Xin hãy trả thú vui lại chính nó...

impala

Chim Thầy
"Chơi chim mà sao sân si quá?" - Đây là câu nói mà tôi nghe được từ nhiều người tôi đã có cơ hội tán chuyện về thú vui thanh tao này.

Đôi lúc tôi tự hỏi bản thân, "Mình chơi chim để làm gì?"

- Chơi chim để thư giãn hay muốn có thêm stress?
- Chơi chim để kết thêm bạn bè hay có thêm thù địch?
- Chơi chim để tôi luyện bản thân hay tập tành thói xấu?
- Chơi chim để rèn tính kiên nhẫn hay tính nóng nảy?
- Chơi chim để tìm được sự bình an hay bất an?
- Chơi chim để chiến thắng bản thân hay chiến thắng mọi người?

Câu hỏi được đặt ra nhưng câu trả lời là gì? và khi có câu trả lời thì liệu ta còn nhớ câu hỏi không?

Xin thưa, chơi chim để thư giãn sau thời gian làm việc căng thẳng, để có thêm niềm vui lấp vào những nỗi buồn trong cuộc sống, để tìm sự bình an trong những lúc bất an, để rèn luyện bản thân trong những lúc thiếu xót, để rèn luyện kiên nhẫn trong những lúc nóng nảy, để có thêm bạn mới trong những lúc cô đơn, để chiến thắng bản thân trong lúc thế gian tranh đấu, để làm được một việc thật tốt cho đời...

Nhớ ngày xưa chơi chim, khi tôi còn là đứa bé còn lông bông trong xóm... các cụ chơi chim mà sao thấy sướng quá đi... chim thì cóng thức ăn toàn là cơm nguội hay cám gà, có con cào cào trong vườn thì chụp cái cho chim... sáng sáng treo con chim trước nhà nghe giọng hót mà như trẻ lại... họ đến quán nước hay tiệm chim là để gặp nhau, tán chuyện cho thoải mái... con chim có chơi hay không cũng chẳng màng. Ấy thế là các cụ đã tìm được niềm vui cho mình

Ngày nay, khi tôi đã có được những bài học trong cuộc sống, có thể đứng thẳng bằng đôi chân của mình, tìm đến thú vui này, mà sao khó quá đi. Nào là quay cuồng trong cơn xay tìm chim đỉnh, nào là bối rối trong cơn lốc cám ngon, nào là điên cuồng trong cơn mê danh vọng... Ngày ngày suốt ngày xoay quanh con chim, bỏ bê gia đình và công việc, nào là dọn phân, làm cám, quét lồng, mua cóng, tìm chim, tìm cách... và tôi nhận được những gì mình cho... nào là stress càng tăng do gia đình và công việc, nào là bạn không vui khi có sự ganh ghét, nào là chim không chơi do mình không kiên nhẫn và kiên định... Và rồi, sự ganh ghét thù hành trong cơn mê danh vọng là nguy hiểm nhất.

Nhưng may thay, chính những người tôi bỏ rơi để chạy theo theo cơn say điên cuồng này đã cứu tôi. Những lúc gia đình tôi la mắng, những lúc bạn gái tôi giận hờn... tôi tưởng rằng họ không thương tôi, không cho tôi vui với thú vui mà tôi cho là "tao nhã" này... Nhưng lúc này đây, lúc đang viết những dòng chữ này, tôi lại thấy yêu họ hơn... Những người đã kéo tôi ra khỏi cơn mê điên cuồng này...

Hỡi anh em, vậy câu trả lời của anh em là gì? liệu anh em có giống tôi không? mỗi người đều có tự do để lựa chọn, hãy chọn con đường tốt nhất không chỉ cho mình, mà cho cả gia đình mình nhé...

Xin hãy trả thú vui lại cho chính nó, và hãy trả những người cha, người chồng hay người con tốt lại cho gia đình họ...

Thân mến, Impala!

VipClub

Vua Chào Mào
Một bài viết của thầy rất hay . rấng đáng để đọc và suy nghĩ !

cmtegiac

Bài viết hay quá Sỹ ơi, đọc bài viết của em anh suy ngẫm lại mình đang ở giai đoạn nào của thú vui tao nhã này

hatelove

Sĩ viết hay quá. Hên sao a ko bị như e.hiii. A chơi chim là để có chim chủ nhật mang ra cội cho có với ae cho vui. Còn gia đình, bạn gái và công việc thì a chưa bị thú vui đó làm ảnh hưởng. Có thể a chưa đam mê như những ae khác nên vậy. Hiiiii

dangminhntbs

10 ông như 1 :)). Đọc xong bài mới thấm, sẽ tìm cách dung hoà với cuộc sống và niềm đam mê của mình thôi.
Thanks bài viết đúng với hoàn cảnh của mọi người.

