Xin hãy trả thú vui lại chính nó...

thichchaomao

Chào Sĩ và chào các bạn chơi chim chào mào!

Đọc bài viết của Sĩ và đọc xong topic thấy anh em khen quá trời nên mạo muội chê bài của Sĩ đây.

Đầu tiên phải nói chơi chim thì đúng như Sĩ nói; tìm niềm vui,bớt nổi buồn,biết kiềm chế không nóng vội mà hư con chim,đó chỉ là việc nhỏ thôi,sống mà nóng vội thiếu kiềm chế thì có nhiều việc không tốt đến với mình,nói chung là phải dưỡng tính ,dưỡng tâm nữa.

Có ai đi tìm một thú vui mà không đam mê đâu, nuôi đươc 1 chú chim hay mất rất nhiều thời gian và tâm huyết lắm chứ.

Nếu mình đọc bài viết của Sĩ trước Topic tranh luận về kết quả cuộc thi chim Thuỷ Mộc thì mình sẽ không có cảm giác như bây giờ, sẽ không chê bài viết của Sĩ đâu.

Chơi chim cũng chỉ là một thú vui,một thú chơi mà thôi, có nhiều người đam mê 1 cái thú vui nào đó lại gặp bức xúc chính thú vui đó mang đến thử hỏi có ai muốn không??

Mua 1 con chim hay nuôi cho nó hay hơn nữa mất rất nhiều thứ,đến khi mang nó đi thi thấy nó chơi tốt hơn mà bị loại bởi con dở hơn thì phải tức chứ. Tức thì mất bình tĩnh mà mất bình tĩnh thì có những câu nói nhận xét,đánh giá về chim bạn bằng những từ ngữ khó nghe thì điều đó cũng bình thường thôi mà,

Đây chỉ là một diễn đàn cho một thú vui,một thú chơi;những ai tham gia đều có thể bày tỏ chính kiến của mình, chỉ cần không vi phạm nội quy mà diễn đàn là được.

Mình nhớ trong 1 cuộc thi chim ở Quảng Nam - Đà Nẵng, anh Sang cũng có 1 chú chim đoạt giải nhất và giải khuyến khích, anh em trên diễn đàn mình cũng ném đá cuộc thi mà, Nói là không muốn cho đó đoạt 2 giải nhất ..v..v..

Sĩ và các bạn chơi chim ơi hãy thông cảm để những người có chim hay,chim chưa đoạt giải xả những bức xúc trong lòng từ đó ta có thêm những người bạn có cùng một thú vui tao nhã thì đó mới là một trong những tiêu chí quan trọng của diễn đàn mình.

Xin nói thêm câu nữa là: Ước gì mình đọc bài của Sĩ trước thì hay quá!!
Chào cả nhà!

impala

Chim Thầy

Đọc bài viết của Sĩ và đọc xong topic thấy anh em khen quá trời nên mạo muội chê bài của Sĩ đây.

Đầu tiên phải nói chơi chim thì đúng như Sĩ nói; tìm niềm vui,bớt nổi buồn,biết kiềm chế không nóng vội mà hư con chim,đó chỉ là việc nhỏ thôi,sống mà nóng vội thiếu kiềm chế thì có nhiều việc không tốt đến với mình,nói chung là phải dưỡng tính ,dưỡng tâm nữa.

Có ai đi tìm một thú vui mà không đam mê đâu, nuôi đươc 1 chú chim hay mất rất nhiều thời gian và tâm huyết lắm chứ.

Nếu mình đọc bài viết của Sĩ trước Topic tranh luận về kết quả cuộc thi chim Thuỷ Mộc thì mình sẽ không có cảm giác như bây giờ, sẽ không chê bài viết của Sĩ đâu.

Chơi chim cũng chỉ là một thú vui,một thú chơi mà thôi, có nhiều người đam mê 1 cái thú vui nào đó lại gặp bức xúc chính thú vui đó mang đến thử hỏi có ai muốn không??

Mua 1 con chim hay nuôi cho nó hay hơn nữa mất rất nhiều thứ,đến khi mang nó đi thi thấy nó chơi tốt hơn mà bị loại bởi con dở hơn thì phải tức chứ. Tức thì mất bình tĩnh mà mất bình tĩnh thì có những câu nói nhận xét,đánh giá về chim bạn bằng những từ ngữ khó nghe thì điều đó cũng bình thường thôi mà,

Đây chỉ là một diễn đàn cho một thú vui,một thú chơi;những ai tham gia đều có thể bày tỏ chính kiến của mình, chỉ cần không vi phạm nội quy mà diễn đàn là được.

