Xin hãy trả thú vui lại chính nó...

ko đam mê ko thể nuôi chim tôt được.khổ vì chim là cái khổ sung sướng, mỗi con chim là một phong cách.có một con hay lại muốn 2 con ,đi thi vào vòng trong lại muốn vào chung kết ,vào chung kết lại muốn vô địch...ra cội thì muốn chim mình chéc liên tục,chim thay lông thì muốn thay cho nhanh để còn chơi tiêp ,chim nào chơi hay cũng muốn rước về nhà minh... còn nhiều và nhiều nữa, biết đâu là điểm dừng đây? đam mê hình như ko có giơi hạn .đó là bệnh chung của dân mê chim.sáng, trưa ,chiều,tối anh em chúng tôi gặp nhau là nói chuyện chim .hêt chuyện chim hay lại đến chuyện lồng đẹp.biêt thế nào là đủ đây?

cmmientrung

Cảm ơn anh vì bài viết hay. Rất đồng cảm với tác giả.
Người nào đã qua trải nghiệm lại càng thấm thía hơn.

Hải Băng Giá

Bài viết hay quá, mình chơi chim chỉ để thư giãn và có thêm nhiều bạn bè. Hehe sau 1 tuần làm việc cứ sáng thứ 7 hoặc chủ nhật sách chim lên quán cafe chim, nghe chim hót giao lưu nói chuyện với bạn bè và nhâm nhi ly cafe đen. Ôi cuộc đời đôi khi thật là đẹp

tinhxa

mình cũng có tâm trạng như vậy,vì nóng vội được thể hiện đẳng cấp con chim của mình bỏ bao tiền bạc mua chim,lúc mới chơi mình mua chim mộc ,mỗi con giá có 100k nhé,nuôi một năm giời chim cũng hơi có tý lửa nhưng khj đi giàn người chê của trách mình quết đinh bỏ một số tiền gần bằng một tháng lương ,lúc đầu thì chơi căng song rùi không có kinh nghiệm chim tụt lửa lại bị chê bai của trách,lúc đó mình định bỏ cuộc không chơi nữa,gia đình thì nói nhiểu người yêu thì kông dành tình cảm ,bỏ bê công việc chạy đua theo các loại cám ,lồng và cóng,giờ ngẫm lại mình bỏ thời gian quá nhiều,cuối cùng chốt lại là nuôi chim nên biết điều độ về thời gian cho gd cho bạn bè ,có thể số tiền mua chim,lồng cóng mình có thể sắm đầy đủ trong gd thân,giờ mình tự đi bẫy được chim thì gộp lên không được thì coi như là đi ngao du ngắm cảnh thiên nhiên

impala

Chim Thầy
Dạo này diễn đàn nhiều chuyện quá... Lòng tự hỏi "thú vui" này định nghĩa như thế nào!?

SherlockTN

Là mỗi sáng thức dậy treo em nó ra: chém cánh sàng cầu, bọng rát liên hồi, ché chéc kịch liệt....
Là mỗi trưa đem ra tắm: vỗ cánh đập nước, xòe cánh rỉa lông, lắc mình quẩy đuôi....
Là mỗi chiều về: thay bố dọn lồng, trùm áo cẩn thận, treo cao nhẹ nhàng....
Là mỗi khi ra cội: gặp gỡ anh em, trò chuyện rôm rả, chia sẻ kinh nghiệm....
Là mỗi khi đi thi: "cố lên con nhé", mong chờ hy vọng, tàn cuộc giao lưu....

Đối với em chỉ đơn giản thế thôi, chim em ra cội chơi yếu xìu khối người chê nhưng kẹt lắm mới không xách ra :D.

minhtuantbvn

nếu nói vậy có phần nhiều đúng trong tâm chí của nhiều ae,nhưng có những ng quá rảnh và nhiều tiền thì sai,có những người đó là cần câu cơm đó thì sao nhỉ?

