Xin hãy trả thú vui lại chính nó...

xeko

Cái này e thấy mấy ae chơi chim đi thi hay mắc phải đã có chú chim hay rồi nhưng lại muốn có chú hay hơn nữa lên càng ngày càng chim trong nhà tăng.

rainbow

Mình cũng đã suy nghĩ về vấn đề này. Đã từng khởi xướng là nên theo trường phái nào mà cách hành văn k hay k hết ý nên hôm nay đọc xong thấy đã lắm. Thôi thì cứ đi theo con đường đã chọn. Cứ sân si đi cho thú vui thêm máu lửa, như mình đây đã đem chim thi 2 lần (GV và Thủy Mộc). Thấy chim lì hơn, cọ sát đỉnh cao và máu lửa hơn. Mặc dù tốn tiền, mất khá nhiều thời gian nhưng đi thi cũng vui. Vì đã xác định đi cho biết, cho vui và trên hết là cho chim được cọ sát nên thắng thua k là vấn đề gì.

Về chăm chim mình dậy sớm nhất và dọn dẹp cho sạch sẽ khi các con đã say giấc.

Theo tôi vấn đề chính là ở bản thân mình. Đừng quá tham lam và ảo tưởng. Phải biết mình là ai (là cha của con trẻ, là chồng, là bạn trai, là người con,....), biết mình đang làm gì và biêt chủ động, linh động trong công ăn việc làm, thú vui, giải trí,....

Vài dòng thế nhé

hoctrongoan

Bài Viết rất hay dành cho tất cả mọi người, đọc như thấy mình trong đó vậy, có lẽ chính mình cũng nên xem xét lại tất cả. Xin chân thành cảm ơn!

yeuchimhue

mong rằng tất cả ae chơi chim đều nhần được niềm vui từ thú chơi bổ ích này .

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Một vài anh em đam mê thú vui chơi chim đấu và thi nhưng với tinh thần như Sĩ nói. Đoạt giải hay không thì vẫn vui và mãi vui như con người họ vậy. Không để nổi buồn, sự sân si chếm lấy tâm trí. Như thế thì quá tuyệt vời.

Còn chơi với tinh thần cầu thắng và muốn thắng con đường đó quá nhọc nhằn cho một số anh em thiếu kiên nhẫn và điều kiện chưa tốt lắm.
Chơi chim như anh đại sứ chaomao và một số anh em khác có đáng để nhìn và nghĩ hay không.

Thực sự là rất ngưỡng mộ. Cái tinh cần cởi mở hòa đồng, thắng thua là chuyện thường tình, đó củng là điều mà mình cảm thấy rất đáng trân trọng và cảm thấy hay ho rất nhiều.

Chiến thắng ở các giải thi thì sau đó được gì. Như một bài viết có viết, niềm hạnh phúc vì chăm con chim lên bấy lâu nó đem lại thành quả, giao lưu chia sẽ kinh nghiệm hay là tên tuổi được khẳng định. Con chim được giá. Tự mổi người chắc có câu trả lời.

Để đạt đến ranh giới coi thú vui là chính mà con chim có tiếng tăm nhưng không màn đến danh tiếng lấy thú vui làm chính không phải ai muốn là đạt được.

