Cám sinh công, tăng sức bền đến từ Bà Nà - Đà nẵng

linhu

trước tiên e cám ơn chủ thớt đã chia sẽ công thức làm cám với ae
e đã làm cám của bác nhưng e lại mua chim từ huế vào nên phải cho chim thay đổi cám đột ngột
hiện giớ chim vẫn hót ( nhưng ít và k căng lửa) đi phân nước nhiều mọi ng nói với e chim chưa quen cám.
vậy bác cho e hỏi nêu ăn cám vậy thì bao lâu chim sẽ thích nghi với cám mới! cám ơn bác
chúc bác sức khỏe

Hi,
Chim bổi hay thuần vậy bạn? Huế tại SG hay Huế từ ngoài đó gửi vô?

2tquan90

Tạm thời ngưng mồi tươi nha bạn, tăng cường táo & chuối nhé!
trước tiên e cám ơn chủ thớt đã chia sẽ công thức làm cám với ae
e đã làm cám của bác nhưng e lại mua chim từ huế vào nên phải cho chim thay đổi cám đột ngột
hiện giớ chim vẫn hót ( nhưng ít và k căng lửa) đi phân nước nhiều mọi ng nói với e chim chưa quen cám.
vậy bác cho e hỏi nêu ăn cám vậy thì bao lâu chim sẽ thích nghi với cám mới! cám ơn bác
chúc bác sức khỏe

playmusic

cám ơn Bác đã giúp! e sẽ cho ăn tới khi nào chim đi phân bt bác hả?
ko có ý dìm hàng em cho ăn cám này đã 2 tháng nhưng giàn chim toàn đi phân ko được tốt nên chuyển sang công thức cám chào mào bác black_fish9402

khjnkhjn

chim bạn là chim thuộc thì khi đổi môi trường kiểu gì cũng bị sốc. Bạn nên cho chim ăn cám cũ của nó để chim bớt sốc rồi mới đổi cám mới.
Bác ơi cám củ k có nên mới cho ăn cám mới! bữa trước mua chim đã dặn chủ cũ bỏ vào nhưng chủ cũ quen mất! giúp e nhé! sẵn tiên Bác có kinh nghiệm e hỏi chim vào cám mới + chuyển vùng bao lâu sẽ bt trở lại!

cmtegiac

Bác ơi cám củ k có nên mới cho ăn cám mới! bữa trước mua chim đã dặn chủ cũ bỏ vào nhưng chủ cũ quen mất! giúp e nhé! sẵn tiên Bác có kinh nghiệm e hỏi chim vào cám mới + chuyển vùng bao lâu sẽ bt trở lại!
vào cám mới thì cứ thế đổ cám mới cho nó ăn thôi chứ mình cũng ko có kinh nghiệm gì, hii. Nếu siêng thì nghiền vụn cám mới ra, bóc chuối rùi dí miếng chuối vào cám đó. làm như kiểu tập cho bổi ăn đó bạn. Làm như thế thì chim sẽ từ từ quen mùi cám mới, dần dần giảm chuối tăng cám lên là ổn

2tquan90

Quan trọng công đoạn sơ chế các loại ngũ cốc bác rang có kĩ chưa, cám xong sáy đã khô và chín dậy mùi chưa.
Chim mình ăn 4 ngày thì phân đẹp, khoảng 2 tuần là ổn định rồi
ko có ý dìm hàng em cho ăn cám này đã 2 tháng nhưng giàn chim toàn đi phân ko được tốt nên chuyển sang công thức cám chào mào bác black_fish9402

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào bạn
Xin chia sẽ một vài kinh nghiệm chim chuyển vùng của mình từng mua ở ĐN vào HCM.
Khi nhận chim xong chim về nhà chơi ok ngày đầu tiên. Sau đó lửa của chim sẽ giảm dần theo thời gian.
Lý do: Chim về nhà mới. Không gian mới. Lại bị chim nhà ăn hiếp. Cám mới. Chủ mới

==> Tóm lại cái gì cũng mới. Vì vậy để chim chuyển vùng mà thâm nhập vào cuộc chơi nhanh nhất. Thì bạn nên để em nó từ từ thích nghi với môi trường toàn mới. Thời gian tầm 6 tháng đến 1 năm đồng thời thay 1 bộ lông nhé khi đó chim mới ổn định nhé. Đây là kinh nghiệm của mình từng nắm 3 con chuyển vùng đến nay chim đã ổn định và chơi. Nhân chứng sống bên dưới nè.

