Mỗi ngày một câu chuyện

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Câu Chuyen của ngày hôm nay, thứ Ba ngày 07/08/2012 với tiêu đề :
3 người khách đặc biệt

Một người phụ nữ đi ra ngoài về, đến trước nhà mình bà nhìn thấy ba người đàn ông lớn tuổi ngồi phía trong sân nhà. Bà không nhận ra họ là ai nhưng vẫn nói: “Tôi không nghĩ tôi biết các ông, nhưng các ông có vẻ đói. Hãy vào trong và ăn một chút gì đó”.

“Chủ nhà có ở nhà không?” - một trong 3 người đàn ông hỏi. “Không - người phụ nữ đáp - Ông ấy đã ra ngoài rồi”. “Vậy chúng tôi không thể vào trong”, nói rồi ba người vẫn ngồi im chỗ cũ.

Chiều, khi chồng về, người phụ nữ đã kể với ông những gì đã xảy ra. Nghe xong, người chồng vồn vã: “Đi nói với họ tôi đã về và mời họ vào nhà ngay”.

Người phụ nữ ra ngoài và mời ba người khách nọ vào.

“Chúng tôi không vào cùng với nhau”, họ nói.

“Tại sao không?”, người phụ nữ không hiểu.

Một người chỉ vào hai người đi cùng, giới thiệu: “Ông này là Wealth, ông ấy là Success. Còn tôi, Love”. Rồi ông tiếp: “Bây giờ bà hãy vào nhà và hỏi chồng bà xem trong ba chúng tôi, ai được vào nhà”.

Người phụ nữ vào nhà, thuật lại những điều đó với chồng. Chồng bà đã tỏ ra vui mừng khôn xiết: “Thật tuyệt! Hãy mời ông Wealth vào! Hãy cho ông ấy vào và mời hai người kia vào chung với ông Wealth”.

Người phụ nữ phản đối chồng: “Trời ơi, tại sao chúng ta không cho ông Success vào?”.

Con dâu của họ, đứng ở phía trong đã nghe được câu chuyện. Từ góc nhà, cô vội chạy ra với đề xuất: “Chẳng tốt hơn sao nếu chúng ta mời ông Love vào? Nhà của chúng ta sẽ chan chứa Love”.

"Có lẽ con dâu đã nói đúng. Chúng ta hãy mời ông Love vào làm vị khách quý của cả nhà” - người chồng nói với vợ.

Người phụ nữ đi ra ngoài và nói với 3 người đàn ông: “Trong các ông ai là Love? Xin mời vào trong làm khách của chúng tôi”.

Love đứng dậy, theo người phụ nữ vào nhà. Hai người còn lại cũng đứng dậy và đi vào theo. Rất ngạc nhiên, người phụ nữ hỏi Wealth và Success: “Tôi chỉ mời ông Love, sao các ông lại đi theo?”.

Họ cùng đáp: “Nếu bà mời Wealth hay Success, hai người chúng tôi sẽ ở lại. Nhưng khi bà mời Love, ở bất cứ nơi nào ông ấy đến, sẽ có mặt cả hai chúng tôi. Love đi bất cứ nơi nào, cũng có Wealth và Success”.

Love - tình yêu; Wealth - sự giàu sang và Success - sự thành đạt. Trong 3 vị khách đặc biệt này, bạn muốn ai là người đầu tiên có mặt trong cuộc sống của mình?...

----------------------
Thân chào, tinatino

ChaoMao_NA

1 phiếu cho tình yêu nào. cha ông có câu thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn mà :D

