Mỗi ngày một câu chuyện

laohacrom

Cùng xem và suy ngẫm nhé!
Clip này mềnh xem cũng khá nhiều lần rồi, lần nào cũng xúc động ,hưng hôm nay mềnh nhận ra 1 điều khác ,chắc hẳn ai cũng rưng rưng nước mắt thôi khi đến đoạn người cha ngồi bên chiếc banh kem mừng SN của con gái và tập diễn đạt cho con gái hiểu tình thương của cha câm điếc ,chỉ thông qua hành động của ông ấy mới thật sự làm người xem rơi nước mắt chứ ko phải bằng lời nói,bài học rút ra : hành động để người khác nhận thấy mình đã yêu thương họ nhiều thế nào ,chỉ có thế mới rung động đến nơi sâu lắng nhất của cảm xúc ,nhiều hơn gấp ngàn lời nói .
Văn chương dỡ tệ ko diễn đạt hết ý, có bác nào văn hay chữ tốt làm 1 bài bình luận cho ae đọc với nào ...

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
gửi bởi tinatino:
HAI CÂY LÚA

Có hai hạt lúa nọ được giữ lại để làm hạt giống cho vụ sau vì cả hai đều là những hạt lúa tốt, đều to khỏe và chắc mẩy.

Một hôm, người chủ định đem chúng gieo trên cánh đồng gần đó. Hạt thứ nhất nhủ thầm:

“ Dại gì ta phải theo ông chủ ra đồng. Ta không muốn cả thân mình phải nát tan trong đất. Tốt nhất ta hãy giữ lại tất cả chất dinh dưỡng trong lớp vỏ này và tìm một nơi lý tưởng để trú ngụ.” Thế là nó chọn một góc khuất trong kho lúa để lăn vào đó.

Còn hạt lúa thứ hai thì ngày đêm mong được ông chủ mang gieo xuống đất. Nó thật sự sung sướng khi được bắt đầu một cuộc đời mới.

Thời gian trôi qua, hạt lúa thứ nhất bị héo khô nơi góc nhà bởi vì nó chẳng nhận được nước và ánh sáng. Lúc này chất dinh dưỡng chẳng giúp ích được gì- nó chết dần chết mòn. Trong khi đó, hạt lúa thứ hai dù nát tan trong đất nhưng từ thân nó lại mọc lên cây lúa vàng óng, trĩu hạt. Nó lại mang đến cho đời những hạt lúa mới...

Đừng bao giờ tự khép mình trong lớp vỏ chắc chắn để cố giữ sự nguyên vẹn vô nghĩa của bản thân mà hãy can đảm bước đi, âm thầm chịu nát tan để góp cho cánh đồng cuộc đời một cây lúa nhỏ - đó là sự chọn lựa của hạt giống thứ hai.

Tôi hy vọng đó cũng sẽ là sự lựa chọn của bạn và tôi khi đứng trước cánh đồng cuộc đời bao la này.."

Hình ảnh hai hạt lúa được nhân hóa để mang đến thông điệp cho con người. Mượn cánh đồng lúa để ví cánh đồng đời.
Thông điệp ngày hôm nay hay quá bác Tâm ơi."Đừng bao giờ tự khép mình trong lớp vỏ chắc chắn để cố giữ sự nguyên vẹn vô nghĩa của bản thân mà hãy can đảm bước đi, âm thầm chịu nát tan để góp cho cánh đồng cuộc đời một cây lúa nhỏ - đó là sự chọn lựa của hạt giống thứ hai.

Tôi hy vọng đó cũng sẽ là sự lựa chọn của bạn và tôi khi đứng trước cánh đồng cuộc đời bao la này..."

Dẫu biết cánh đồng đời là khó khăn, thử thách.Không bình yên như cánh đồng lúa.