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Khi quay lại với những chú Chào mào, mình vì cái "bình an" và "thư giãn". Lúc mua con đầu tiên là 1 chú bổi giá 150k, nuôi hoài không thấy hót, tâm trạng lúc này cộng thêm 1 chút "bất an" và "nóng vội" nên quyết tìm 1 con khác để cho nhanh thấy và đã tìm thêm 1 chú bổi nữa cũng với giá 150k nhưng lần này lại thất bại, mỗi lần thất bại thì sự bất an và nóng vội tăng thêm và tìm đến con thứ 3 với cái giá 500k (vượt xa dự định) và lúc này đã thêm 1 chút "lãng phí", vòng tham lam đã xoáy mình vào dòng chim cò nên bây giờ số lượng đã lên tới hàng 5 con rồi nhé! Chốt lại với số lượng chim thì lại tham lam về thực phẩm cho nó và rồi cũng hoàn thành.
Nhìn lại quãng thời gian qua, tuy là có lãng phí tiền bạc thật nhưng bù lại nó cho mình cái cảm giác thoải mái, chim thì càng ngày càng lửa còn người thì càng hạ nhiệt. Với gia đình, những lúc hăng say với chiếc lồng dang dỡ, những lúc tất bật với mẻ cám hay lúc cho chim ăn, tắm táp thì phần gia đình nhường lại cho vợ.
Nói thì dong dài nhưng tóm lại, bạn cứ ĐAM MÊ đi nhưng phải CHIẾN THẮNG BẢN THÂN thì mọi chuyện sẽ trở nên tốt đẹp hơn rất nhiều!
Thân chào!

netcom0909

đúng là đam mê có khác, a thì tự điều chỉnh được nên cho dù hiện tại nuôi 15 chú chào mào nhưng công việc vẫn hoàn thành. Biết mình có máu đam mê chim rất thích nghe giọng hót nên chỉ chơi chim giọng, biết rằng chim đấu thì rất hay nhưng thời gian ko có để đi dợt dãi nên đành chịu, chắc đến đây có a e lại nghĩ nuôi bớt lại để giành thời gian đi dợt chim, mỗi người mỗi cảnh tùy tình hình. Thời gian chăm chim của mình là do mình đi dạy học và dạy thêm ở nhà, trong thời gian dạy thêm tranh thủ thời gian HS làm bài tập mình cho chim phơi nắng và tắm. Thỉnh thoảng rảnh rảnh mượn chim hàng xóm về treo cho hót chơi, hoặc ngày chủ nhật mình dạy bồi dưỡng hs giỏi thì a e ai đem chim tới dợt thì mình tiếp. Thế là đam mê vẫn cháy bỏng, công việc thì vẫn hoàn thành mà ko bị stress.

chaomao121212

bài hay quá, Bác này học văn giỏi lắm đây. mình nghĩ con người ai cũng có thú vui, ko cái này thì cái khác: cờ bạc, gái gú, rượu chè, game, chim .... nhưng mình thấy nuôi chim là thú vui tao nhã và lành mạnh đấy chứ. hihi

yeu-chaomao

Một khi đã đam mê rồi đắm mình trong đam mê, điên cuồng với nó mà... nhiều khi bỏ bê tất cả. Thậm chí 1 câu nói nhẹ nhàng của anh em lại làm mình hiểu theo cách khác mà "sân si" hơn lên vì tự ái, tự cao. Đến khi giật mình tỉnh lại thì... đã thấy mình quá nhưng vì cái tôi, cái sĩ nhất thời mà cũng đành lơ, chiều theo bản thân như vốn dĩ vậy!

Bài viết thức tỉnh kịp thời những ai đang theo thú vui này như "cơn sốt" và mong rắng chỉ có những ai yêu thú vui tao nhã này một cách chân chính mới làm cho nó đẹp & hay hơn như mong muốn vốn dĩ của diễn đàn mà chúng ta đang cùng chia sẻ, xây dựng chung ở đây vậy.