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Café sữa vs café đen

Vào quán uống nước, em luôn gọi café đen. Anh luôn gọi café sữa.
Người ta mang nước ra, luôn luôn nhầm lẫn. Anh café đen. Em café sữa.
Em nhanh tay đổi 2 món. Người bồi bàn đứng ngẩn ra, mặt đầy vẻ thắc mắc. Anh cười trừ. Đợi người ta đi, anh trách: “Sao không để người ta đi rồi em hãy đổi? Làm mất mặt anh quá!!!” Em cười phá lên: “Đằng nào cũng vậy. Đâu có gì mắc cỡ!”.
Em con gái mà lại thích café đen.
Anh con trai nhưng rất thích café sữa.
Em bảo café đen nguyên chất, tuy đắng nhưng uống rồi sẽ mang lại dư vị, mà nếu pha thêm sữa thì sẽ chẳng còn cảm giác café nữa.
Anh bảo café cho thêm tí sữa sẽ đậm mùi café hơn, lại còn cảm giác ngọt ngào của sữa…
Anh và em luôn thế. Khác nhau hoàn toàn.
Anh và em không yêu nhau. Đơn giản chỉ là bạn bè. Mà không, trên bạn bè 1 chút. Gần giống như tình anh em.
Nhưng em không chịu làm em gái anh. Em bảo, em gái có vẻ phụ thuộc vào anh trai, có vẻ yếu đuối, có vẻ… hàng trăm cái “có vẻ” và em không đồng tình.
Anh cũng không muốn anh là anh trai của em. Anh trai suốt ngày phải lo cho em gái, bị nhõng nhẽo, vòi vĩnh đủ thứ. Anh không thể kiên nhẫn.

Lâu lâu em hẹn anh ra ngoài đi uống café. Em café đen, anh café sữa.
Thỉnh thoảng buồn buồn anh lôi em đi vòng vòng, rốt cuộc cũng đến quán nước. Anh café sữa. Em café đen.
Anh có bạn gái. Bạn gái anh xinh xắn, rất dịu dàng, nữ tính. Đi với anh giống như 1 con thỏ non yếu ớt. Anh tự hào bảo, cô ấy không “ba gai”, bướng bỉnh như em.
Em có bạn trai. Bạn trai em đẹp trai, galant, luôn chiều chuộng em. Đi với em, anh ấy không bao giờ khiến em tức chết. Em kiêu hãnh khoe, anh ấy thực sự là chỗ dựa vững chắc.
2 cặp thỉnh thoảng gặp nhau. Em vẫn café đen. Anh luôn café sữa.
Bạn trai em nói, anh đổi ly cho em. Em không chịu, café đen là sở thích của em.
Bạn gái anh thắc mắc, anh không uống café đen như những người con trai khác. Anh nhún vai, café sữa hợp khẩu vị với anh.
Trong lúc nói chuyện, thường thường anh và em vẫn cãi nhau. Bạn trai em luôn là người hòa giải. Bạn gái anh dịu dàng nói anh phải biết nhường nhịn con gái.
Cuối cùng anh là anh. Em vẫn là em.
Anh chia tay bạn gái. Cũng có thời gian chông chênh. Nhưng anh không hối tiếc. Anh và cô căn bản không hợp nhau. Dù cô ra sức chiều chuộng anh, nhưng anh vẫn thấy thiếu thiếu cá tính gì đó. Mà cá tính thiếu ấy mới thật sự hấp dẫn anh.
Em chia tay bạn trai. Có một lúc cảm thấy trống vắng. Nhưng em không hối hận. Em và bạn trai không tìm được tiếng nói chung. Dù anh ấy không khiến em bực mình, ít khi gây sự với em. Nhưng em vẫn thấy thiếu thiếu. Mà “thiếu thiếu” ấy làm em chán nản.
Anh và em không hẹn mà gặp nhau ở quán café cũ.
Em gọi café đen.
Anh gọi café sữa.
Người bồi đã quen với 2 người. Anh ta không để nhầm chỗ nữa.
Anh yên lặng. Em cũng không nói. Đợi người bồi đi, anh kéo ly café đen về phía mình, đẩy ly café sữa về phía em.
Hôm đó 2 người uống thử “khẩu vị” của người kia.
Đêm ấy, anh nhắn tin cho em “Café đen hay thật! Anh bắt đầu thấy thích nó!”
Em nhắn tin lại cho anh “Café thêm sữa cũng rất tuyệt vời. Em sẽ uống café sữa…”
Sau đó em và anh luôn đi cùng nhau, bất luận ở đâu, em cũng luôn gọi café sữa cho em và không quên gọi café đen cho anh…
Café đen hay café sữa đều là café, phải không?
Tình yêu đắng hay tình yêu ngọt đều là tình yêu… chẳng phải sao???