Mình có sưu tầm bài hát nghe ngọt ngào mà có liên quan đến cây lúa. Thay đổi không khí một chút. Thank

ARCH VIET

Chào Mào TP.HCM
Ngọn nến không cháy

Trong thành phố nọ có hai cha con sống với nhau rất vui vẻ, hạnh phúc. Một hôm, đứa bé chẳng may bị bệnh và ra đi mãi mãi. Người cha quá đau khổ, tuyệt vọng, quay lưng lại với tất cả mọi người. Ông chẳng thiết tha gì với cuộc sống nữa. Ông tự nhốt mình trong phòng và khóc mãi.
Một hôm, người cha ngủ thiếp đi và ông mơ một giấc mơ kỳ lạ. Trong giấc mơ, ông gặp một đoàn người rước đèn. Tất cả các ngọn nến đều lung linh tỏa sáng, trừ ngọn nến của đứa bé cuối. Đứa bé cầm một ngọn nến không được thắp sáng. Nhìn kỹ hơn, ông nhận ra đứa bé chính là con gái bé bỏng của mình.
Ông tiến lại gần và hỏi con rằng: " Tại sao nến của con lại không cháy?". Đứa bé đã đáp rằng: " Con đã cố lắm rồi nhưng không được cha à! Mỗi lần con thắp lên ngọn nến thì những giọt nước mắt của cha lại dập tắt ngọn nến của con". Đến đó thì người ta choàng tỉnh. Từ đó ông lấy lại thăng bằng, lại sống vui vẻ, giúp đỡ mọi người xung quanh bởi ông không muốn những giọt nước mắt của ông lại dập tắt ngọn nến hy vọng của con ông.
Tôi đã đọc câu chuyện này trên một cuốn tạp chí vào lúc tôi đau khổ, tuyệt vọng nhất khi mất đi người thân yêu của mình. Tôi hy vọng câu chuyện này sẽ giúp ai đó giống tôi, vơi bớt đi nỗi đau. Nước mắt chỉ có thể xoa dịu phần nào nỗi đau chứ không thể làm tan biến đi hoàn toàn nỗi đau nỗi mất mát to lớn đó. Hãy cứ khóc khi bạn cần, nhưng hãy đứng lên vững vàng bạn nhé! Bởi ngoài kia đâu đó, ở một nơi nào đó, người thân của bạn đang nhìn bạn mỉm cười.
<Sưu tầm>

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Ngọn nến không cháy

Trong thành phố nọ có hai cha con sống với nhau rất vui vẻ, hạnh phúc. Một hôm, đứa bé chẳng may bị bệnh và ra đi mãi mãi. Người cha quá đau khổ, tuyệt vọng, quay lưng lại với tất cả mọi người. Ông chẳng thiết tha gì với cuộc sống nữa. Ông tự nhốt mình trong phòng và khóc mãi.
Một hôm, người cha ngủ thiếp đi và ông mơ một giấc mơ kỳ lạ. Trong giấc mơ, ông gặp một đoàn người rước đèn. Tất cả các ngọn nến đều lung linh tỏa sáng, trừ ngọn nến của đứa bé cuối. Đứa bé cầm một ngọn nến không được thắp sáng. Nhìn kỹ hơn, ông nhận ra đứa bé chính là con gái bé bỏng của mình.
Ông tiến lại gần và hỏi con rằng: " Tại sao nến của con lại không cháy?". Đứa bé đã đáp rằng: " Con đã cố lắm rồi nhưng không được cha à! Mỗi lần con thắp lên ngọn nến thì những giọt nước mắt của cha lại dập tắt ngọn nến của con". Đến đó thì người ta choàng tỉnh. Từ đó ông lấy lại thăng bằng, lại sống vui vẻ, giúp đỡ mọi người xung quanh bởi ông không muốn những giọt nước mắt của ông lại dập tắt ngọn nến hy vọng của con ông.
Tôi đã đọc câu chuyện này trên một cuốn tạp chí vào lúc tôi đau khổ, tuyệt vọng nhất khi mất đi người thân yêu của mình. Tôi hy vọng câu chuyện này sẽ giúp ai đó giống tôi, vơi bớt đi nỗi đau. Nước mắt chỉ có thể xoa dịu phần nào nỗi đau chứ không thể làm tan biến đi hoàn toàn nỗi đau nỗi mất mát to lớn đó. Hãy cứ khóc khi bạn cần, nhưng hãy đứng lên vững vàng bạn nhé! Bởi ngoài kia đâu đó, ở một nơi nào đó, người thân của bạn đang nhìn bạn mỉm cười.
<Sưu tầm>
Câu chuyện bác gửi tới hôm nay tuy ngắn nhưng thật nhiều ý nghĩa.Thanks bác nhé!
Thân chào, tinatino

thichchaomao

Chào đại gia đình ORG.