Mình nhớ trong 1 cuộc thi chim ở Quảng Nam - Đà Nẵng, anh Sang cũng có 1 chú chim đoạt giải nhất và giải khuyến khích, anh em trên diễn đàn mình cũng ném đá cuộc thi mà, Nói là không muốn cho đó đoạt 2 giải nhất ..v..v..

Sĩ và các bạn chơi chim ơi hãy thông cảm để những người có chim hay,chim chưa đoạt giải xả những bức xúc trong lòng từ đó ta có thêm những người bạn có cùng một thú vui tao nhã thì đó mới là một trong những tiêu chí quan trọng của diễn đàn mình.

Chào cả nhà!

Em chào anh,

Trước tiên em xin chân thành cảm ơn vì đã góp ý với Topic của em

Thứ đến, có lẽ lời văn của anh hoặc trình độ của em mà em đọc qua comment của anh em chưa hiểu ý anh muốn nói gì... Xin anh nói rõ hơn cho em và mọi người... Và em không hiểu sao anh lại lặp đi lặp lại câu "Ước gì mình đọc bài của Sĩ trước thì hay quá!!"

Vài câu hỏi chân thật mong anh giải thích.

Thêm một người bạn bớt 1 kẻ thù

Thân ái, Impala!

bamien

Cảm ơn impala! Một bài viết cho thấy người viết rất từng trải, am hiểu về rất nhiều khía cạnh của cuộc sống.
Đọc bài viết mà thấy thấm thía, thấy đúng với mình mặc dù nuôi chim là cái duyên đưa tới rồi thì nghiện luôn. Nuôi chim ai cũng mong được sở hữu những chú chim đẹp, hót hay...Nhưng thực tế là để chăm được một chú chim cho đến bờ đến bến mất rất nhiều thời gian và công sức chưa kể có rất nhiều yếu tố khách quan tác động.
Sau hai ngày suy nghĩ, quyết định cuối cùng là chơi chim giọng và chắt lọc còn đâu phóng sinh. Mình thả tự do 10 em sáng nay trong đó có 4 em bẫy đấu là 1 em Tó, 1 em Tây Hồ, 2 em Thanh Trì và 6 em mua ngoài chợ là 2 em Ninh Bình, 2 em Hòa Bình, 1 Sơn La, 1 Phú Thọ.

hoavnptqnm

Cảm ơn impala! Một bài viết cho thấy người viết rất từng trải, am hiểu về rất nhiều khía cạnh của cuộc sống.
Đọc bài viết mà thấy thấm thía, thấy đúng với mình mặc dù nuôi chim là cái duyên đưa tới rồi thì nghiện luôn. Nuôi chim ai cũng mong được sở hữu những chú chim đẹp, hót hay...Nhưng thực tế là để chăm được một chú chim cho đến bờ đến bến mất rất nhiều thời gian và công sức chưa kể có rất nhiều yếu tố khách quan tác động.
Sau hai ngày suy nghĩ, quyết định cuối cùng là chơi chim giọng và chắt lọc còn đâu phóng sinh. Mình thả tự do 10 em sáng nay trong đó có 4 em bẫy đấu là 1 em Tó, 1 em Tây Hồ, 2 em Thanh Trì và 6 em mua ngoài chợ là 2 em Ninh Bình, 2 em Hòa Bình, 1 Sơn La, 1 Phú Thọ.
Cái này là kẻ ăn không hết người làm không ra nè. Tiếc quá!!!! Sao không cho hết vào lông Avi cho đỡ tiếc!!!

caube1002

mới chơi ai cũng vậy thôi bạn à, nuôi 1 thời gian theo dõi thấy không có triển vọng thì nên thả bỏ, chứ nuôi thêm chỉ tốn cám và tốn công dọn phân. nghe bạn nói chắc bạn ở miền bắc. bạn ở chỗ nào vậy, mình sơn tây - hà nội nè!

bamien

mới chơi ai cũng vậy thôi bạn à, nuôi 1 thời gian theo dõi thấy không có triển vọng thì nên thả bỏ, chứ nuôi thêm chỉ tốn cám và tốn công dọn phân. nghe bạn nói chắc bạn ở miền bắc. bạn ở chỗ nào vậy, mình sơn tây - hà nội nè!
Chào caube1002! Mình ở Thanh Trì, 37 năm tuổi lồng.

mai kha

thú vui . cung là cách giết thời gian nhanh nhất . đừng lạm dụng mà . hay coi đó la đam mê , ko nên chơi theo phong trào .

cubin06

Cái gì cũng có cái giá của nó các bác ah; chơi chim cũng vì đam mê thì chơi nó mới bền, nhưng để kiểm soát bản thân: không háo danh, không háo thắng, không sân si... thì mới khó để Niềm đam mê đó trở nên giản dị hơn.
PS: nói thật với các bác hiện nay em đang ở giai đoạn: gặp con chim hay (chim bổi thôi nhé) có thể sở hữu được mà chưa có nó thì ăn ngũ không yên (tuy nhiên vẫn không stress, công việc vẫn trôi chảy bình thường...)

chao mao may

Chào cả nhà!
hay quá anh ơi!