Trường Giang

Theo mình thì chơi chim nên tự hỏi bản thân mình vì mục đích gì??? có thể là đam mê, hay phong trào (người ta có mình cũng có), hay niềm vui của chú chim mang lại, hay một sự tình cờ ... nói chung mỗi người chơi chim vì một cái gì đó riêng không ai biết được.
Riêng mình chào mào là niềm đam mê và món bẫy chào mào là một món nghiện từ lúc nhỏ, đam mê đến nỗi tiền bố mẹ cho ăn sáng thì nhịn luôn dành tiền để mua được một chú chào mào và một chiếc lồng bẫy(ui lúc đó cách đây khoảng 15 năm rồi thì một chú chim mồi khoảng 200k và lồng bẫy khoảng 50k, phải dành dụm gần 6 tháng mới có đủ tiền đó. he he)
Cảm giác thật là sung sướng khi cầm trong tay một chú mồi chiến để đi chinh chiến và bắt bổi.
Đối với Tuấn nuôi chào mào để rèn luyện chữ nhẫn, đi bẫy chào mào để mong được về với thiên nhiên sau một tuần làm việc căng thẳng, giảm strees và chinh phục những chú chim hay, chỉ bấy nhiêu thôi là quá đủ.
Đôi khi sống trên đời phải biết mình đang ở đâu, đang làm gì, và quan trọng phải biết mình là ai. Luôn hài lòng với bản thân thì sẽ thấy hạnh phúc.
Thân chào.
Tuấn
Bác Tuấn nói hay quá !

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Một bài viết thấm thía và đầy trải nghiệm về thú vui này. Mình sẽ không đặt nặng vật chất và thắng thua ởi đây. Rất cảm ơn Sỹ đã có một bài chia sẻ với anh em. Thân Đình Thọ

cmdienkhanh

"Chơi chim mà sao sân si quá?" - Đây là câu nói mà tôi nghe được từ nhiều người tôi đã có cơ hội tán chuyện về thú vui thanh tao này.

Đôi lúc tôi tự hỏi bản thân, "Mình chơi chim để làm gì?"

- Chơi chim để thư giãn hay muốn có thêm stress?
- Chơi chim để kết thêm bạn bè hay có thêm thù địch?
- Chơi chim để tôi luyện bản thân hay tập tành thói xấu?
- Chơi chim để rèn tính kiên nhẫn hay tính nóng nảy?
- Chơi chim để tìm được sự bình an hay bất an?
- Chơi chim để chiến thắng bản thân hay chiến thắng mọi người?

Câu hỏi được đặt ra nhưng câu trả lời là gì? và khi có câu trả lời thì liệu ta còn nhớ câu hỏi không?

Xin thưa, chơi chim để thư giãn sau thời gian làm việc căng thẳng, để có thêm niềm vui lấp vào những nỗi buồn trong cuộc sống, để tìm sự bình an trong những lúc bất an, để rèn luyện bản thân trong những lúc thiếu xót, để rèn luyện kiên nhẫn trong những lúc nóng nảy, để có thêm bạn mới trong những lúc cô đơn, để chiến thắng bản thân trong lúc thế gian tranh đấu, để làm được một việc thật tốt cho đời...

Nhớ ngày xưa chơi chim, khi tôi còn là đứa bé còn lông bông trong xóm... các cụ chơi chim mà sao thấy sướng quá đi... chim thì cóng thức ăn toàn là cơm nguội hay cám gà, có con cào cào trong vườn thì chụp cái cho chim... sáng sáng treo con chim trước nhà nghe giọng hót mà như trẻ lại... họ đến quán nước hay tiệm chim là để gặp nhau, tán chuyện cho thoải mái... con chim có chơi hay không cũng chẳng màng. Ấy thế là các cụ đã tìm được niềm vui cho mình

Ngày nay, khi tôi đã có được những bài học trong cuộc sống, có thể đứng thẳng bằng đôi chân của mình, tìm đến thú vui này, mà sao khó quá đi. Nào là quay cuồng trong cơn xay tìm chim đỉnh, nào là bối rối trong cơn lốc cám ngon, nào là điên cuồng trong cơn mê danh vọng... Ngày ngày suốt ngày xoay quanh con chim, bỏ bê gia đình và công việc, nào là dọn phân, làm cám, quét lồng, mua cóng, tìm chim, tìm cách... và tôi nhận được những gì mình cho... nào là stress càng tăng do gia đình và công việc, nào là bạn không vui khi có sự ganh ghét, nào là chim không chơi do mình không kiên nhẫn và kiên định... Và rồi, sự ganh ghét thù hành trong cơn mê danh vọng là nguy hiểm nhất.

