Công thức cám đơn giản cho chào mào

shopthuhavd

Em chỉ có cái thắc mắc thêm là sau khi mình sấy thế có xay thành hạt không anh hay anh? Em có làm qua cách của anh! Đúng là nhanh, gọn, bổ nhưng hạt cám do hột gà quết lại thường vón cục! Vậy mình đợi xay rồi sấy hay sấy rồi xay hoặc là chỉ bóp ra cho gần bằng viên cám ban đầu như em thôi! Các anh cho em chút ý ạ! Cám ơn các anh!

Cho hỏi Pác có cho thêm đậu phộng + Tôm đất vào công thức cám này không vậy ?
Thân .

vanxuanhoa

Cho hỏi Pác có cho thêm đậu phộng + Tôm đất vào công thức cám này không vậy ?
Thân .
nếu lúc nào bạn làm cám củng có 2 thứ đó thì cho vào vẩn tốt , mình thấy cám ba vì trộn trứng rất đơn giản tiện lợi nhưng chim chơi dc ổn định

shopthuhavd

nếu lúc nào bạn làm cám củng có 2 thứ đó thì cho vào vẩn tốt , mình thấy cám ba vì trộn trứng rất đơn giản tiện lợi nhưng chim chơi dc ổn định
Cho hỏi Pác theo công thức cám đơn giản này lâu chưa? có hiệu quả tốt không ? mình thì đang theo cám @CADN lâu nay,
Thân !

vanxuanhoa

dạ e cho ăn theo công thức này từ khi nuôi tới giờ bạn ak , mình thấy tốt ,mổi người mổi cách làm cám khác nhau và chế độ chăm sóc khác nhau thấy như thế nào là tốt với chim thì dùng thôi ,mình thì mình thấy theo công thức cám này đơn giản mà hiệu quả , hi

shopthuhavd

E làm cám theo cách này rồi và cho thêm tép sông vào nữa, đây Là lần thứ 2 e làm theo công thức này Nhưng có thay đổi 1 xíu, đợt 1 cho chim ăn thử 1 tháng thì kết quả ko Khả thi lắm nhưng tốt hơn gạo rang trứng e làm trc đó, lần 2 thì e cho thêm Đường vàng vào( học theo bên) bên cám của cand, thì e thấy chim có tiến triễn khá tốt. Nhưng sau 2 lần chim vẫn đi phân ko khô dc. Nguyên nhân Là mào luôn đi phân hơi ướt hay cám vẫn chưa ổn, phân chào mào có khô như phân của chòe ko?

Cho hỏi Pác cho chim ăn theo công thức này rồi hả, mình chưa thử nhưng thấy hay, đơn giản; Trước đây mình theo cám @CADN không biết có nên thử theo cách này sao ?
Thân !

shopthuhavd

dạ e cho ăn theo công thức này từ khi nuôi tới giờ bạn ak , mình thấy tốt ,mổi người mổi cách làm cám khác nhau và chế độ chăm sóc khác nhau thấy như thế nào là tốt với chim thì dùng thôi ,mình thì mình thấy theo công thức cám này đơn giản mà hiệu quả , hi

Cảm ơn bạn nhé, chắc mình thử theo cách này thử sao, đơn giản dể theo :D

shopthuhavd

Mình cũng tham gia làm cám này có điều không bỏ kỳ tử, chỉ 500gr cám ba vì (có tem, khui ra thơm mùi hương dâu) + 12 lòng đỏ trứng gà + 2 muỗng mật ong + 1 muỗng dầu ăn => trộn đều và đem vào lò vi sóng hong khô thế là có 1 mẻ cám thơm tho cho chào mào ăn và vẫn đợi kết quả vì trước theo cám của bác CADN. Sẽ update cho mấy bác thông tin sớm.

Sau vài lần làm cám mới thấm thía, muốn theo lâu phải đơn giản và 1 điều quan trọng nhất với cào cào là sự ổn định để bao tử chào mào ko phải thường xuyên thử sức với nhiều thành phần khác nhau của cám, dễ bị suy chim và yếu lửa khó lấy lại.

Chào Pác Leo, Pác không thêm tôm + Đâu phộng vào thành phần cám này à ?
Trân trọng !

vanxuanhoa

nếu a mún thêm đậu phộng và tôm vào củng tốt ko có vấn đề j cả , nhưng nên tìm tép đồng chứ đừng mua tôm nuôi vì trong quá trình nuôi tôm họ cho nhiều loại thuốc có thể ảnh hưởng đến chim ấy , hi

toiyeuchimcanh87

Bác cho em hỏi 1 vấn đề này được không.em mới mua 1 con chim bổi về được 1 tháng.nó hót rất nhiều nhưng khi kè chim khác vào nó ko giám chơi.ma bữa em mua ở tiệm kè vào nó chơi ghê lắm.có phải do em đổi cám lên nó bị như vậy ko?