Thân chúc 1 ngày vui!

ta.phuoc

Có ông nào chơi chim mà chưa bao giờ nghe vợ hoặc bán gái nói "suốt ngày chim cò". Nhiều lúc đam mê quá rồi máu me lên thành mê muội.
Quay đi quẩn lại chắc anh em nào cũng gặp phải là nuôi quá nhiều chim. Nhiều quá sinh rối, tắm chim 1 ngày không hết, phải 2-3 ngày, lại quay vòng lại tắm mấy con kia, rồi hết cám, vòng vòng luẩn quẩn mệt hết cả người.
Cuối cùng em đã tìm ra công thức của riêng mình:
Nuôi 4 con trở xuống, 4 phong cách: 1 có thể đi rừng, 1 có thể đi trường, 1 con mình thích, 1
con tiềm năng. Chỗ này chắc anh em nào cũng bị. Có lúc chim đi trường của mình chơi tốt thì ko sao, nhưng khi nó hắt hơi sổ mũi, xuống phong độ chơi không bằng người ta là lục đục tìm thêm em nữa, rồi thấy con khác tiềm năng giá vừa phải lại mua về bổ sung vô làm chi tiềm năng, rồi nhiều quá, lại muốn bán, nhưng bán chim dở thì sợ bị nói, cho thì tiếc, lại nuôi, lại nhiều lên rồi quay vòng vòng.
Theo em nên sắp xếp sao cho một tuần mình chỉ mất 4 ngày tắm chim và thay lót lồng, 1 tháng 1 lần làm cám. 1 ngày dành khoảng 10 phút thay nước, cám và hoa quả mồi tươi là đủ. Sáng dậy sớm hơn vợ 10 phút là xong, khỏi bị nói, khỏi đau đầu.

hoantq

Member
Bài viết quá hay. Hic, ngẫm lại thì nhiều lúc thấy mình bị cuốn vào 1 ma trận mà không tìm thấy lối thoát. Cái võng luẩn quẩn cuốn mình đi lúc nào không hay. Có lẽ đọc bài viết của Sĩ xong mình phải điều chỉnh lại tất cả, để làm cho cuộc sống hài hòa thêm.
Chúc Sĩ luôn có những bài viết hay để chia sẻ anh em./.

Leodevincy

Chào mào Việt
Thanks Sĩ vì bài cảm nhận chân tình và suy ngẫm dành cho nhiều AE đã sân si, tranh cãi về những cuộc thi chào mào vừa qua.

Thực ra khi chơi chim, ai cũng suy nghĩ trong đầu là chơi cho vui. Nhưng mỗi AE chúng ta khi đã đi vào quỹ đạo thì luôn muốn tìm cho mình 1 chú chim đỉnh nhất đi dợt rồi lại đi thi thố để thể hiện bản lĩnh của chủ chim lẫn chú chim đẳng cấp của mình, có thể nói mẫu thuẩn và sân si nổi lên từ đây. AE kiên định với suy nghĩ ban đầu thì vẫn là thú vui, còn nếu ko thì bị cuốn vào quỹ đạo của sự sân si máu lửa và AE sẽ ko biết khi nào mình thoát ra khỏi quỹ đạo đó nếu ko thực sự sáng suốt và tỉnh táo. Kết quả có thể thấy rõ nhất là học phí chơi chim tăng cao giữa thời bão giá như hiện nay... :cool:

Lẽ thường tình, khi đã có cạnh tranh thì đương nhiên có thể là cạnh tranh một cách lành mành hoặc là ko. Điều khó khăn nhất là làm sao AE khi chơi mà vẫn giữ được tỉnh táo, vẫn vui thú với nét văn hóa, nét thư thái,... khi chơi và vui với thú vui tao nhã này một cách lâu bền thì đó mới là điều quan trọng cốt lõi. Nhất là tình hình hiện nay, phong trào chơi chim chào mào được ưa chuộng, nhân rộng ở nhiều tỉnh, thành phố, các hội thi vì thế mà ko ngừng được tổ chức với giá trị giải thưởng khá cao, phần nào đó làm cho tham-sân-si càng lúc càng lớn và đôi khi chỉ là 1 sự thiếu tế nhị nhỏ cũng làm AE chúng ta choảng nhau. Đó cũng là lẽ đương nhiên và thường tình của cuộc sống này.

Qua chia sẽ này, mỗi AE chúng ta khi chơi chim nên chăm chim thông minh, có quan sát, ... và thay đổi sao cho phù hợp với bản thân và gia đình để thú vui vẫn vui thì đó mới là điều quan trọng nhất, cốt lỗi nhất mà AE chúng ta nên hướng tới.