Nhưng may thay, chính những người tôi bỏ rơi để chạy theo theo cơn say điên cuồng này đã cứu tôi. Những lúc gia đình tôi la mắng, những lúc bạn gái tôi giận hờn... tôi tưởng rằng họ không thương tôi, không cho tôi vui với thú vui mà tôi cho là "tao nhã" này... Nhưng lúc này đây, lúc đang viết những dòng chữ này, tôi lại thấy yêu họ hơn... Những người đã kéo tôi ra khỏi cơn mê điên cuồng này...

Hỡi anh em, vậy câu trả lời của anh em là gì? liệu anh em có giống tôi không? mỗi người đều có tự do để lựa chọn, hãy chọn con đường tốt nhất không chỉ cho mình, mà cho cả gia đình mình nhé...

Xin hãy trả thú vui lại cho chính nó, và hãy trả những người cha, người chồng hay người con tốt lại cho gia đình họ...

Thân mến, Impala!
Cảm ơn chia sẽ của anh
Nói thật mình chơi chim là vì mình đam mê con chào mào là chính vì sao đam mê? đam mê nó như thế nào thì xin thưa: mê giọng hót, tiếng ché của nó, mê cặp cánh chớp chớp bung bung cái đuôi đánh lên đánh xuống, cảm xúc dâng trào khi em nó nhảy cầu sổ bọng... bao nhiêu đó cũng đủ cho tôi mê đắm em nó rồi... rồi hàng tuần nhớ cội nhớ trường chim phải lên cội ngồi nhấm nháp ly cafe đen với phì phèo điếu con ngựa là vui rồi, nhiều khi làm ca 3 về rất là buồn ngủ nhưng cảm thấy nhớ cội đành phải đi lên thôi để thấy đc niềm đam mê của mình cho rõ nét nhất mới thôi...
Đôi điều muốn chia sẽ với anh em.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Phong trào đi lên, người người chơi nhà nhà chơi, muốn hay không tự bản thân chúng ta cũng vô tình bị lôi kéo vào vòng xoáy tham sân si, hơn thua, được mất, thấy con chim này hay, con kia đẹp phải tìm mọi cách để sở hữu, hết con này lại con khác, không có điểm dừng. Bởi lòng tham là vô đáy, người nào đi dợt cũng mang mác giao lưu học hỏi nhưng trong tận tim gan bụng dạ luôn muốn con chim mình phải "đè bẹp" đối thủ, riết rồi sân si hồi nào chẳng hay, lại chuyện thi thố, có giải hay không có giải, có số hay không có số, mà sinh ra biết bao hệ lụy khôn lường. Con chim hay trong mắt mình mới là con chim quý, thử hỏi nếu sân si đi hết cội này, dợt hết trường kia tìm đối thủ, bữa nào đẹp trời gặp con chim dưới cơ thì vui sướng, tha hồ vổ tay vổ gối, thưởng thức cho hết mùi vị chiến thắng, mà phong rằng: "Ôi chao ! Thú vui này tao nhã phết". Bữa xui thì gặp chim "cọp", làm chim nhà cụp mòng quay lưng, mất mặt với anh em rồi lại tìm chim, chăm chim, thi chim, cứ như vậy cho đến bao giờ...Đây là cách chơi có phần lệch lạc mà mỗi người trong chúng ta nếu không xác định mục đích rõ ràng, ý thức rạch ròi sẽ rất dễ mắc phải, hãy bình tâm hơn, lúc khác, giờ khác, ngẫm lại sẽ thấy khác...