Sưu tầm ngày 08/08/2012.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Sao nghe giống chuyện tình của bác Đức nhà mình vậy nè trời, ...có phải vậy ko Đức ơi?
Thân chào, tinatino

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Đơn giản mà vui, dể thương quá anh đức. Hóa ra đây là chuyện tình của anh Duc ah

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Sao nghe giống chuyện tình của bác Đức nhà mình vậy nè trời, ...có phải vậy ko Đức ơi?
Thân chào, tinatino

Giống đến 90% rùi bác à. Chỉ khác là em không uống được cafe luôn, chỉ uống sửa thôi. Hehehe
Có bác nào giống em không vậy?

Thân chào/chaomao_mduc

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Giống đến 90% rùi bác à. Chỉ khác là em không uống được cafe luôn, chỉ uống sửa thôi. Hehehe
Có bác nào giống em không vậy?

Thân chào/chaomao_mduc
Sau này khi thấy loại sữa của Anh show hàng, em mới chuyển qua sữa mà. Trước đây vẫn là càphê sữa đúng không?
Thân chào, tinatino

pepsi47

Moderator
Sau này khi thấy loại sữa của Anh show hàng, em mới chuyển qua sữa mà. Trước đây vẫn là càphê sữa đúng không?
Thân chào, tinatino
A Tâm show hàng sữa gì cho a Đức vậy em tò mò quá hic, câu truyện rất hay thanks a Đức, thân pepsi47.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Rồi café sữa có pha với café đen chưa bác Đức , chúc bác gia đình hạnh phúc !

Thân , black_fish9402 ,

laohacrom

Bức Thư của tổng thống Mỹ gửi cho thầy hiệu trưởng

Tổng Thống Abraham Lincoln (1809-1865) còn được biết dến với tên Abe Lincoln, tên hiệu Honest Abe, Rail Splitter, Người giải phóng vĩ đại) là Tổng thống Hoa Kỳ thứ 16, người đã dẫn dắt nước Mỹ vượt qua cuộc nội chiến Hoa Kỳ, và là người đã chấm dứt chế độ nô lệ tại quốc gia này.

Tiếc thay, cũng bởi không thõa hiệp với cái ác, ông đã bị ám sát chết ngày 15/4/1865 Vị Tổng Thống Hoa Kỳ Abraham Lincoln đã viết một lá thư gửi thầy hiệu trưởng ngôi trường nơi con trai ông theo học. Lá thư như sau (xin được trích dịch một số nội dung - theo Wikipedia)

Kính gửi Thầy!

Con tôi sẽ phải học tất cả những điều này, rằng không phải tất cả mọi người đều công bằng, tất cả mọi người đều chân thật. Nhưng xin Thầy hãy dạy cho cháu biết: cứ mỗi một kẻ vô lại ta gặp trên đường phố thì ở đâu đó sẽ có một người chính trực; cứ mỗi một chính trị gia ích kỷ ta sẽ có một nhà lãnh đạo tận tâm.