Một sinh linh bé nhỏ đã chào đời, với tình yêu thương,niềm hân hoan của người làm cha làm mẹ, mình xin chia sẽ với các anh em thiên thần bé nhỏ đáng yêu với các bạn.

Chúc các bạn vui vẻ, yêu đời.

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Góp vui với AE câu chuyện ngày nay (15/8/2012):

HỘI THI CHIM MỞ RỘNG LẦN THỨ I

Thưa toàn thể các quí anh, quí chị, quí bạn ở khắp tất cả mọi nơi trong và ngoài nước!
Như chúng ta đã biết mấy hôm vừa qua có cuộc gặp mặt của các nghệ nhân (NN) để bàn bạc về chuyện thi chim. Sau những giờ bàn bạc sôi nổi, các NNđã quyết định cũng mở Hội thi chim theo gương các cụ.

Và hôm nay với sự có mặt đông đủ của các quí anh, quí chị, quí bạn cho phép tôi được khai mạc Hội thi chim! (vỗ tay) Tới dự cuộc thi hôm nay có các đội từ khắp mọi miền đất nước như:.

Đại diện cho đội HN là chim của anh Công Thành.
Đại diện cho đội ĐN là chim của anh Hoàng An.
Đại diện cho đội HUE là chim của anh Kiên Cường.
Đại diện cho đội BĐ là chim của anh Nguyễn Khang.
Đại diện cho đội NT là chim của anh Hoàng Giang.
Đại diện cho đội SG là chim anh Tuấn Ngọc.​

...
Xin một trang vỗ tay chào đón cho các đội thi và chim của họ.

Cuộc thi sẽ không thành nếu không có Ban Giám Khảo. Trong BGK hôm nay trước tiên là những quí anh đã từng được giải chim to, khỏe, lông mượt trong những năm qua. Xin 1 tràng vỗ tay cho các quí anh Khắc Minh, Thế Phương và Anh Tuấn!
Vâng, cuộc thi sẽ chuẩn xác hơn, đầy đủ hơn với sự hiện diện của các quí chị có kinh nghiệm nhiều năm chăm sóc và luyện chim. Xin một tràng vỗ tay cho các quí chị Quỳnh Anh, Minh Huệ, Phương Hoa!

Chim to không phải tự to
Chim to là cũng bởi do tập tành
Chim to ít tập đã đành,
Chim còi cố tập để thành chim to!
Nhưng mà các đội khỏi lo
Đội nào cũng có chim to cơ mà
Chim nào to nhất đưa ra,
Sau đây „Hi vọng Bài ca” bắt đầu!

Thưa các qúi anh, quí chị!
Mục đích cuộc thi hôm nay không phải là thi chim trắng hay chim đen, chim to hay chim nhỏ, chim nhiều lông hay ít lông, mà thi chim lên cao hay lên thấp, chơi hay hay bỏ chơi.
Đề nghị tất cả các quí vị không được mất trật tự, hay gây ồn ào làm chim mất chủ động không lên được hoặc lên không đều!
Các qúi anh hãy phát huy truyền thống tôn trọng phụ nữ, nhường cho các quí chị đứng gần lên phía trước để nhìn thấy chim được rõ hơn! Xin lưu ý các quí chị không được sờ vào chim kẻo nó giật mình không thi được!

Sắp đến giờ cởi trùm. Đề nghị các quí anh dự thi giữ nghiêm nội qui thi, không được cho tay móc chim ra mà để chim tự chui ra!
Vâng, các qúi anh dự thi đã cởi trùm, chim đã thò ra và lên cả rồi.
Đề nghị tất cả các quí khách nhiệt liệt cổ vũ!(vỗ tay)

Trong lúc BGK hội thảo bình chọn, các anh chị có thể đến gần ngắm, sờ hay vuốt ve chim mình yêu thích, chỉ lưu ý một điều đây không phải chim nhà!!!

