nên cũng chẳng có quy chuẩn nào là chính xác để nhìn vào đánh giá 1 con chim này là hay hoặc dở cả. Tất cả chỉ là tương đối + kinh nghiệm của người chơi, dài ngắn to nhỏ, yếm sâu yếm nông, mào đinh mào lân..... chẳng nói lên điều gì cả. Điều quan trọng nhất là tố chất của con chim (1 phần được thể hiện khi mình đánh bắt lúc chim còn ở ngoài thiên nhiên) + biết cách nuôi và khai thác hết ưu điểm của con chim........

caogiang73

chim hay dở vùng miền nào cũng có,chỉ đích danh như bạn tuanvyp chắc cũng không phải lẽ,bạn đi hết quảng bình chưa,thi hết cội chưa,có được bao nhiêu con chim quảng bình mà đánh giá như thế,dở mà giật giải tại thi chim đông hà-quảng trị,huế festival 2014...và 1 số nơi chưa rõ để nói đích danh.Đúng là chưa đi hết nơi mà bày đặt quá nguy hiểm.

caube1002

chủ topic nói những câu mà mình rất tâm đắc, mình chơi chim chỉ để nghe giọng, thi thoảng mang đi đấu đá tí nhưng cũng mất nhiều tiền ngu để rồi nhận ra được nhiều điều. thật đúng như bác nói, con chim quan trọng nhất là cái hồn của nó, nhiều lúc mình mua những con chim mà không cần nghe giọng, không cần nhìn nó đấu, chỉ cần treo chim lên và đứng lại gần để nhìn thoáng qua bóng bộ và nhìn thật kỹ khuân mặt của nó là ok. mình không biết phải tả thế nào nữa, nói chung khi nhìn vào mặt con chim hay mình luôn có một cảm giác khác lạ, cũng giống như khi bạn nhìn vào mặt của ai đó và nhận ra người đó trông sáng sủa và thông minh vậy.

TVC

Mình đóng tiền ngu cũng khá nhiều rùi nên đọc topic này thấy đã cả người... :). Cảm ơn các bác!
Tâm đắc nhất là câu "nhìn thần thái con chim"... có vẻ hỉu hỉu nhưng cái này cần hỏa hầu công lực cao mới được. Cỡ như mình thì chắc là bó, nhìn không ra nổi.

Các bác cho mình hỏi 1 câu: Nếu nói con chim dữ, thần thái thường uy nghi, tĩnh chim trông có vẻ phớt-ăng-lê không đếm xỉa tới xung quanh??? Vậy thì ý kiến "nên chọn con nào lanh lợi, lý lắc, hay sàn cầu" có vẻ đá nhau không các bác? Vậy cái nào mới đúng?

chủ topic nói những câu mà mình rất tâm đắc, mình chơi chim chỉ để nghe giọng, thi thoảng mang đi đấu đá tí nhưng cũng mất nhiều tiền ngu để rồi nhận ra được nhiều điều. thật đúng như bác nói, con chim quan trọng nhất là cái hồn của nó, nhiều lúc mình mua những con chim mà không cần nghe giọng, không cần nhìn nó đấu, chỉ cần treo chim lên và đứng lại gần để nhìn thoáng qua bóng bộ và nhìn thật kỹ khuân mặt của nó là ok. mình không biết phải tả thế nào nữa, nói chung khi nhìn vào mặt con chim hay mình luôn có một cảm giác khác lạ, cũng giống như khi bạn nhìn vào mặt của ai đó và nhận ra người đó trông sáng sủa và thông minh vậy.
Mình thích cách nhìn của bạn, khi ta mua 1 con chim với giá trị thấp 1,2 triệu chả lẽ phải mang ra trường trại để thử ???? hay 1 con chim ở nơi rừng núi hẻo lánh thì tìm đâu ra trường ( cội). Nếu bạn thích giọng hót thì treo ra cho nó kêu bộng và lắng nghe, nếu muốn suy đoán khả năng lì lợm của chú chim, hãy nhìn mặt nó (thần thái con chim) nếu muốn suy đoán về nết đấu hãy xem cách chuyền cầu và dáng bộ.... 1 con chim có đôi chân thánh thót và cặp mắt ngầu, khuôn mặt zữ tợn thì hãy mua ngay, đừng đợi đến lúc ra trường thử thì có còn là của mình nữa không , mà lúc đó thì giá nó cũng đã lên chót vót rồi !!!! đó là những nghiệm trải qua khi chơi chào mào. Chỉ khi nào bạn yêu chào mào thì bạn mới hiểu :D

chaomao cui

Hình như cái này còn có "thần giao cách cảm" nữa hay sao ấy nhỉ các bác. Khi đi tuyển 1 em bổi( trong 1 lồng mấy chục con), thấy em nào nó cứ hay nhìn mình là lụm về thôi.Hên xui nhỉ, heheheeh

caube1002

Mình thích cách nhìn của bạn, khi ta mua 1 con chim với giá trị thấp 1,2 triệu chả lẽ phải mang ra trường trại để thử ???? hay 1 con chim ở nơi rừng núi hẻo lánh thì tìm đâu ra trường ( cội). Nếu bạn thích giọng hót thì treo ra cho nó kêu bộng và lắng nghe, nếu muốn suy đoán khả năng lì lợm của chú chim, hãy nhìn mặt nó (thần thái con chim) nếu muốn suy đoán về nết đấu hãy xem cách chuyền cầu và dáng bộ.... 1 con chim có đôi chân thánh thót và cặp mắt ngầu, khuôn mặt zữ tợn thì hãy mua ngay, đừng đợi đến lúc ra trường thử thì có còn là của mình nữa không , mà lúc đó thì giá nó cũng đã lên chót vót rồi !!!! đó là những nghiệm trải qua khi chơi chào mào. Chỉ khi nào bạn yêu chào mào thì bạn mới hiểu :D
với chim bổi hoặc bổi lỡ thì có mang ra trường cũng chẳng có ý nghĩa vì nó đâu có chơi, nó mà chơi được thì chả có giá 1-2tr. tiện thể bác cho mình hỏi đôi chút. mình ở ngoài bác, chỗ mình kiếm cào cào khó quá nên cứ khoảng 1 tháng mình lại cho chim ăn sâu quy vài bữa, vì sợ nóng nên chẳng dám cho ăn nhiều, có cách nào khắc phục thiếu mồi tươi không bác nhỉ?