• Xin thầy hãy dạy cháu biết cứ mỗi kẻ ghét bỏ ta thì ta lại tìm thấy một người bạn. Bài học này sẽ mất nhiều thời gian, tôi biết, nhưng xin thầy hãy dạy cho cháu hiểu rằng một đồng đô la kiếm được do công sức lao động của mình bỏ ra còn quý giá hơn nhiều so với năm đô la nhặt được trên hè phố.
  • Xin thầy hãy dạy cho cháu biết cách chấp nhận thất bại và cách tận hưởng niềm vui chiến thắng. Xin hãy dạy cháu tránh xa sự đố kỵ.
  • Xin dạy cho cháu biết được bí quyết của niềm vui thầm lặng. Dạy cho cháu biết được rằng những kẻ hay bắt nạt người khác nhất lại là những kẻ dễ bị đánh bại nhất.
  • Xin hãy giúp cháu nhìn thấy thế giới kỳ diệu của sách nhưng cũng cho cháu có đủ thời gian để lặng lẽ suy tư về sự bí ẩn muôn thuở của cuộc sống: đàn chim tung cánh bay trên bầu trời, đàn ong bay lượn trong nắng và những bông hoa nở ngát bên đồi xanh.
  • Xin thầy hãy dạy cho cháu biết rằng thà bị điểm kém còn hơn gian lận trong thi cử.
  • Xin hãy tạo cho cháu có niềm tin vào ý kiến riêng của bản thân, cho dù tất cả mọi người xung quanh đều cho rằng ý kiến đó hoàn toàn sai lầm.
  • Xin hãy dạy cho cháu biết cách đối xử dịu dàng với những người hòa nhã, và cứng rắn với những kẻ thô bạo. Xin tạo cho cháu sức mạnh để không chạy theo đám đông khi tất cả mọi người đều chạy theo thời thế.
  • Xin hãy dạy cho cháu biết, phải lắng nghe tất cả mọi người, nhưng cũng xin thầy dạy cho cháu biết cần phải sàng lọc lấy những gì tốt đẹp...
  • Xin hãy dạy cho cháu biết cách mỉm cười khi buồn bã... Xin hãy dạy cho cháu biết rằng không có sự xấu hổ trong những giọt nước mắt.
  • Xin hãy dạy cho cháu biết chế diễu những kẻ yếm thế và cẩn trọng trước sự ngọt ngào đầy cạm bẫy.
  • Xin hãy dạy cho cháu rằng có thể bán cơ bắp và trí tuệ cho người trả giá cao nhất, nhưng không bao giờ cho phép ai ra giá mua trái tim và tâm hồn mình.
  • Xin hãy dạy cho cháu biết ngoảnh tai làm ngơ trước một đám đông gào thét... và đứng thẳng người bảo vệ những gì cháu cho là đúng.
  • Xin hãy đối xử với cháu nhẹ nhàng nhưng đừng vuốt ve nuông chiều cháu, bởi vì chỉ có sự thử thách của lửa mới tôi luyện nên một con người cứng rắn.
  • Xin hãy giúp cháu có được sự can đảm để không dung thứ sự sai trái, và giúp cho cháu có đủ sự bền chí để là người dũng cảm.
  • Xin hãy dạy cho cháu biết rằng, cháu phải luôn có niềm tin tuyệt đối vào bản thân, bởi vì khi đó cháu sẽ có niềm tin tuyệt đối vào nhân loại.
Đây quả là một yêu cầu quá lớn, tôi biết, thưa thầy. Nhưng xin thầy cố gắng hết sức mình, nếu được vậy con trai tôi quả là một cậu bé hạnh phúc và may mắn !

Abraham Lincoln
-Sưu tầm-

Sửa bởi Amin:

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Cám ơn bácl laohacrom về bài viết gửi ngày hôm nay Thứ Năm 09/08/2012. Rất bất ngờ khi Vưa qua ngày mới bác đã gửi Bai hay cho topic này.
Thân Chào, tinatino .

impala

Chim Thầy
Gởi các bác câu chuyện ngày hôm nay 10/08

Thật buồn cười

Thật buồn cười là sao tờ tiền 10.000đ trông quá to và quá giá trị lúc chúng ta cho người ăn xin, mà lại quá nhỏ khi ta mang nó đi mua hàng.

Thật buồn cười là sao 60 phút là quá dài khi nói chuyện với ông bà cha mẹ mà 60 phút lại quá ngắn khi chơi điện tử hay tán ngẫu cùng bạn bè.

Thật buồn cười là chúng ta khoái chí và hồi hộp run lên khi trận đá bóng đến những phút bù giờ nhưng chúng ta lại than thở và khó chịu khi thầy cô dậy thêm vài ba phút sau tiết học.

Thật buồn cười là chúng ta thấy khó nhọc thế khi đọc một chương cuốn giáo khoa và chúng ta lại thấy dễ dàng thế khi đọc một cuốn truyện dày cả
trăm trang.

Thật buồn cười là mọi người cãi nhau để tranh giành một chỗ ghế đầu khi
xem bóng đá hoặc biểu diễn ca nhạc nhưng lại cãi nhau để tranh một chỗ
ghế ngồi hàng cuối ở lớp học.