Thưa tất cả các qúi khách!
Thưa tất cả các bạn!
Sau cuộc hội thảo căng thẳng, chim của qúi anh nào cũng to, khoẻ, lông mượt, căng đầy sức sống, BGK cuối cùng cũng đi đến kết quả như sau.
-Giải "Chim duyên dáng” sẽ thuộc về anh Tuấn Ngọc đến từ SG. Đề nghị chị Xuân Quỳnh hoa khôi NT lên trao giải!
-Giải "Chim được Khán giả yêu thích” thuộc về anh Hoàng An đế từ ĐN. Đề nghị chị Yến Ngọc người đẹp VT lên trao giải!
-Giải "Khuyến khích" chim của anh Hoành Giang đến từ NT. Đề nghị chị Mỹ Hằng, hoa khôi HN lên sân khấu!
-Giải 3 thuộc về chim của anh Nguyễn Khang đến từ BĐ. Đề nghị Chị Hải Châu Miss SG lên ngay!
Xin các quí khách cho một tràng vỗ tay nồng nhiệt chào đón các quí anh của các đội được giải!

Vâng, thưa tất cả các quí vị!
Các quí vị đã được chiêm ngưỡng chim của anh Công Thành. Sau cơn bão táp của cuộc đời tưởng chim của anh không qua khỏi, nhưng các quí vị đã thấy, chim anh đã vượt qua, khoẻ hơn bao giờ hết, và hôm nay một sự bất ngờ "Á hậu” đã thuộc về chim của anh. Xin một tràng vỗ tay nhiệt liệt tới anh Công Thành đến từ HN. Đề nghị chị Thanh Hương người đẹp HUE lên trao phần thưởng!

Vâng có lẽ chúng ta ai cũng biết người thắng cuộc thi hôm nay là ai. Anh thật xứng đáng! Bỏ bao công sức, thời gian luyện cho chim không những to, khỏe, muợt mà còn bền bỉ, kiên cường như anh.
Xin 1 tràng vỗ tay thật lớn cho anh Kiên Cường đến từ HUE. Đề nghị trưởng BGK, chị Minh Huệ lên sân khấu!

Thưa các quí anh, quí chị, quí bạn!
Trăm năm trong cõi người ta,
Chim nào chẳng thích bay ra khỏi lồng,
Cuộc thi giờ đã là xong,
Đố ai nhốt được vào lồng chim kia?
Nhốt được sẽ có thưởng bia,
Giờ xin bế mạc, đã khuya tôi về.

Hội thi chim xin được khép lại đây. Xim cảm ơn và hẹn gặp lại các quí vị ở Hội thi tới!

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Kakakakaa...Sắp tới Hội thi, bác Đức góp vui bài này hay quá. Thanks Nghệ nhân Minh Đức nhé
Thân chào, tinatino

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Kakakakaa...Sắp tới Hội thi, bác Đức góp vui bài này hay quá. Thanks Nghệ nhân Minh Đức nhé
Thân chào, tinatino

Em biết bác chuẩn bị làm người phát ngôn của BTC nên em post bài phát biểu mẫu này lên để bác xem rồi rút kinh nghiệm cho bài viết của mình. Hahahaha
Bác nhớ không lấy nguyên văn bài viết trên đấy nhé. Chúc bác thành công.

Thân!

aolinhxanh

haha ... bác Đức ủ bài này lâu lém rùi phải không? bao nhiêu cuộc thi trước không post, đợi đến bi giờ mới cho anh em đọc, haha... hài quá.
Cám ơn Bác nhiều.
Cuộc thi này được chuẩn bị cũng lắm công phu, thấy anh em cũng vất vả nhiều quá. Mong cuộc thi được thành công tốt đẹp.
Thân chào

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Tiếp tục câu chuyện về thi chim ngày hôm nay (16/8/2012) nữa nhé. Hehehehe

LẦN ĐẦU TỔ CHỨC THI CHIM

Ở một địa phương nọ tổ chức thi chim cảnh. Vì đây là cuộc thi đầu tiên ở địa phương nên thu hút rất đông các thí sinh tham gia. Trong cuộc thi này đa số là các cụ ông ở địa phương tham gia.
Đến ngày dự thi các cụ mang chim đến tập trung ngay tại bãi đất trống tại công viên để thi. Vì là cuộc thi đầu tiên nên mọi người tập trung rất đông và chen lấn lẫn nhau. Ban tổ chức liền cử một thành viên trong ban tổ chức (tinatino) lên khán đài để ổn định tình hình.