stada

Bổi nào về hầu như các anh em đều đổi cám theo cách của người đấy, cũng hầu hết khi đổi cám thì phải trộn một ít cám cũ, theo mình nghĩ thì còn nhiều lý do khác chứ ko hẳn là đổi cám mà em ấy bị như vậy đâu.

stada

Bác thaphuongkhach cho em hỏi chút. Em làm theo công thức này của bác thấy tiện lợi nhưng nhà em không có lò vi sóng em dùng máy sấy tóc làm khô lúc đầu sau đó đảo qua chảo với lửa nhỏ thấy chim ăn cũng ok lắm. Nhưng mà có nhiều người nói cám ba vì mà rang qua chảo thì bị mất vitamin không biết có đúng không ạ.

vanxuanhoa

Bác thaphuongkhach cho em hỏi chút. Em làm theo công thức này của bác thấy tiện lợi nhưng nhà em không có lò vi sóng em dùng máy sấy tóc làm khô lúc đầu sau đó đảo qua chảo với lửa nhỏ thấy chim ăn cũng ok lắm. Nhưng mà có nhiều người nói cám ba vì mà rang qua chảo thì bị mất vitamin không biết có đúng không ạ.
ko biết có mất vitamin nhiều hay ít nhưng mình thấy ăn cám theo công thức này vẩn ok nhất bạn ak

thaphuongkhach

Administrator
Chào stada!

Sấy cám chín tới để đảm bảo không làm chim bị đau bụng, còn nói mất chất hay vitamin thì không đáng kể đâu nhé vì Ba Vì trong thành phần cám này chỉ là thức ăn thô, nó giống như là cơm trong bữa ăn thôi, chúng ta có thêm các thành phần dinh dưỡng khác, đặc biệt là trứng và chắc chắn còn có trái cây tươi và cào cào ăn dặm mà!

Thân ái,
thaphuongkhach

stada

Em cám ơn bác. Em làm theo bác là đơn giản mà khỏe nhất, nhưng mà em chưa dám bỏ thêm kì tử :D

clark07

chào bác thaphuongkhach!
em làm cám theo công thức của bác nhưng không có điều kiện sấy như bác, em chỉ phơi được 3 nắng to, thấy cám cũng đã khô nhưng cho chim ăn thì hình như có 1 phần chim đi nguyên cám, 1 phần thì phân có kèm theo nước,
vậy bác cho em hỏi có phải cám em làm chưa đủ độ chín hay chim ăn chưa quen nên mới bị như vậy.

P/S : hạt cám em làm ra nhỏ bằng cây tăm xỉa răng nhưng có phần hơi dài

thaphuongkhach

Administrator
chào bác thaphuongkhach!
em làm cám theo công thức của bác nhưng không có điều kiện sấy như bác, em chỉ phơi được 3 nắng to, thấy cám cũng đã khô nhưng cho chim ăn thì hình như có 1 phần chim đi nguyên cám, 1 phần thì phân có kèm theo nước,
vậy bác cho em hỏi có phải cám em làm chưa đủ độ chín hay chim ăn chưa quen nên mới bị như vậy.

P/S : hạt cám em làm ra nhỏ bằng cây tăm xỉa răng nhưng có phần hơi dài

Chào bạn,

Trường hợp không có lò vi sóng thì theo mình nên áp dụng cách sau:

Sau khi cám đã được trộn đều các thành phần thì cho vào nồi hấp cách thủy, sau đó mang ra phơi nắng lại cho khô và đảo qua chảo lửa nhỏ là tốt nhất.

Với trường hợp của bạn thì có cả 2 nguyên nhân như bạn vừa nêu. Hỗn hợp cám chưa chín hay chim mới ăn trong vòng 1 thời gian đầu sẽ có hiện tượng đi phân tươi hoặc ướt, bạn theo dõi 1 thời gian xem nhé!

thaphuongkhach

clark07

Chào bạn,

Trường hợp không có lò vi sóng thì theo mình nên áp dụng cách sau:

Sau khi cám đã được trộn đều các thành phần thì cho vào nồi hấp cách thủy, sau đó mang ra phơi nắng lại cho khô và đảo qua chảo lửa nhỏ là tốt nhất.

Với trường hợp của bạn thì có cả 2 nguyên nhân như bạn vừa nêu. Hỗn hợp cám chưa chín hay chim mới ăn trong vòng 1 thời gian đầu sẽ có hiện tượng đi phân tươi hoặc ướt, bạn theo dõi 1 thời gian xem nhé!

thaphuongkhach
thx bác đã reply trở lại, em muốn đùn thành viên vậy khi hấp cách thủy xong sẽ đùn hả bác? vậy hấp khoảng bao lâu thì mang ra đùn được, thành như bài viết đầu tiên của bác ( 500g ba vì + 10 lòng đỏ trứng + ... )