Chúc ACE ngày mới nhiều niềm vui và sức khỏe,
Leodevincy

chaomaodibao

Bài viết của Sĩ cũng khá đầy đủ, nhưng không hẳn là ai cũng như thế. Theo mình đa số các bạn trẻ thường mắc vào trường hợp như sĩ vừa nói, đam mê nó còn phải đi đôi với kinh nghiệm nữa các bạn à, Mình chắc chắn ai đã từng chơi chim cũng trãi qua thời kì như vậy. Nuôi chào mào là một "nghê nhân' không phải tự nhiên mà có câu này, những người như anh Đoán, anh Tú, anh Độ.... mình tin là đã từng gặp phải thời điểm như vậy, đến giờ mặc dù có gia đình và công việc khá bận nhưng họ đam mê và cháy bỏng đấy thôi. (vài lời chia sẻ)

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Chơi chim là thú vui, giải trí và cũng có những lúc giết thời gian (ví dụ như mình đang giai đoạn này). Tuy nhiên, tùy mỗi hoàn cảnh, mỗi người có cách chơi khác nhau, miễn vẹn toàn và cân đối với mọi việc trong cuộc sống. Như nhà mình: làm cám cả nhà (chồng ra bột, vợ bỏ cám thô vào cối xay, 2 đứa con đứa hứng vào đĩa nhựa, đứa bỏ ra mâm ...), mỗi đợt đi công tác dài ngày - vợ mềnh tắm chim, thay nước, thay bột .... (thiếu mỗi cái đem chi đi cội nữa thì ngon :D). Túm lại vấn đề, mình chơi cho vui và cả nhà mình cùng thú vui đó. Hehehe.

tri_okthau

cmtegiac

Chơi chim là thú vui, giải trí và cũng có những lúc giết thời gian (ví dụ như mình đang giai đoạn này). Tuy nhiên, tùy mỗi hoàn cảnh, mỗi người có cách chơi khác nhau, miễn vẹn toàn và cân đối với mọi việc trong cuộc sống. Như nhà mình: làm cám cả nhà (chồng ra bột, vợ bỏ cám thô vào cối xay, 2 đứa con đứa hứng vào đĩa nhựa, đứa bỏ ra mâm ...), mỗi đợt đi công tác dài ngày - vợ mềnh tắm chim, thay nước, thay bột .... (thiếu mỗi cái đem chi đi cội nữa thì ngon :D). Túm lại vấn đề, mình chơi cho vui và cả nhà mình cùng thú vui đó. Hehehe.

tri_okthau

được như bác thì number 2, thiếu cái khoản cuối tuần cả nhà đi dợt chim thay vì đi cafe cuối tuần nữa là number 1. Bác có đạt lên level đó nhé

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
được như bác thì number 2, thiếu cái khoản cuối tuần cả nhà đi dợt chim thay vì đi cafe cuối tuần nữa là number 1. Bác có đạt lên level đó nhé

À, cái này default rồi, hỏi chú Thức thì rõ, ít nhất là 3 đứa (anh và 2 nhóc).

tri_okthau

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
À, cái này default rồi, hỏi chú Thức thì rõ, ít nhất là 3 đứa (anh và 2 nhóc).

tri_okthau
Bác cmtegiac nên up anh Trí lên Number 1 luôn nhé! Cuối tuần đại gia đình đi Cội (rất là đều đặn) đó nhé.

N

namkiet

Guest
Theo mình thì chơi chim nên tự hỏi bản thân mình vì mục đích gì??? có thể là đam mê, hay phong trào (người ta có mình cũng có), hay niềm vui của chú chim mang lại, hay một sự tình cờ ... nói chung mỗi người chơi chim vì một cái gì đó riêng không ai biết được.
Riêng mình chào mào là niềm đam mê và món bẫy chào mào là một món nghiện từ lúc nhỏ, đam mê đến nỗi tiền bố mẹ cho ăn sáng thì nhịn luôn dành tiền để mua được một chú chào mào và một chiếc lồng bẫy(ui lúc đó cách đây khoảng 15 năm rồi thì một chú chim mồi khoảng 200k và lồng bẫy khoảng 50k, phải dành dụm gần 6 tháng mới có đủ tiền đó. he he)
Cảm giác thật là sung sướng khi cầm trong tay một chú mồi chiến để đi chinh chiến và bắt bổi.
Đối với Tuấn nuôi chào mào để rèn luyện chữ nhẫn, đi bẫy chào mào để mong được về với thiên nhiên sau một tuần làm việc căng thẳng, giảm strees và chinh phục những chú chim hay, chỉ bấy nhiêu thôi là quá đủ.
Đôi khi sống trên đời phải biết mình đang ở đâu, đang làm gì, và quan trọng phải biết mình là ai. Luôn hài lòng với bản thân thì sẽ thấy hạnh phúc.
Thân chào.
Tuấn

cmtegiac

tri_okthau
Bác Trí Number 1