Thật buồn cười là chúng ta cần 2 đến 3 ngày để suy nghĩ thì mới đưa được một buổi học bù vào thời gian biểu của mình, nhưng lại sắp xếp được thời
gian cho một buổi đi chơi ngay vào phút cuối cùng.

Thật buồn cười là một số người thấy vô cùng khó khăn khi đọc và giải thích cho người khác một bài học, nhưng lại thấy rất dễ dàng khi hiểu và truyền
bá những chuyện ngồi lê đôi mách.

Thật buồn cười là chúng ta không thể nghĩ ra cái gì để cầu nguyện cho người khác nhưng lại tìm ra đủ thứ để mong ước cho bản thân mình.

Thật buồn cười là chúng ta nhanh chóng quyết định đi theo chỉ dẫn của một người lạ mặt khi chúng ta lạc đường nhưng chúng ta lại ngần ngại không
làm theo lời chỉ bảo của chính đầu óc mình.

Thật buồn cười là con người bị ảnh hưởng quá nhiều bởi những gì mà người khác đánh giá về mình, hơn là những gì tự mình đánh giá về mình.

Thân ái!

vuthiyennhi

Mình xin thêm vô 1 dòng nữa nhé thầy phù thủy! keke
Thật buồn cười là tại sao ta có thể bỏ ra cả tiếng đồng hồ để dọn phân chim và vệ sinh cho chim, nhưng ta lại không thể bỏ ra cả tiếng đồng hồ để tắm rửa cho con và vệ sinh cho con và cho con ăn nhỉ ?

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mình xin thêm vô 1 dòng nữa nhé thầy phù thủy! keke
Thật buồn cười là tại sao ta có thể bỏ ra cả tiếng đồng hồ để dọn phân chim và vệ sinh cho chim, nhưng ta lại không thể bỏ ra cả tiếng đồng hồ để tắm rửa cho con và vệ sinh cho con và cho con ăn nhỉ ?

Rất chuẩn, thú vui tao nhã riêng của bản thân mà sao nhãn trách nghiệm lớn trong XH trong gia đình thì thật là ích kỉ. Vì nói tóm lại chăm con chim cho tốt cho kỉ ngoài mụch đích để thể hiện cái tôi, thì đc mấy người vì yêu con chim thực sự không thích đem chim ra trường để đc hảnh diện để có đc niềm vui kêu hảnh của bản thân.

netcom0909

[h=1]Nếu ai đó có ý định tự tử: Hãy nhìn... con lợn này![/h](GDVN) - Chú heo này không may mắn, từ khi sinh ra đã mất hai chân sau. Nhưng, bằng "nghị lực", chú ta có thể đứng vững và đi lại bình thường bằng hai chân trước khiến cư dân mạng vô cùng khâm phục.

Bức ảnh được đăng tải trên Facebook Góc Yêu Thương, chỉ sau vài tiếng đồng hồ đã có 2700 lượt "like" với gần 300 lượt "share" và 300 "comment" bày tỏ sự xúc động và khâm phục đối với chú heo nhỏ bất hạnh.

Một sinh vật 4 chân nhưng lại có thể đi thăng bằng chỉ với 2 chân khiến dân mạng thực sự cảm phục. Bạn Robin Towin cũng như nhiều bạn khác quá đỗi xúc động phải thốt lên: "Tội nghiệp bé heo quá. Cố lên heo nhé!". Một số bạn còn không tin đây là câu chuyện có thật: "Phi thường vậy sao? Con heo này có thật không vậy?".

Nghị lực sống của chú heo nhỏ quá mãnh liệt khiến nhiều bạn phải suy ngẫm: "Nếu là mình, mình không biết sẽ vượt qua như thế nào. Có lẽ con người chúng ta cũng cần phải học theo động vật...". Riêng bạn Shin Lee Ken khiến mọi người vô cùng sốc vì commnet: "Từ nhỏ đến lớn, tui chưa bao giờ ăn thịt heo. Mong người chủ sẽ nuôi nó mãi mãi mà không làm thịt nó... Hy vọng mọi người hãy bỏ thói quen ăn thịt heo ngay hôm nay khi thấy bức hình này".

