Tiêu chuẩn để chào mào nhanh đạt lửa (Đơn giản nhất)

PhU_NhOc

ko cho uống dc nước suối vs nước máy thì cho uống gì bay giờ nhà e thì ko có giếng

netcom0909

bác chủ thớt có nhiều kinh nghiệm hay chia sẽ a e quả thật là đáng quý. Cảm ơn chủ thớt

baoan193

Khổ, sv như e thì ngoài nước khử clo vs nước lọc đóng bình 20l thì lấy đâu ra nước giêng.
Nhưng cũng rất cảm ơn chủ top đã rút ra và cô đọng thành bài viết này sau 21 năm kinh nghiệm (tuổi nghề của chủ top còn hơn cả tuổi đời của em hjhj)

Chan Hao

Kinh nghiệm của bác chia sẻ cho ae diễn đàn thật đáng quý, cám ơn bác nhé. Chúc bác chim cò luôn căng cứng!

chuột

nhà mình cũng chỉ có nước máy , đành phải trông chờ em nó tự thích nghi thôi

Nếu các bác ko có nước giếng mà dùng nước máy thì đơn giản là các bác cứ lấy nước để ở nơi thóang, sau 12 giờ Clor sẽ tự bay hơi, lúc đó thì đem vào cho chim uống. Cho nên ta nên dự trử 1 số lượng nước máy để ngòai trời và ko đậy nắp, để dành cho chim uống và tắm.

ymon

Cảm ơn bác đã chia sẽ kinh nghiệm, thật đơn giản dễ duy trì. Em sẽ áp dụng cho chú chim ở nhà.

kuli007

cám ba vì liệu em nó có sung được ko bác, lúc đầu mình nuôi cám ba vì sau khi xong lông mình cho em nó cám Thúy Tuấn để kích lửa. Như vậy có được ko

taliban888

Cám ơn bác vì những kinh nghiệm quý báu này!
Đây là những điều kiện lí tưởng, không chỉ dành cho chim bổi mà ngay cả chim thuần. Tuy nhiên, không phải ai cũng có nhiều thời gian để chăm sóc như vậy.

cám ơn bác vì những kinh nghiệm quý báu này!
đây là những điều kiện lí tưởng, không chỉ dành cho chim bổi mà ngay cả chim thuần. Tuy nhiên, không phải ai cũng có nhiều thời gian để chăm sóc như vậy.
có mất nhiều t/gian đâu??? Chỉ khi nào tắm ta chỉ mất khoảng 1/2giờ là ok rồi,, những phần còn lại thì toàn ngoài giờ hc mà !!!!!!!!

Pleikupho

anh này nuôi chim y như mấy ông cậu và ông già gần nhà e. cám thì chẳng bao h làm chi cho mệt. cứ cám 3 vì hoặc cám gà con, trái cây, cào cào thì lúc có lúc ko (đa phần thì ko), mấy ổng nói nuôi chim quan trọng là nắng, chim mà ko có nắng thì cho ăn gì cũng vô dụng và thứ 2 là phải cho nó dợt, Ông cậu e thì chẳng biết trường chim là gì chỉ mang ra treo ngoài rừng hoặc đi làm ổng mang chim theo đi bẫy, Vậy là chim vẫn căng, trong khi mình chăm kỷ quá mà lửa củi lúc có lúc ko.haiz.........

jang

anh này nuôi chim y như mấy ông cậu và ông già gần nhà e. cám thì chẳng bao h làm chi cho mệt. cứ cám 3 vì hoặc cám gà con, trái cây, cào cào thì lúc có lúc ko (đa phần thì ko), mấy ổng nói nuôi chim quan trọng là nắng, chim mà ko có nắng thì cho ăn gì cũng vô dụng và thứ 2 là phải cho nó dợt, Ông cậu e thì chẳng biết trường chim là gì chỉ mang ra treo ngoài rừng hoặc đi làm ổng mang chim theo đi bẫy, Vậy là chim vẫn căng, trong khi mình chăm kỷ quá mà lửa củi lúc có lúc ko.haiz.........
cái này đúng nè!mấy ông trong quê mình cũng vậy!chim thì chẳng bao giờ mua,lồng thì ko có bố lồng hay bất cứ gì để hứng phân chim,thức ăn thì có gì cho ăn nấy,có ngày thì trái cây,ngày thì gạo,thì cơm,lâu lâu có cám cho gà thì bỏ vô,thậm chí cóng nước uống làm biếng thì để dưới đất rồi tè vô,haizaaaa,,,,,,,!vậy mà chim cò vẫn căng,hót hét suốt ngày hà,chỉ tội bộ lông thê thảm quá!

xeko

theo kinh nghiem cua minh thi khi thoi diem chim thay la la yeu to quan trong nhat de con chim mua sau no choi co tot hay ko khi thay long cac bac tang luong dam trong cam len de con chim co luc ra bo long ong muot va co luc de len lua va giup cai dit se do hon hoa qua deu dan ( tang luong dam chu ko phai bo sung moi tuoi) khi chim gan xong long thi ta lai ha dam trong cam xuong (cho an ba vi ko cung duoc cac ban len nho 1 dieu cam cang don gian thi cang de dieu chinh con chim len lua theo i muon) va phoi nang deu dan va cho an hoa qua cach ngay cho an. theo kinh nghiem cua minh moi tuoi cung rat quan trong nhung no la con dao 2 luoi minh chi bo sung moi tuoi truoc hom di duot de thuc chim co lua hom sau se choi tot hon.
Xin vui lòng viết tiếng việt có dấu

Sửa bởi Amin:

thuy_haingo

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!

Rất đồng ý với bác vê cái khoản nước uống, tốt nhất nên dùng nước giếng, nhưng ở thành phố lấy đâu ra nước giếng, đành cho em nó uống nước máy vậy.

chao mao may

Theo kinh nghiệm chơi chim 21 tháng của em thì cứ mua con chim trên 20tr về, đã có giải, có cốt sẵn, rùi về chăm theo chế độ chủ cũ chăm khoảng 70% , 30% dấu nghề, rùi về ép nắng, cám trộn với cám mới, đổi dần nếu cám làm phức tạp quá. sau đó ra lấy giải và dựa vào hên xui 50% ( ví dụ: bị treo biên, gần con tắm cóng, bỏ đấu, chụp thì coi như xui. à quên còn tùy vào gáim khảo đến đúng lúc nó ăn thì về sớm) ( hên thì treo gần con hay, nó sẽ chơi bùng lên ăn giải kekeke). thân.