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Dạo này diễn đàn nhiều chuyện quá... Lòng tự hỏi "thú vui" này định nghĩa như thế nào!?
Kaka. Cho a phát biểu nhẹ nhàng nhé:
THÚ VUI mà quá hăng say---> ĐAM MÊ
ĐAM MÊ quá mức suy nghĩ ---> SI MÊ.
Có những con người bỏ qua tất cả,tình cảm,lòng tự trọng … nâng cao danh nghĩa 2 từ ĐAM MÊ để trục lợi từ những kẻ SI MÊ thì mới tạo ra sóng gió diễn đàn.
Kaka. Nhưng ko sao đâu Sĩ ơi. Tất cả đều theo vòng quay of xã hội mà: Con chim ko tự sinh ra và cũng ko tự mất đi. Nó chỉ chuyển từ lồng nhà này sang lồng nhà khác ( quan trọng là quá trình chuyển hóa theo thú vui ,hay đam mê và si mê ko nà). Kak

nda41dnh.dân37

e cũng đã từng như thế. rồi thì e sổng, em chuột vồ. e ra đi ko hiểu lý do. và cuối cùng cũng chẳng đc con nào cho ra hồn. di rồi lại tuyển. tuyển rồi lại đi. Thôi thì tạm dừng ở 4 chú có kết quả có sự ngiệp rồi mới theo cái đam mê khốn khổ đc. Làm tư nhân ko có ngày ngỉ mà cứ muốn bỏ làm chơi chim. chán quá đi.

logach123

Hehe, a Sĩ nói đúng vào tâm lý của ae mới chơi ghê... may sao có cô bạn gái cũng chịu khó tham gia cùng sở thích với mình, tuy 2 đứa không có thi đua giải, không có ganh tỵ với ai cả, 2 đứa tìm niềm vui cho mình bằng việc cuối tuần đi shopping chim, chim mang về hót giọng không hay lại được đổi huề vốn(1 sự ưu đãi của bà bán chim đối với mình) mình cứ nuôi vậy, em nào có cảm tình thật thì để lại chăm, không thì trả. Mai là Chủ Nhật, lại hẹn nhau đi sớm, ăn sáng, cà phê, rồi ra hàng chim ngã 4 tân phong chơi, rồi về nhà đứa khác ăn cơm cùng gia đình, ấy thế mà vui.

Tan Minh

Thật tuyệt vời bạn ơi ,,một suy nghĩ chính chắn ,một tâm trạng sâu sắc đầy nội tâm .cám ơn bạn đã chia sẽ !.

ducai

"Chơi chim mà sao sân si quá?" - Đây là câu nói mà tôi nghe được từ nhiều người tôi đã có cơ hội tán chuyện về thú vui thanh tao này.

Đôi lúc tôi tự hỏi bản thân, "Mình chơi chim để làm gì?"

- Chơi chim để thư giãn hay muốn có thêm stress?
- Chơi chim để kết thêm bạn bè hay có thêm thù địch?
- Chơi chim để tôi luyện bản thân hay tập tành thói xấu?
- Chơi chim để rèn tính kiên nhẫn hay tính nóng nảy?
- Chơi chim để tìm được sự bình an hay bất an?
- Chơi chim để chiến thắng bản thân hay chiến thắng mọi người?

Câu hỏi được đặt ra nhưng câu trả lời là gì? và khi có câu trả lời thì liệu ta còn nhớ câu hỏi không?

Xin thưa, chơi chim để thư giãn sau thời gian làm việc căng thẳng, để có thêm niềm vui lấp vào những nỗi buồn trong cuộc sống, để tìm sự bình an trong những lúc bất an, để rèn luyện bản thân trong những lúc thiếu xót, để rèn luyện kiên nhẫn trong những lúc nóng nảy, để có thêm bạn mới trong những lúc cô đơn, để chiến thắng bản thân trong lúc thế gian tranh đấu, để làm được một việc thật tốt cho đời...

Nhớ ngày xưa chơi chim, khi tôi còn là đứa bé còn lông bông trong xóm... các cụ chơi chim mà sao thấy sướng quá đi... chim thì cóng thức ăn toàn là cơm nguội hay cám gà, có con cào cào trong vườn thì chụp cái cho chim... sáng sáng treo con chim trước nhà nghe giọng hót mà như trẻ lại... họ đến quán nước hay tiệm chim là để gặp nhau, tán chuyện cho thoải mái... con chim có chơi hay không cũng chẳng màng. Ấy thế là các cụ đã tìm được niềm vui cho mình