TUNGBILI

Mình có anh bạn cũng tập tành chơi chào mào. Cho lão một con cả lồng cả chim, khuyến mại thêm cho cái lồng tắm. Nuôi được hơn 1 tháng ông phát biểu: "Ông bảo nuôi chim để thư giản đầu óc, thoải mái tâm hồn... Tôi từ lúc lấy con chim của ông về chả trưa nào được ngủ... Tối về phải treo cẩn thận, tránh chuột, tránh gió máy,... và phải làm cám theo cách ông chỉ, dọn phân, chùi lồng,.......Nói chung là hầu hắn liệt đi.."
Thế là lão lại trả chim lại cho mình. Mình lại tiếp tục nuôi và lại tiếp tục hầu hạ nó, trong khi mình đi làm cả ngày, tối mới về, thứ 7, CN lai đi dượt chim. Hệ thống bạn bè cũ (Những thằng không chơi chim dần xa mình vì không cùng sở thích),... một mình vợ ngày đi làm tối về lại giặt dụ nầu nướng, cho con ăn, bày cho con học, thi thoảng lại bị chồng mượn tiền mua chim,... Nhiều lúc cũng cáu bắn. Nhưng vẫn ủng hộ mình chơi chim vì nó lành mạnh hơn một số trò chơi khác! Thế mới thấy Chim cò rất có mãnh lực!

tomkid

Là người có thể nói là gần em, nhưng thật khó mà hiểu hết những gì em đang suy nghĩ Sĩ ah, 1 người tốt như em mà phải trải qua biết bao cực khổ trong cái thú vui tưởng chừng như đơn giản nhất. Nhưng rồi, hiện nay, cũng chưa thấy được đền đáp.

Cái em có hiện tại mà nhiều người muốn cũng không đc là BẠN BÈ, còn đó rất nhìu anh em nể phục em trong cách chăm, chơi chim trong thú vui mà em nghe là "SÂN XI"

Duy khang

Bài viết của Sĩ rất hay và đúng tâm trạng của đa số những người mới chơi chim. Luôn tìm tòi những chú chim hay chim đẹp và vì thế mà số lượng chim cứ tăng lên và quỷ thời gian dành cho gia đình, cho công việc giảm xuống theo tỉ lệ nghịch. Mình cũng vậy cứ nghe quê có ai vừa đánh được chú chim hay là muốn sở hửu ngay và nghe bạn bảo có người bán chú chim đẹp lại muốn có liền cứ như vậy sau 2 tháng mình đã có 9 chú chim vừa mộc vừa thuộc( 5 chú mộc, 1 chú má trắng và 3 chú thuộc). Mình chơi chim cũng chỉ để thư giản và thỏa niền đam mê thôi nên ko quá mất thời gian nhưng vẫn phải đủ và đúng theo những gì mình đề ra là nuôi chim để thư giản. Tuần tắm chim 2 lần, trái cây và mồi tuơi thì luân phiên.
Mình thấy nếu trong gia đình mà tất cả cùng đam mê chim như gia đình bạn TRI_OKTHAU thì rất hay vì xem việc như là sân chơi riêng của cả nhà rất đáng để tham khảo và hóc hỏi.
Cảm ơn bạn Sĩ đã nói ra cái tôi của những người mới chơi chim.

