Nuôi sinh sản Chào Mào Trung Mang - Tuân Đà Nẵng

nghethienan hue

Thông báo cho AE chaomao.org tin vui là trưa nay mình đã chứng kiến đôi tân hôn đã xây tổ ấm cho gia đình :)
Chim trống đã bắt đầu tha rác và xoay tổ, và dụ mái rất điêu luyện. Hy vọng sớm có tin vui.
Mình sẽ cập nhật liên tục để AE biết thông tin, hehe
chúc bác mau có em chim non ra đời nhé
à mà chim mái của bác sổ tới 5 6 âm luôn à

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Con mái này rất hay, ông bạn cùng xóm mua về cứ tưởng là chim trống, vẫn sổ, wow, trìu ngon lành. Nhưng sau thời gian nuôi và thẩm tra thì 100% là mái và ông bạn đã biếu mình em mái này để kích dàn trung mang ở nhà mau căng lửa :) :).
Lúc căng nó vẫn bung cánh khi đấu. Mình nghĩ mái này có tố chất rất tốt.

yeuchaomao90

lồng đẹp quá! Chắc sẽ có lứa trung mang ra đời từ cái lồng này đây! Chúc anh thành công!

chaomaoninhthuan

híc ước mơ của mình đậy hic mong rằng 2 em nó mau ăn chóng đẻ để sau này a tuấn tặng em một cặp để nhân giống loài cm quý nay :D:D nhớ tặng em nha ^^!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Vì nội dung bài viết mang hơi hướng của việc nuôi chim sinh sản, nên mình xin mạn phép chuyển Box, và sửa tên tiêu đề cho phù hợp để anh em tiện theo dõi. Chúc bác sớm có chim non Trung Mang, cố gắng cập nhật clip + hình ảnh hằng ngày nhé bác.

Thân, black_fish9402

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Cảm ơn bác chim râu đỏ. Mình sẽ cập nhật thông để AE chim ngữong :)
Xin đính chính mình là Tuân chứ không phải Tuấn . Tks

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hôm chủ nhật vừa rồi em cũng làm avi nhưng mới xong khung, vì đi tìm mua lưới loại 1,5cm nhưng ở chỗ mình không có thế là phải đặt, nản quá, đang háo hức, nhưng của bác ko làm cửa để cho thức ăn và cho chim ra vào ah.
A ManhQuynh ra ngoài tiệm mua thép luôn đi, khổ của nó lớn hơn là 1,2met thôi ah.
Nói chung sướng lên thì phải mần liền, chờ đợi nó chán lắm :) :).
Lồng của mình có chừa cửa chứ, ở góc dưới bên tay trái. Mới nhìn vào cũng khó phát hiện, mục đích nội bất xuất, ngoại bất nhập :) :)

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
Gửi AE xem qua Aviary mình mới làm trong hôm chủ nhật: Mua vật liệu, làm lồng, nền, trang trí và thả chim.
Cặp chim mình thả vào là cặp trung mang, hy vọng nó sẽ bảo tồn được chim trung mang trong tương lai :)
AE xem nhé . Cảm ơn nhiều.

Đôi chim đã bắt cặp, chuẩn bị sinh sản.

Mình sẽ liên tục cập nhật để AE được biết nhé :)

Ý tưởng tuyệt vời ,chúc bạn thành công .Tương lại không xa mình cũng sẽ thử nuôi sinh sản(bây h chưa có tiền mua đất làm trang trại heeeeee).Bạn thử nghiệm trc sau đó truyền lại kinh nghiệm nhé.Thân!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Tình hình theo dõi mấy hôm nay cho thấy tiến triển đôi tân hôn này rất tốt. Trống đã bắt đầu tha rác, mái sa cầu ức trống rồi AE ơi. Tối nay thời tiết trở gió và se lạnh thì bọn nó đã ủm ngủ liền :) :). Sớm có tin vui cho mọi người.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Tình hình theo dõi mấy hôm nay cho thấy tiến triển đôi tân hôn này rất tốt. Trống đã bắt đầu tha rác, mái sa cầu ức trống rồi AE ơi. Tối nay thời tiết trở gió và se lạnh thì bọn nó đã ủm ngủ liền :) :). Sớm có tin vui cho mọi người.
Góp ý cho bác khi chim đã tha rác làm tổ bác nên cho 2 vợ chồng nhà nó yên tĩnh đừng vác chim lạ đến gần avi :D cứ chăm 2 vc thật tốt bổ sung mồi tươi thường xuyên :D. Đã từng bị bỏ tổ, phá trứng khi cứ hay đem chim lạ tới treo gần avi (động ổ).
Che chắn avi tránh hướng gió lùa :D
Thêm ánh sáng cho cái avi :d
Chúc bác thành công

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Góp ý cho bác khi chim đã tha rác làm tổ bác nên cho 2 vợ chồng nhà nó yên tĩnh đừng vác chim lạ đến gần avi :D cứ chăm 2 vc thật tốt bổ sung mồi tươi thường xuyên :D. Đã từng bị bỏ tổ, phá trứng khi cứ hay đem chim lạ tới treo gần avi (động ổ).
Che chắn avi tránh hướng gió lùa :D
Thêm ánh sáng cho cái avi :d
Chúc bác thành công

Cảm ơn pác minhga nhiều nhé

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tình hình cặp chim sinh sản tiến triển như thế nào, mong bác Tuân vào cập nhật thông tin và kinh nghiệm để đáp lại sự ủng hộ, trông đợi nhiệt tình từ quý anh em thành viên.

Thân, black_fish9402

sonbt

lồng thế này khả năng sinh sản không cao bạn ah, chưa gần giống ngoài thiên nhiên lắm.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Tình hình cặp chim sinh sản tiến triển như thế nào, mong bác Tuân vào cập nhật thông tin và kinh nghiệm để đáp lại sự ủng hộ, trông đợi nhiệt tình từ quý anh em thành viên.Thân, black_fish9402
Cảm ơn AE đã quan tâm. Tụi nó bây giờ có đôi có cặp xinh lắm bạn ah, tiếc quá là 2 đứa đang đi lông và lên lông lại 70 % rồi bạn ah. Phải ra giêng mới hy vọng tổ tiếp tục lót.