Anh em ơi! Đã xác định chơi chim là tao nhã, mình hãy chơi sao cho đúng nghĩa, chơi bằng cái tâm trong sáng, chơi để quên những thói đời đen bạc, chơi để quên đi muộn phiền, tìm lại cho mình chút thanh thản nhàn nhã, và sẽ chẳng lấy làm buồn, nếu chim chơi cội chưa hay, đi thi chưa đoạt giải, vì đó chỉ là chuyện thường tình, phù du, đừng biến thú chơi tao nhã của ông cha thành trò sát phạt máu me, hơn thua - được mất. Nhiều lúc ngẫm cũng buồn, chơi như thế khác nào dân đá gà đỏ đen. Suy nghĩ khác đi hành động khác đi, mỗi sáng thử móc chú chim nhỏ ra sân, đứng vươn vai hít thở không khí đất trời thiên nhiên xứ sở, ta sẽ dễ dàng cảm nhận được sự tao nhã, tốt đẹp của thú vui, mà đôi khi bị biến tướng, mốp mó đi bởi lòng tham, sự sân si ở đời. Quên hết, qua hết, chỉ con ta với chim, chim với ta, nhấp tách trà kết thêm nhiều bằng hữu, chia sẻ vui buồn trong cuộc sống đó mới là ý nghĩa, mục đích thực sự mà ta cần hướng đến. Hãy cảm nhận, và bình tâm...

Thân, black_fish9402

Sửa lần cuối:

keen_cola

chơi chim là một thú vui.vì vậy hãy để đó là một niềm vui.lần đầu mới chơi thì mua chim bổi ( rẻ ) 1con,2 con,3 con..V.V..rồi mua chim hay rồi lại 500k,1000k,2000k,3000k..V.V..rồi chim không hay,chim xổng,thua..V.V.nản,chán,mất kiên nhẫn..V..V.. xung quanh biết bao nhiêu việc phải lo gia đình,bạn bè,ăn nhậu,làm việc..V..V..(từ bỏ hay tiếp tục) nuôi chim để mỗi ngày nghe chim hót là một niềm vui.sáng đậy dành chút thời gian cho chim.trưa làm về dành chút ít thời gian.và một ngày nhận ra giọng hót hay.mới của chú chim.cho đi giao lưu thấy chim mình chơi hay hơn.ôi niềm vui khi nuôi chim,và mọi bồn bề của cuộc sống dường như đã vơi đi phần nào

vuthiyennhi

Cảm ơn Sỹ đã có 1 cảm nhận hay về 1 cách chơi phong trào như hiện nay, không ganh đua ganh ghét, không cần cái Danh, Giá. Chỉ cần niềm vui sau những lúc căng thẳng hay buồn chán, sau những ngày làm việc mệt mỏi. Không hẹn lại đến cứ mỗi thứ 7 hay chủ nhật lại thức giấc với những tiếng chim quen thuộc, súc miệng đánh răng, chải đầu xong xuôi đâu đó cái lồng chim là cái mà mình lại nhìn nó đầu tiên vén áo lồng nhìn xem còn nước hay cám gì không. Thế rồi lại lăn tăn chạy xuống pha cà phê nhâm nhi và phì phèo với điếu thuốc thưởng thức những con chim củ chuối, cùi bắp của mình ( chim con có 2 con, chim chuyền có 2 con, chim bổi có 2 con ) ôi thôi chúng nó kêu rồi hót loạn xạ cả lên. Sau khi hết điếu thuốc con đại bàng lại lăn tăn phụ vợ trông con tí rồi lại đến giờ cho con ăn. Ái chà chà cơ hội lại đến, forward cho bà nội nó liền thế là chạy xuống trùm áo lồng cái con củ chuối cùi mía nào đó hay hót nhất dắt xe ra khỏi nhà và chạy ù xuống nơi dợt chim công viên gò vấp. Bà chủ ơi cho ly cà phê, ôi nhớ sáng ở nhà uống rồi mà sao lại cà phê nữa nhĩ, sau khi ngồi nhìn chim mình, chim người khác chơi hót véo von nhìn lại đồng hồ thì nãy giờ đã hết hơn 2 tiếng cho dù không có ai đi cùng và cũng chẵng quen biết ai. Người nào ngồi gần thì tán dốc tí về chuyện chim cò, rồi sau đó lại trùm áo lồng chú chim của mình và đề pa về ngôi nhà thân thuộc, sau đó thì bị vợ và con nó hành hạ he he he :D. 1 ngày chủ nhật của mình là như thế đó các bạn à.
Có tí chút xin được chia sẽ cùng các ace, văn vẽ hơi lũng cũng mấy bác mấy cụ, mấy cu đừng ném đá em.
Thân

