Tiêu chuẩn để chào mào nhanh đạt lửa (Đơn giản nhất)

xeko

Theo kinh nghiệm chơi chim 21 tháng của em thì cứ mua con chim trên 20tr về, đã có giải, có cốt sẵn, rùi về chăm theo chế độ chủ cũ chăm khoảng 70% , 30% dấu nghề, rùi về ép nắng, cám trộn với cám mới, đổi dần nếu cám làm phức tạp quá. sau đó ra lấy giải và dựa vào hên xui 50% ( ví dụ: bị treo biên, gần con tắm cóng, bỏ đấu, chụp thì coi như xui. à quên còn tùy vào gáim khảo đến đúng lúc nó ăn thì về sớm) ( hên thì treo gần con hay, nó sẽ chơi bùng lên ăn giải kekeke). thân.
minh ko dong tinh voi ban ve quan diem nay,ban mua chim hay ve chua chac no da choi hay khi no o voi chu cu,cai chinh la phai co kinh nghiem de nhan biet con chim no can gi va muon gi,va doi khi no ko hop chu thi no choi ko tot.
Xin vui lòng viết tiếng việt có dấu !
Nếu vi phạm lần nữa bài viết của bạn sẻ bị xóa mà ko cần phảit hông báo !

Sửa bởi Amin:
Xin nói thêm 1 điều này nữa, khi đi dợt, nếu là chim còn non mùa thì ko nên ra cội (trường) mkà chỉ nên dợt ở nơi xung quanh mình ở, chẳng hạn như chim của bạn bè hay ông hàng xóm...như vậy con chim sẽ lên rất nhanh, khi đã thấy nó dạn dĩ và căng lửa rồi hãy đến cội....

cmtegiac

anh này nuôi chim y như mấy ông cậu và ông già gần nhà e. cám thì chẳng bao h làm chi cho mệt. cứ cám 3 vì hoặc cám gà con, trái cây, cào cào thì lúc có lúc ko (đa phần thì ko), mấy ổng nói nuôi chim quan trọng là nắng, chim mà ko có nắng thì cho ăn gì cũng vô dụng và thứ 2 là phải cho nó dợt, Ông cậu e thì chẳng biết trường chim là gì chỉ mang ra treo ngoài rừng hoặc đi làm ổng mang chim theo đi bẫy, Vậy là chim vẫn căng, trong khi mình chăm kỷ quá mà lửa củi lúc có lúc ko.haiz.........
bác này nói đúng quá, em thiếu khoản nắng nên chim cò ko tiến bộ được

L

linhbuudien

Guest
cam on ban rat nhieu ve nhung chia se.Nhung neu cho chim ke co 30 phut thi sau nay thi gia sao ma dat duoc?Vi moi lan thi giai phai tu 8g sang den it nhat cung la 12g trua.Nhung con chim chi choi tot tu 30p>1 tieng thi co nhieu.Nhung con de choi tot trong thoi gian dai moi la qui.Neu ban co kinh nghiem nao them chia se nhe.Minh muon huan luyen de di thi cac giai.

L

linhbuudien

Guest
Mình xin lỗi vì viết không dấu.Lần sau sẽ tốt hơn

viettn1104

bác cho em hỏi:
ở mục 2, em cho uống nước lavie đc ko vì nhà em chỉ có nc máy thôi
mục 3, em thì đi làm từ 7h sáng đến 5h chiều mới về, toàn cho em nó ở trong nhà, đi làm về mới cho em nó ra ban công đến 10 11h mới cho vào. có cách nào khắc phục đc ko bác???

gangnam

có một điều các bác phải chú ý là . chỉ cho ăn traí cây và đồ tươi vào buổi sáng buổi chiều bỏ ra . vì chim cũng phải ăn cám để cho đủ thành phần chất . nếu các bác để hoa quả cả ngày thì chim chỉ ăn hoa quả ko ăn cám sẽ ko tốt . nên hai ngày hoặc 3 ngày mới đi dợt chim 1 lần , tắm nghỉ ngơi và ăn mồi tươi rất quan trọng , chăm đều tay như vậy chắc chắn 1 điều chim nhanh dạn và hót rất tốt .

cmdieutri

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!

Theo mình cách nuôi tốt nhất là ỔN ĐINH cám tốt và đủ chất (phân sẽ khô và trắng), trái cây mỗi ngày, mồi tươi 2 ngày / lần. Treo chim ổn định 1 chỗ tốt nhất là có nắng (nắng vô 1/2 lồng - treo chỗ nắng và tủ 1/2 lồng) và điều quan trọng nhất là bản thân con chim đó. Có những con căng lửa quanh năm trừ khi đổ lông (nhất là những con thuần 5,6 mùa) , nhưng cũng có con chỉ căng lửa vào mùa xuân cho đến tháng 6,7 dương lịch (nhất là những con bổi 1,2 năm lồng) . Cho nên nhiều người thiếu kiên nhẫn dễ bán đi những con chim hay

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Một bài viết đủ và hay rất phù hợp để cho những anh em ko có thời gian mà vẫn tranh thủ làm được. Cảm ơn bác

caocau1983

vay ma cung noi khi da choi cm thi ai cha muon cham soc xem no phat trien va truong thanh nhu the nao day moi la cai hay cai thu cua nguoi nuoi chim noi chung va cm noi rieng ban a
Xin vui lòng viết tiếng việt có dấu !