Thân

H

Hùng2

Guest
Chào bác cho hơi cong thức cám cũa bác ,em muốn làm nhưng em cho ích gất vào nữa dược ko vậy

khjnkhjn

Chào bạn
Xin chia sẽ một vài kinh nghiệm chim chuyển vùng của mình từng mua ở ĐN vào HCM.
Khi nhận chim xong chim về nhà chơi ok ngày đầu tiên. Sau đó lửa của chim sẽ giảm dần theo thời gian.
Lý do: Chim về nhà mới. Không gian mới. Lại bị chim nhà ăn hiếp. Cám mới. Chủ mới

==> Tóm lại cái gì cũng mới. Vì vậy để chim chuyển vùng mà thâm nhập vào cuộc chơi nhanh nhất. Thì bạn nên để em nó từ từ thích nghi với môi trường toàn mới. Thời gian tầm 6 tháng đến 1 năm đồng thời thay 1 bộ lông nhé khi đó chim mới ổn định nhé. Đây là kinh nghiệm của mình từng nắm 3 con chuyển vùng đến nay chim đã ổn định và chơi. Nhân chứng sống bên dưới nè.

Thân
cám ơn bác đã chia sẽ! e sẽ cố gắng cho e nó thích nghi! hy vọng sẽ sớm có e đi ra côi uống cf và thưởng thức

khjnkhjn

vào cám mới thì cứ thế đổ cám mới cho nó ăn thôi chứ mình cũng ko có kinh nghiệm gì, hii. Nếu siêng thì nghiền vụn cám mới ra, bóc chuối rùi dí miếng chuối vào cám đó. làm như kiểu tập cho bổi ăn đó bạn. Làm như thế thì chim sẽ từ từ quen mùi cám mới, dần dần giảm chuối tăng cám lên là ổn
cám ơn bác! e sẽ làm theo cách này!

H

Hùng2

Guest
như công thức cám nầy mì cho thêm ich kỳ tữ và ich gấc,vào thêm dược ok bác.tegac

cmtegiac

như công thức cám nầy mì cho thêm ich kỳ tữ và ich gấc,vào thêm dược ok bác.tegac
Chào bạn, người cùng tên với mình. Mình chưa thử cho kì tử và gấc nên không biết có ổn ko , theo mình biết kì tử ngoài tác dụng làm đỏ tách và đít thì có tác dụng kích dục, có kích thích chim trong mùa sinh sản. Còn gấc thì có nhiều tác dụng ngoài đỏ đít còn cung cấp nhiều vitamin A nhưng mình chưa thử nên ko thể tư vấn 1 cách chính xác cho bạn được.

H

Hùng2

Guest
Chào bạn, người cùng tên với mình. Mình chưa thử cho kì tử và gấc nên không biết có ổn ko , theo mình biết kì tử ngoài tác dụng làm đỏ tách và đít thì có tác dụng kích dục, có kích thích chim trong mùa sinh sản. Còn gấc thì có nhiều tác dụng ngoài đỏ đít còn cung cấp nhiều vitamin A nhưng mình chưa thử nên ko thể tư vấn 1 cách chính xác cho bạn được.
j p mình dã trọn cám ba vì,và gấc,và kỳ tữ,chim ăn dích rắt dõ p nhưng mình dan làm công thức cám cũa bạn,mình dịnh thêm,gấc và kỳ tữ vào z nhưng sợ nó chống,và ko còn dũ dinh dưỡn nữa

windstrucks

Hiên nay mấy chú chim nhà em đã cho ăn cám của a Cmtegiac được 2 tuần, lượng ăn khá tốt, phân thì khuôn, hạt nhỏ và khi khô thì màu trắng tinh ( lần đầu tiên cảm thấy hài lòng về vấn đề tiêu hóa của 1 loại cám..hihi..do tính chất nghề nghiệp nên em quan tâm khá kỹ vụ cám bã), viêm cám mềm , khi bóp nhẹ thì tan ra, mùi cám sau khi rang sơ lại cho vào hũ khá thơm mùi ngũ cốc xen lẫn tí mùi của đạm động vật.
Nhược điểm: Ngoại hình viên cám không được đẹp như 1 số loại cám bán trên thị trường, màu sắc cám chưa được hấp dẫn lắm
Chất lượng củi lửa thì mới có 2 tuần nên chưa dám nhận xét.
Kết luận: Anh Hùng có thương thằng em thì tới đợt làm cám cho e ké 1 kg nhé, túi cám hôm bữa a tặng em chắc đủ ăn tuần nữa thôi...hixhix.