caube1002

không biết nên dùng từ như thế nào dành cho bài viết của bạn. bởi vì nó còn trên cả tuyệt vời, bạn đã gửi 1 thông điệp đến cho nhiều anh chơi chim những lời chia sẻ quí báu vô cùng, đọc những dòng chữ bạn viết rồi nghĩ đến bản thân mình cũng nhận ra nhiều điều. nhiều lúc tự mình làm khổ mình, nào là thích chim hay, chim miền trong.... nhưng rồi kết quả chỉ là con số 0 bởi vì chim hay chẳng ai muốn bán cả. nhiều lúc quá mải mê chim cò nên ảnh hưởng đến công việc, gia đình.... và câu trả lời của mình là nuôi chim để giải trí và rèn luyện bản thân!
chúc anh em khi đọc bài này xong sẽ tìm cho mình 1 câu trả lời để biết mình đã và đang làm gì. 1 lần nữa cảm ơn bài viết của bạn.

đúng là đam mê có khác, a thì tự điều chỉnh được nên cho dù hiện tại nuôi 15 chú chào mào nhưng công việc vẫn hoàn thành. Biết mình có máu đam mê chim rất thích nghe giọng hót nên chỉ chơi chim giọng, biết rằng chim đấu thì rất hay nhưng thời gian ko có để đi dợt dãi nên đành chịu, chắc đến đây có a e lại nghĩ nuôi bớt lại để giành thời gian đi dợt chim, mỗi người mỗi cảnh tùy tình hình. Thời gian chăm chim của mình là do mình đi dạy học và dạy thêm ở nhà, trong thời gian dạy thêm tranh thủ thời gian HS làm bài tập mình cho chim phơi nắng và tắm. Thỉnh thoảng rảnh rảnh mượn chim hàng xóm về treo cho hót chơi, hoặc ngày chủ nhật mình dạy bồi dưỡng hs giỏi thì a e ai đem chim tới dợt thì mình tiếp. Thế là đam mê vẫn cháy bỏng, công việc thì vẫn hoàn thành mà ko bị stress.
ae mình đồng nghiệp nè!

Chơi chim là thú vui, giải trí và cũng có những lúc giết thời gian (ví dụ như mình đang giai đoạn này). Tuy nhiên, tùy mỗi hoàn cảnh, mỗi người có cách chơi khác nhau, miễn vẹn toàn và cân đối với mọi việc trong cuộc sống. Như nhà mình: làm cám cả nhà (chồng ra bột, vợ bỏ cám thô vào cối xay, 2 đứa con đứa hứng vào đĩa nhựa, đứa bỏ ra mâm ...), mỗi đợt đi công tác dài ngày - vợ mềnh tắm chim, thay nước, thay bột .... (thiếu mỗi cái đem chi đi cội nữa thì ngon :D). Túm lại vấn đề, mình chơi cho vui và cả nhà mình cùng thú vui đó. Hehehe.

tri_okthau
được như bác thì còn gì bằng, nhiều ae ghen tị với bác đấy.

Sửa bởi Amin:

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
"Chơi chim mà sao sân si quá?" - Đây là câu nói mà tôi nghe được từ nhiều người tôi đã có cơ hội tán chuyện về thú vui thanh tao này.

Đôi lúc tôi tự hỏi bản thân, "Mình chơi chim để làm gì?"

- Chơi chim để thư giãn hay muốn có thêm stress?
- Chơi chim để kết thêm bạn bè hay có thêm thù địch?
- Chơi chim để tôi luyện bản thân hay tập tành thói xấu?
- Chơi chim để rèn tính kiên nhẫn hay tính nóng nảy?
- Chơi chim để tìm được sự bình an hay bất an?
- Chơi chim để chiến thắng bản thân hay chiến thắng mọi người?