Ngày nay, khi tôi đã có được những bài học trong cuộc sống, có thể đứng thẳng bằng đôi chân của mình, tìm đến thú vui này, mà sao khó quá đi. Nào là quay cuồng trong cơn xay tìm chim đỉnh, nào là bối rối trong cơn lốc cám ngon, nào là điên cuồng trong cơn mê danh vọng... Ngày ngày suốt ngày xoay quanh con chim, bỏ bê gia đình và công việc, nào là dọn phân, làm cám, quét lồng, mua cóng, tìm chim, tìm cách... và tôi nhận được những gì mình cho... nào là stress càng tăng do gia đình và công việc, nào là bạn không vui khi có sự ganh ghét, nào là chim không chơi do mình không kiên nhẫn và kiên định... Và rồi, sự ganh ghét thù hành trong cơn mê danh vọng là nguy hiểm nhất.

Nhưng may thay, chính những người tôi bỏ rơi để chạy theo theo cơn say điên cuồng này đã cứu tôi. Những lúc gia đình tôi la mắng, những lúc bạn gái tôi giận hờn... tôi tưởng rằng họ không thương tôi, không cho tôi vui với thú vui mà tôi cho là "tao nhã" này... Nhưng lúc này đây, lúc đang viết những dòng chữ này, tôi lại thấy yêu họ hơn... Những người đã kéo tôi ra khỏi cơn mê điên cuồng này...

Hỡi anh em, vậy câu trả lời của anh em là gì? liệu anh em có giống tôi không? mỗi người đều có tự do để lựa chọn, hãy chọn con đường tốt nhất không chỉ cho mình, mà cho cả gia đình mình nhé...

Xin hãy trả thú vui lại cho chính nó, và hãy trả những người cha, người chồng hay người con tốt lại cho gia đình họ...

Thân mến, Impala!

niềm ước mong chim tốt có lẽ đã làm cho mọi người đam mê và lòng tham đã không cho phép con người dừng lại, có lúc e muốn nuôi thật nhiều, để được mọi người kính trọng nhưng càng nuôi thì lại càng chịu sự khó chịu của gia đình và bạn gái, buồn mọi chuyện nhưng niềm đam mê vẫn còn đó, còn đó chú chim dở, còn đó chú chim bị lộn, còn đó nỗi buồn vui khi chơi chim, cứ mỗi lần bực hay vui thì lại lấy chim ra để chia sẻ có lúc quá tức muốn đập cái lồng chim vì cứ lộn hoài, chán lắm, nhưng mỗi lần lên dđ niềm đam mê được hâm nóng, mẹ cũng nói là không cấm là đàn ông ai cũng có đam mê riêng và dạo này cứ đi đâu về thì mẹ lại cho chim ăn dùm mình thấy cũng vui ^^, ....... cám ơn bác impala đã cho e có cơ hội nói ra những điều này khi chơi chim :)

ca_chep

bài viết hay quá !!!!!!!!!!! chơi gì thì chơi nhưng phải biết dung hòa với cuộc sống nữa!!!

chuktam_8847

cũng phải nhiều lúc đam mê khiến nó vượt qua cả gia đình , bạn bè, kinh tế. ăn không giám ăn uống không giám uống chứ có chim hay là khao khác lồng đẹp là ham muốn thiếu tiền thì vay mượn, mượn có mua xong không ưng ý thì lại chán. nhiều khi đi ngủ nhắm mắt lại mà cứ nghĩ tại sao lại bỏ ra nhiều tiền như vậy, tại sao mua nó về mà nó lại không hay rồi lại phải bán rẻ...., mua chim để mang đi thi thố có giải này giải kia đề hơn người khác, hay nuôi để giải trí. mục đích chính của mình khi tìm tới con chim là gì. TÍNH KIÊN NHẪN ĐÂU RỒI. MÁU HƠN THUA SAO NHIỀU QUÁ ( con người tôi nó đang như vậy, giác ngộ ra được rồi đó nhưng có bao giờ thay đổi được đâu )

Wí Xì Tộc

Bác này tâm trạng giống em ghê, lúc trước em củng giống bác giền chim lắm bỏ bê cả gia đình , lúc nào củng săn lùng tìm chú chim hay, để rồi tập chung hết vào chim cò, nhưng giờ vẫn đam mê nhưng củng chừng mực, thi có củng dc k củng k sao, hì bác ít mê hơn rồi giờ bác còn thich em xè cũa mìn hok nà