Tiêu chuẩn để chào mào nhanh đạt lửa (Đơn giản nhất)

N

namkiet

Guest
chào mào là con chim quê mùa, rất dễ nuôi, đơn giản, ăn gì cũng được. hót lại hay cho nên theo mình công thức chăm chim của bạn có gì đó cầu kì.
Mình cũng nuôi chim được 15 năm rồi nhưng chăg cầu kì như bác đâu.
Hai ngày cho tắm và vệ sinh 1 lần, thêm cám và trái cây nếu thấy hết.nếu có nắng thì phơi nắng khoảng 15 đến 30 phút. vậy thôi
Rất đơn giản
Thân chào

chào mào là con chim quê mùa, rất dễ nuôi, đơn giản, ăn gì cũng được. hót lại hay cho nên theo mình công thức chăm chim của bạn có gì đó cầu kì.
Mình cũng nuôi chim được 15 năm rồi nhưng chăg cầu kì như bác đâu.
Hai ngày cho tắm và vệ sinh 1 lần, thêm cám và trái cây nếu thấy hết.nếu có nắng thì phơi nắng khoảng 15 đến 30 phút. vậy thôi
Rất đơn giản
Thân chào

Bạn nhầm đấy, chào mào tuy dễ nuôi và tưởng chừng như vậy là ok rồi, nhưng ko đâu, nó là loài chim tao nhã và cực kỳ khó chơi. Ngoài những yếu tố bên ngoài nhìn thấy được, chúng ta còn phải chăm nó cho đúng cách thì nó mới hay, còn không thì nó chỉ dừng ở mức sống và hót bình thường thôi. Nếu bạn theo dõi và thường cho đấu bạn sẽ thấy rõ

102

các bác ơi cho em hỏi em ở thành phố thì có nước khác thay thế không chứ tp ko có nước giếng

viendongnai

bài viết của bác rất bổ ích, thanks bác nhiều. thêm được nhiều kinh nghiệm cho ae chơi chim chào mào!!!!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Bạn nhầm đấy, chào mào tuy dễ nuôi và tưởng chừng như vậy là ok rồi, nhưng ko đâu, nó là loài chim tao nhã và cực kỳ khó chơi. Ngoài những yếu tố bên ngoài nhìn thấy được, chúng ta còn phải chăm nó cho đúng cách thì nó mới hay, còn không thì nó chỉ dừng ở mức sống và hót bình thường thôi. Nếu bạn theo dõi và thường cho đấu bạn sẽ thấy rõ

Bác nói chuẩn quá luôn, trước kia khi còn đi học mình cuzng muôi chào mào mà quả thật nếu nuôi đơn jản nó chỉ dừng lại ở việc ăn sống và kêu thôi chứ khg phải hót đâu. Lúc đó mình vẫn nhòn thấy ở con chim chào mào có cái gì rất đặc biệt mãi những năm gần đây mình mới nhận bt dc nhìu hơn về cách chăm sóc loài chim này. Chim cm thật sự rất khó nuôi để cho nó chơi tốt đc.

caube1002

Cảm ơn bài viết của bạn, rất hay. Mình xin kể câu chuyện

Mình có ông dượng nuôi chim mấy chục năm chăm con chim rất sơ sài, cám bavi nước uống thì lúc nhớ lúc quên ( cái này thì hơi lơ là ). Chính vì chế độ như thế ông nói ông mới cảm nhận được con chim nào có tố chất để giử lại, hay là không.

Chỉ khi chuẩn bị đi bẫy, hay đem đi đấu ở trường trước đó 1, 2 tháng ông mới thúc cho chim lên lửa. Ông nuôi chim chủ yếu đi bẫy ít khi đem ra trường.

Coi có vẻ gì đó không chuyên nghiệp nhưng một con chim lúc nào củng cho ăn đầy đủ sung túc có thể nó luôn chỉ đc 8 hay 9 điểm và dể bị ì về phong độ, còn những con có tố chất tốt khi cần chủ chim có thể thúc nó căng lên đến được 10 điểm, canh vào thời điểm nảy lên của phong độ còn bình thường, nếu với tố chất một con chim hay thì nó củng đạt được 7-8 điểm rồi. Ông dượng mình nuôi chim củng 20 năm hơn. Có thể đó là cách chăm của những người ở quê. Mộc mạt và đơn giản.
cảm ơn câu chuyện của bác nhưng em thấy không logic cho lắm.
- em lấy ví dụ cho dễ nhé. 2 vận động viên đều có tố chất như nhau, 1 ông được ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, tập luyện thường xuyên theo 1 chế độ nhất định...., còn 1 ông chỉ ăn mỳ tôm hay cơm rau, lúc nào gần đi thi thì mới tập luyện bồi bổ. theo bác thì ông nào sẽ có kết quả cao hơn?

phutdn

Chào Mào Danh Dự
Vì sao thú chơi chim CM lại lôi cuốn tất cả mọi người ? Từ già tới trẻ, từ kẻ giàu đến người nghèo, từ anh nông dân cho đến ông giám đốc...v...v. Tất cả lý do chỉ có thể tóm gọn trong 1 câu
"Chim CM là dòng chim dễ nuôi nhưng lại rất khó chơi"
Càng ngẫm càng thây đúng, càng chơi sâu càng thấy câu này chí lí.

Chuc vui,
Phutdn

thanhchaomao.nb

em moi bay dc may em dep lam.nhung lam sao de no nhanh dau lai dc

Vui lòng viết Tiếng Việt có dấu!

Thân, Impala!

Sửa bởi Amin:

viethai

Trưởng Ban Giám Khảo HHCMMN
Chào mào dễ nuôi hơn so với vài loại chim khác với chỉ nghe hót vui tai, thư giản thôi, còn nếu có được chú chim hay và thi có giải thì cả một vấn đề, nếu không có duyên thì cả đười người chưa chắc cầm được con hay và thi có giải( trừ trường hơp mua chim hay và đẳng cấp, nuôi tốt), có người cầm con có giải, khi qua người khác chưa chắc có giải và ngược lại, cách nuôi không có tiêu chuẩn nào cả, đó là cách tích lũy kinh nghiệm của từng người nuôi, miễn sao người nuôi cảm thấy thích thú và thỏa mãn là được.

temp00512

Bác ơi cám Bavi có tốt hơn cám thuý tuấn ko, e dang cho em nó ăn cám thuý tuấn ko biết ntn bjo nữa ( em nuôi 1 năm rui ma chưa căng lửa, lên bjo hơi nản quá bác ơi)

Bác ơi cám Bavi có tốt hơn cám thuý tuấn ko, e dang cho em nó ăn cám thuý tuấn ko biết ntn bjo nữa ( em nuôi 1 năm rui ma chưa căng lửa, lên bjo hơi nản quá bác ơi)
Cám thì có nhiều loại lắm, nếu cho loại cám mà thấy nó ko có lửa hoặc ăn ít thì nên đổi cám. (Vì thường những con đạt lửa ăn rất ít dù là món khoái khẩu)