Câu hỏi được đặt ra nhưng câu trả lời là gì? và khi có câu trả lời thì liệu ta còn nhớ câu hỏi không?

Xin thưa, chơi chim để thư giãn sau thời gian làm việc căng thẳng, để có thêm niềm vui lấp vào những nỗi buồn trong cuộc sống, để tìm sự bình an trong những lúc bất an, để rèn luyện bản thân trong những lúc thiếu xót, để rèn luyện kiên nhẫn trong những lúc nóng nảy, để có thêm bạn mới trong những lúc cô đơn, để chiến thắng bản thân trong lúc thế gian tranh đấu, để làm được một việc thật tốt cho đời...

Nhớ ngày xưa chơi chim, khi tôi còn là đứa bé còn lông bông trong xóm... các cụ chơi chim mà sao thấy sướng quá đi... chim thì cóng thức ăn toàn là cơm nguội hay cám gà, có con cào cào trong vườn thì chụp cái cho chim... sáng sáng treo con chim trước nhà nghe giọng hót mà như trẻ lại... họ đến quán nước hay tiệm chim là để gặp nhau, tán chuyện cho thoải mái... con chim có chơi hay không cũng chẳng màng. Ấy thế là các cụ đã tìm được niềm vui cho mình

Ngày nay, khi tôi đã có được những bài học trong cuộc sống, có thể đứng thẳng bằng đôi chân của mình, tìm đến thú vui này, mà sao khó quá đi. Nào là quay cuồng trong cơn xay tìm chim đỉnh, nào là bối rối trong cơn lốc cám ngon, nào là điên cuồng trong cơn mê danh vọng... Ngày ngày suốt ngày xoay quanh con chim, bỏ bê gia đình và công việc, nào là dọn phân, làm cám, quét lồng, mua cóng, tìm chim, tìm cách... và tôi nhận được những gì mình cho... nào là stress càng tăng do gia đình và công việc, nào là bạn không vui khi có sự ganh ghét, nào là chim không chơi do mình không kiên nhẫn và kiên định... Và rồi, sự ganh ghét thù hành trong cơn mê danh vọng là nguy hiểm nhất.

Nhưng may thay, chính những người tôi bỏ rơi để chạy theo theo cơn say điên cuồng này đã cứu tôi. Những lúc gia đình tôi la mắng, những lúc bạn gái tôi giận hờn... tôi tưởng rằng họ không thương tôi, không cho tôi vui với thú vui mà tôi cho là "tao nhã" này... Nhưng lúc này đây, lúc đang viết những dòng chữ này, tôi lại thấy yêu họ hơn... Những người đã kéo tôi ra khỏi cơn mê điên cuồng này...

Hỡi anh em, vậy câu trả lời của anh em là gì? liệu anh em có giống tôi không? mỗi người đều có tự do để lựa chọn, hãy chọn con đường tốt nhất không chỉ cho mình, mà cho cả gia đình mình nhé...

Xin hãy trả thú vui lại cho chính nó, và hãy trả những người cha, người chồng hay người con tốt lại cho gia đình họ...

Thân mến, Impala!
bài viết rất hay đáng để chiêm nghiệm,thank bạn đã cho xem

trinhle006

bài viết hay quá,làm mình tỉnh ra được phần nào! hãy xem nó như một thú chơi tao nhã thôi!

amoongtridung

Còn em thì chỉ 1 lý do đơn giản: chỉ vì đam mê con chim đít đỏ, giọng hót,nước chơi của nó. Thế thôi.
Nếu chơi chim mà rắc rối, phức tạp như một số ý kiến trên thì cần phải xem lại có nên tiếp tục chơi hay không.em nói có gì không phải mong diễn đàn bỏ qua.he..he.

quang tran

Thú chơi nào cũng cần sự điều chỉnh cho phù hợp hoàn cảnh mỗi người và được thuận vợ thuận chồng nữa thì quá tuyệt!!!!!