Sửa bởi Amin:

votinh1991

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!
cám ơn bác đã chỉ bảo.Nhưng theo em thì đây là cách nuôi chào mào ổn định chứ ko phải là cách nuôi nhanh lên lửa bác ah.thân

chaomaogialai

1/ Ăn
cảm ơn bác, bài viết hay quá, chắc kiểu này mình nghỉ làm ở nhà chăm chim luôn quá....,

hieptb

tại sao lại phải phơi lúc nắng gắt vậy bác.em tuong nắng gắt ko tốt cho bộ lông chim.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
bác cho em hỏi:
ở mục 2, em cho uống nước lavie đc ko vì nhà em chỉ có nc máy thôi
mục 3, em thì đi làm từ 7h sáng đến 5h chiều mới về, toàn cho em nó ở trong nhà, đi làm về mới cho em nó ra ban công đến 10 11h mới cho vào. có cách nào khắc phục đc ko bác???

Nếu ko có nước giếng thì vẫn dùng nước máy nhưng phơi nắng 1 ngày để khử clo đo rồi kiếm cái chai để dành bữa sau cho nó cũng được rồi bạn hoặc hơi khổ tý qua nhà ai có nước giếng xin:D. Chim căng thì phụ thuộc nhiều yếu tố # nữa bạn ah.

Ý bác nói 10-11 h đêm hay ban ngày thế nếu h đó thì cho chim đi ngủ chứ treo chi chim mất sức. Lúc về 5h thì treo luôn cho nó hưởng thụ thiên nhiên. Tranh thủ những ngày nghỉ thì phơi nắng tấm táp đầy đủ 2-3 tắm cũng ok rồi trái cây,cám đầy đủ treo chim tránh cho thấy mặt để em nó ko sợ con nào 1 tuần cho thấy 1-3 lần thôi. Hoặc ko có thời gian nữa thì gởi chim nhà người thân có điều kiện nuôi gửi 1-2 ngày lấy về. 1 tuần thì cho nó đi trường 1-2 lần làm tách cafe nữa cho nó phê phê:cool:.

P/s: Nếu ko có điều kiện thì đành chịu vậy chăm sóc nó tốt để bù đắp những gì còn thiếu. Mình có đam mê nghe tiếng hót cũng được lòng thấy vui sau những ngày làm việc mệt mỏi là ok rồi (cần chi mà chim căng với ko căng :D)

chickenchoac

chim nhà em, em thức đến 2h thì nó hót đến 2h, bật điện là hot, hôm nào phê rượu đi ngủ sớm thì nó cũng đi ngủ sớm. Cám thfi sau vài lần bon chen làm cám theo các loại công thức thấy cũng chả hơn là mấy nên lâu nay cứ ba vì em phả, nước giếng bơm lên thì cứ cách 1 ngày thay 1 lần, chả có áo lồng gì sất. Chim vẫn bắn tít mù, nhưng.... chắc tình trạng thức khuya thế này thì em nó die sớm quá :(

trinhle006

chim nhà em thì phơi nắng cả ngày vì trước khi đi làm em treo lên,tối về đem vào,mà chim em cứ từ 11h-2h là nó hót suốt còn lại thì lai rai, e nuôi 3 con chỉ có chủ nhật mới thấy thú vị vì được nghe mấy em nó hót.

tại sao lại phải phơi lúc nắng gắt vậy bác.em tuong nắng gắt ko tốt cho bộ lông chim.
Nắng gắt để bộ lông con chim nhanh khô, không mất nhiều thời gian cho mình, với lại nắng gắt sẽ làm cho những con rận, mạc không chịu nổi phải rời khỏi bộ lông chim

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Cảm ơn bài viết của bạn, rất hay. Mình xin kể câu chuyện

Mình có ông dượng nuôi chim mấy chục năm chăm con chim rất sơ sài, cám bavi nước uống thì lúc nhớ lúc quên ( cái này thì hơi lơ là ). Chính vì chế độ như thế ông nói ông mới cảm nhận được con chim nào có tố chất để giử lại, hay là không.

Chỉ khi chuẩn bị đi bẫy, hay đem đi đấu ở trường trước đó 1, 2 tháng ông mới thúc cho chim lên lửa. Ông nuôi chim chủ yếu đi bẫy ít khi đem ra trường.

Coi có vẻ gì đó không chuyên nghiệp nhưng một con chim lúc nào củng cho ăn đầy đủ sung túc có thể nó luôn chỉ đc 8 hay 9 điểm và dể bị ì về phong độ, còn những con có tố chất tốt khi cần chủ chim có thể thúc nó căng lên đến được 10 điểm, canh vào thời điểm nảy lên của phong độ còn bình thường, nếu với tố chất một con chim hay thì nó củng đạt được 7-8 điểm rồi. Ông dượng mình nuôi chim củng 20 năm hơn. Có thể đó là cách chăm của những người ở quê. Mộc mạt và đơn giản.