Ngay từ khi sinh ra chú lợn này đã chỉ có 2 chân. Chủ của chú lợn này nói rằng, khi con lợn nái nhà ông đẻ 9 con thì trong đó có 1 con lợn chỉ có 2 chân trước. Ban đầu vợ ông định vứt nó đi vì cho rằng đấy là điềm xấu nhưng ông thấy tội nghiệp nên bèn nuôi nó. Ngày nào ông cũng dành thời gian huấn luyện chú lợn nhỏ đứng bằng hai chân trước, cuối cùng sau 30 ngày, chú heo đã có thể di chuyển thành thạo mà không cần tới 2 chân sau.

Câu chuyện về chú lợn đứng bằng 2 chân nhanh chóng được lan truyền và ai cũng muốn đến thăm chú lợn bé nhỏ nhưng đầy nghị lực này. Người dân trong làng đặt cho chú lợn một cái tên là "Zhu Jianquiang" (nghĩa là "con lợn có ý chí mạnh mẽ").

Từng có một rạp xiếc muốn mua chú lợn Zhu Jianquiang với một khoản tiền hậu hĩnh nhưng ông chủ đã từ chối. Ông nói: “Nó đã chứng minh cho chúng tôi thấy không gì là không làm được và tiếp tục sống kiên cường. Tôi sẽ không bán nó cho dù số tiền có là như nào".

"Những khi cảm thấy mệt mỏi, mất hết niềm tin vào cuộc sống và... bạn muốn buông xuôi tất cả, hãy nhìn vào bức ảnh này và xem lại bản thân mình mà đứng dậy" - là lời tựa cho bức ảnh chú heo đáng thương nhưng đầy nghị lực.

Phần thưởng hấp dẫn: Nếu Quý độc giả thấy có những tấm ảnh/clip nóng - hay; thông tin nóng; sự kiện gây xúc động hoặc phẫn nộ; video - ảnh hài hước... xin gửi thông tin và đường link về cho chúng tôi qua email [email protected]. Những độc giả gửi thông tin hay nhất, nóng nhất có cơ hội được nhận thưởng nóng từ 100.000 - 500.000 đồng/tuần. Đặc biệt, tòa soạn sẽ dành tặng những suất học bổng tiếng Anh toàn phần cho những độc giả đóng góp cho Báo nhiều thông tin hay nhất.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Câu chuyên ngày hôm nay Thứ Hai, ngày 13/08/2012

HAI CÂY LÚA

Có hai hạt lúa nọ được giữ lại để làm hạt giống cho vụ sau vì cả hai đều là những hạt lúa tốt, đều to khỏe và chắc mẩy.

Một hôm, người chủ định đem chúng gieo trên cánh đồng gần đó. Hạt thứ nhất nhủ thầm:

“ Dại gì ta phải theo ông chủ ra đồng. Ta không muốn cả thân mình phải nát tan trong đất. Tốt nhất ta hãy giữ lại tất cả chất dinh dưỡng trong lớp vỏ này và tìm một nơi lý tưởng để trú ngụ.” Thế là nó chọn một góc khuất trong kho lúa để lăn vào đó.

Còn hạt lúa thứ hai thì ngày đêm mong được ông chủ mang gieo xuống đất. Nó thật sự sung sướng khi được bắt đầu một cuộc đời mới.

Thời gian trôi qua, hạt lúa thứ nhất bị héo khô nơi góc nhà bởi vì nó chẳng nhận được nước và ánh sáng. Lúc này chất dinh dưỡng chẳng giúp ích được gì- nó chết dần chết mòn. Trong khi đó, hạt lúa thứ hai dù nát tan trong đất nhưng từ thân nó lại mọc lên cây lúa vàng óng, trĩu hạt. Nó lại mang đến cho đời những hạt lúa mới...

Đừng bao giờ tự khép mình trong lớp vỏ chắc chắn để cố giữ sự nguyên vẹn vô nghĩa của bản thân mà hãy can đảm bước đi, âm thầm chịu nát tan để góp cho cánh đồng cuộc đời một cây lúa nhỏ - đó là sự chọn lựa của hạt giống thứ hai.

Tôi hy vọng đó cũng sẽ là sự lựa chọn của bạn và tôi khi đứng trước cánh đồng cuộc đời bao la này...