Anh tinaitino lên khán đài chính và nói thét lên trong micro:

Alô-Alô đề nghị trật tự.

Ban tổ chức yêu cầu như sau:

Cụ nào chim lông trắng tập trung bên trái

Cụ nào chim lông đen tập trung bên phải

Cụ nào chim lông màu tập trung chính giữa

Cụ nào chim nhỏ thì đứng trên, chim lớn đứng dưới

Cụ nào không có chim thì lui ra phía sau.

Bỗng anh ta kêu to:

Ấy ấy các em nhỏ kia không được chọc vào chim của bác Tiger Lee đấy nhé!

Sưu tầm có cải biên chút tí.

Thân chào/chaomao_mduc

P/S: Đội mũ bảo hiểm thui.;););)

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
trời chắc chim bác Tiger Lee bị chọc đau lắm đấy, mấy khán giả kì quá nhé!!!

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Trời, Cụ Lý ơi là Cụ Lý! Có con chim mà cũng ko biết giữ, để mấy em chọc phá quá vậy. Nó mà tuột lửa lấy chim đâu mà chơi, lần sau nhớ cẩn thận hơn nhé.
À, mà chim Cụ Lý xếp vào nhóm nào Đức ơi ? Sao ko chịu vào hàng mà đứng lớ ngớ cho người ta chọc vậy, rụng lông hết bây giờ.
.....kakakakakkka.....
Thân chào, tinatino

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Trời, Cụ Lý ơi là Cụ Lý! Có con chim mà cũng ko biết giữ, để mấy em chọc phá quá vậy. Nó mà tuột lửa lấy chim đâu mà chơi, lần sau nhớ cẩn thận hơn nhé.
À, mà chim Cụ Lý xếp vào nhóm nào Đức ơi ? Sao ko chịu vào hàng mà đứng lớ ngớ cho người ta chọc vậy, rụng lông hết bây giờ.
.....kakakakakkka.....
Thân chào, tinatino

Chim cụ ấy xếp hàng phía bên phải bác à nhưng do chú Sỹ (impala) được quyền vào trong để móc chim, chăm sóc chim mà chú này thì tính hay nghịch chim. Tội cho chim của cụ ấy, tụt lửa luôn rớt ngay vòng đầu.

Nhắc nhở:
- Cụ Lý lần sau cận thận hơn, khi nào thấy chim căng cứng, sung, không sợ người nữa thì hay mang đi thi nhé.
- Còn chú Sỹ thì ko nên chọc phá chim người khác nhé, mặc dù có thích thì cũng ráng chịu chờ thi xong mượn chim bác ấy về mà nghịch. Hahahaha

Mấy bác cũng nên học hỏi để rút kinh nghiệm, không phải gặp chuyện như cụ Lý nữa nhé. Chúc chim các cụ luôn khỏe mạnh và luôn căng cứng.

Thân chào/chaomao_mduc

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Câu chuyện ngày hôm nay (17/8/2012) bằng 1 clip hài của Hoài Linh nhé.

HỘI THI CHIM

Chúc cả nhà cuối tuần dzui dzẻ.

impala

Chim Thầy
Câu chuyện hội thi chim (tiếp...) 17/08

Sau khi chim cụ Tiger Lee bị loại ngay vòng 1 do bị chọc quẹo... và vòng 1 cũng qua... anh Tinatino bước lên bục tiếp tục điều khiển hội thi...