móc chim ra

đúng là đam mê có khác, a thì tự điều chỉnh được nên cho dù hiện tại nuôi 15 chú chào mào nhưng công việc vẫn hoàn thành. Biết mình có máu đam mê chim rất thích nghe giọng hót nên chỉ chơi chim giọng, biết rằng chim đấu thì rất hay nhưng thời gian ko có để đi dợt dãi nên đành chịu, chắc đến đây có a e lại nghĩ nuôi bớt lại để giành thời gian đi dợt chim, mỗi người mỗi cảnh tùy tình hình. Thời gian chăm chim của mình là do mình đi dạy học và dạy thêm ở nhà, trong thời gian dạy thêm tranh thủ thời gian HS làm bài tập mình cho chim phơi nắng và tắm. Thỉnh thoảng rảnh rảnh mượn chim hàng xóm về treo cho hót chơi, hoặc ngày chủ nhật mình dạy bồi dưỡng hs giỏi thì a e ai đem chim tới dợt thì mình tiếp. Thế là đam mê vẫn cháy bỏng, công việc thì vẫn hoàn thành mà ko bị stress.
y nghề y hoàn cảnh luôn, mình thì nuôi ít hơn 10 con nhưng toàn hàng khủng,ít dợt dãi chỉ nghe hát và đấu giọng vs a e tới nhà vì mình ít thời gian,bạn thử làm avari như mình đảm bảo sẽ thú hơn nhiều khi dợt chim thân!

tuancapt

Đọc bài của bác chợt giật mình... Chúng ta chơi chim rất dễ bị cuốn theo vòng xoáy như bác đã nói, cuối cùng đánh mất điều quan trọng nhất khi chúng ta tìm đến thú chơi này. Cảm ơn bác đã chia sẻ!

ichhuynh

đúng là 1 bài viết đi vào lòng người.đọc song bài này mình giật mình nổi ra gà.đúng là chơi chim để thư gián đầu óc.chứ không phải tim chim hay để thể hiện cái tôi cua mình.cám ơn chủ thớt 1 bái viết rất ý nghĩa

chaomaoninhhoa

chào Sỹ!
hôm nay mình tình cờ đọc được hai bài viết của anh trên diễn đàn. cám ơn vì những chia sẻ của bạn đã thức tỉnh không ít người và mình cũng một phần trong sồ đó. tuy nhiên với mình mọi chuyện có lẽ cũng chưa nghiêm trọng lắm, bởi vì có lẽ mình cũng may mắn hơn một số anh em khác.
thứ nhất: mình có người vợ hiểu và cảm thông với đam mê của chồng, hihi hiện nay vợ mình là người phơi nắng cho những chú chim nhà mình.
thứ hai: đam mê nào cũng phải tốn kém, tuy nhiên mình cố gắng cân đối thu nhập của mình để có thể chơi mà không anh hưởng đến lương hàng tháng phải nộp cho bà xã, hihi
thứ ba: mình cũng nhiều lần mang chim đi thi nhưng chưa bao giờ quan trọng kết quả, đi thi vì muốn kiểm tra xem chú chim của mình hiện tại đang ở đâu, còn thiếu những gì, nếu có giải thì tốt, hihi
cuối cùng là chúc anh em nhà mình luôn vui vẻ với niềm đam mê này.
thân

impala

Chim Thầy
chào Sỹ!
hôm nay mình tình cờ đọc được hai bài viết của anh trên diễn đàn. cám ơn vì những chia sẻ của bạn đã thức tỉnh không ít người và mình cũng một phần trong sồ đó. tuy nhiên với mình mọi chuyện có lẽ cũng chưa nghiêm trọng lắm, bởi vì có lẽ mình cũng may mắn hơn một số anh em khác.
thứ nhất: mình có người vợ hiểu và cảm thông với đam mê của chồng, hihi hiện nay vợ mình là người phơi nắng cho những chú chim nhà mình.
thứ hai: đam mê nào cũng phải tốn kém, tuy nhiên mình cố gắng cân đối thu nhập của mình để có thể chơi mà không anh hưởng đến lương hàng tháng phải nộp cho bà xã, hihi
thứ ba: mình cũng nhiều lần mang chim đi thi nhưng chưa bao giờ quan trọng kết quả, đi thi vì muốn kiểm tra xem chú chim của mình hiện tại đang ở đâu, còn thiếu những gì, nếu có giải thì tốt, hihi
cuối cùng là chúc anh em nhà mình luôn vui vẻ với niềm đam mê này.
thân

Được như anh thì quá tốt... Chúc mừng anh... :cool:

Thân, Impala!

L

linhbuudien

Guest
R Đúng rồi đó Sỹ ơi. Chỉ khi trả lại cho chính nó thì mới là thú vui tao nhã.Nhắc đến tuổ
i thơ chơi chim s mà hồn nhiên thế. Cho ăn gì cũng xong. Cuố tuần xách lồng đi bẫy hoặc hen bạn bè đạp xe xách cái lồng bằng săt tự làm mà thấy vui. Cho đến nay thi cử nhiều quá thấy sốt luôn. Hãy biến những cuộc thi thành những buôi giao lưu như Org đã làm thì có ý nghĩa hơn nhiều.khi mà những giải thưởng chỉ mang giá trị tinh thần thì sẽ vui biết bao...