Đề nghị các cụ trật tự... vòng 1 đã qua... có tất cả 20 chú chim bị loại... lý do là vì chim các cụ không căng, cụp mào, rỉa lông (chắc lâu ngày không tắm), phơi nắng... đặc biệt có chim cụ Tiger Lee bị loại vì bị chọc... xin chia buồn với các cụ... BTC khuyên các cụ về ủ chim, không tiếp xúc với chim mái kẻo kiệt sức mà tuột lửa, hạn chế đi dợt vì chim các cụ không căng nhé...

Sau đây BTC xin tiếp tục vòng 2: vì đây là hội quy tụ rất nhiều cụ từ các vùng miền... nên để tạo điều kiện giao lưu cho tất cả các cụ... BTC xin xếp chim các cụ như sau:

- mời chim các cụ trong địa phương... tập chung tất cả ở bên phải

Xin các bác trong ban trật tự và dời chim di chuyển chim các cụ cẩn thận... tránh làm rụng lông, mất căng, cụp mào chim các cụ... đặc biệt lưu ý đến các em nhỏ kẻo chim các cụ hoảng mà mất phong độ... xin mời khán giả muốn giao lưu với chim các cụ di chuyển qua bên phải luôn...

- mời chim các cụ từ địa phương khác đến... xin vui lòng tập chung bên trái

ấy ấy... chim cụ nào mà chạy lung tung thế kia... mời chú Vitieubao dời chim đó vào ngay... ano ano... chim của ai thế chú Vitieubao...

Chú ấy đáp: Dạ... chim của cụ Leo ạ...

Anh Tinatino: ấy... chim cụ Leo là chim địa phương mà qua đó chi? đề nghị chú Vitieubao dời chim cụ vào... nhẹ nhẹ thôi nhé... tui thấy chim cụ ấy căng quá...

sau đó chú vitieubao kiểm tra khu vực đó coi có con bướm hay chim mài nào ko mà sao chim cụ Leo cứ đòi qua đó thế kia...

Ô kê... các cụ cho chim vào vị trí hết chưa? yêu cầu các cụ để chim đúng vị trí... ko rờ mó gì để Ban Giám Khảo làm việc nhé...

BTC tuyên bố vòng 2 bắt đầu....

Thân! Impala

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
ác.hôm nay a coi chừng hok mấy cụ xách dao đi chém a đó,kaka.1 câu chuyện ly kì hài hước

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Câu chuyện ngày hôm nay (18-8-2012):
HÌNH TRÌNH ĐI THI CHIM

Trong một ngôi làng nọ có 1 anh chàng tên Đoán (nick là doanlengoc) rất mê chim, nhà anh có nuôi một con chim cm rất to đẹp, hót rất hay và chơi rất sung anh thích lắm.

Một dịp nọ nghe nói có hội thi chim hiótt hay mở rộng lần thứ 1 tại TPHCM, anh Đ mừng rỡ liền đem con chim của mình đi thi. Sau khi bắt xe về thàn phố do xe đông khách quá nên anh phải đứng mà khách đứng cũng đông còn đường thì gồ ghề , sợ con chim của mình bị chèn ép mệt hót kô hay a nảy ra ý định là bỏ cái lồng chim dưới gầm ghế xe.
Nhìn sang bên phải là một cô gái trẻ anh bèn nói:
- Em ơi em, em làm ơn ngồi lui lại banh rộng đùi ra chút cho anh nhét con chim anh vô tí.

Cô gái nghe vậy thì tức giận chửi anh Đ là ..... Anh liền lui lại hàng ghế sau và thấy 2 người phụ nữ ngồi kế nhau nhìn có vẻ thân thiện a liền nói:
- Chị ơi chị làm ơn ngồi lui vô banh đùi ra cho tui nhét con chim tui vô tí đc kô?

Chị ta nghe thấy sượng đỏ cả mặt liền kô nói quay đi chỗ khác. Chị bên cạnh có vẻ hiểu biết thấy tay anh cầm cái lồng chim thì hiểu ý liền nói với anh:
- Trời con chim của anh đẹp quá ha, bự quá ha, lông mượt ghê nhìn thích quá.

P/S: Lại đội mũ bảo hiểm nữa rồi. Hahahaha

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ. Thân chào/chaomao_mduc