Nuôi sinh sản Chào Mào Trung Mang - Tuân Đà Nẵng

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chào tuần mới các AE ORG.
Hơn cả tuần nay sau khi đi công tác Nha Trang về thì mình phát hiện chim mái bắt đầu rỉa lá cây nguyệt quế khá nhiều, và nó đã tha rát làm tổ. Mình đã bỏ thêm lá chỗi đót, bông gòn và rơm vào thì bọn chúng tích cực tha, xoay ổ liên tục.
Hôm qua cả ngày chủ nhật không thể nào ngủ được tý nào vì cặp chim trung mang mình thả AVIARY ché suốt. Chim trống rất sung, ché, đấu, chuyền cành liên tục.
Theo quan sát của mình thì có dấu hiệu giao phối giữa 2 con trong mấy ngày gần đây hy vọng mùa này sẽ cho ra F1.
Clip AE xem nhé.

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Che chắn cẩn thận, không bị thượng mã phong:D. Chúc mừng chú Tuân.

tri_okthau

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Che chắn cẩn thận, không bị thượng mã phong:D. Chúc mừng chú Tuân.

tri_okthau
Tks A. Hehe, mới khoe với anh lúc sáng thì trưa về mần clip liền. Trưa này E bổ sung thêm vài chậu thiết mộc lan để khu vực tổ kín hơn. Để chim nó yên tĩnh mà làm việc :)

Thân ái!

Click22

bác ơi cho e hỏi. đôi nhà e ghép thì thấy e mái bắt đầu rụng lông.nhg tổ e để trong góc nên k biết đã tha rác chưa nữa. cho e xin chút kinh nghiệm đc k ạ. e cũng thấy 2 e nó hót chuyện và đứng cạnh nhau suốt. tiện bác cho e hỏi xem bác cho 2 e nó ăn những gì nhé. thank bác !

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
bác ơi cho e hỏi. đôi nhà e ghép thì thấy e mái bắt đầu rụng lông.nhg tổ e để trong góc nên k biết đã tha rác chưa nữa. cho e xin chút kinh nghiệm đc k ạ. e cũng thấy 2 e nó hót chuyện và đứng cạnh nhau suốt. tiện bác cho e hỏi xem bác cho 2 e nó ăn những gì nhé. thank bác !
Nếu đã có dấu hiệu đổ lông thì chắc chắn rằng nó chưa tha rát đâu bạn àh. Vì đợt trước cặp chim của mình cũng đã tha rát thì đổ lông. Nay hơn 3 tháng rồi bộ lông đã hoàn chỉnh thì nó mới bắt đầu mùa sinh sản.
Về thức ăn thì chim vẫn ăn bình thường gồm cám, trái cây và cào cào. Mùa thay lông mình cũng tăng cường khá nhiều cào cào để chim sung đó bạn.

Thân ái!

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
lồng nuôi sinh sản của bác quá chuận,có đầy đủ các điều kiên để cho ra đời những lứa chim non,chúc mừng bác

móc chim ra

anh nên để cạnh chuồng chim 1 bụi sả để chống rắn ,kiểu ni chắc dòng trung mang hết đường tuyệt chủng rồi đáng mừng đáng mừng.cho em đặt trc cục gạch nhé:rolleyes:

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
lồng nuôi sinh sản của bác quá chuận,có đầy đủ các điều kiên để cho ra đời những lứa chim non,chúc mừng bác
Nam ơi, thông báo cho 1 tin vui là trưa nay về đã thấy xuất hiện 1 quả trứng rồi nhé. Trứng to, cứng cáp không khác gì chim trời :) :).

Thân ái!

xuanhuy008

chúc mừng bác! cặp chim bố mẹ nhìn đẹp quá. kiểu này thì chắc chắn sẽ cho ra những lứa chim non cực chất!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hôm nay 19/3/2013 cặp chim đã đẻ 2 trứng. Chim mái đang ấp bắt đầu tối hôm qua.
Chim trống tối qua lo lắng, bồn chồn không ngủ được mặc dù trời đã tối (7h pm) nhưng chim trống vẫn bay tới bay lui, canh giữ cho chim mái ấp. Khi có những dấu hiệu không an toàn chim trống lại báo hiệu chim mái bay ra khỏi tổ nhằm đánh lạc hướng.
Thú vị thật AE àh, trông bọn chúng cũng giống như con người chúng ta. Vui mừng , lo lắng, hồi hộp chờ đợi những đứa con đầu lòng ra đời.
Chia sẻ cùng mọ người những tấm hình mới chụp sáng sớm hôm nay :)

matna

thời gian này bác cần tránh tiếp xúc với tổ chim, chứ không nó có thể bỏ tổ đó.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
thời gian này bác cần tránh tiếp xúc với tổ chim, chứ không nó có thể bỏ tổ đó.
Uhm, tks Chương. Mình che chắn kỹ lắm àh.
Cặp chim này và khu vực này là chỉ có mình mình vào được thôi vì bên cạnh nó luôn có sự hỗ trợ đắc lực của một chú chó phú quốc. Nó túc trực 24/24 khu vực này. Chỉ có mình cho ăn và chăm sóc bọn nó. Đặc biệt cặp chim này cũng thân quen với chú chó này và không sợ hay giật mình khi nó sủa.
Chú phú quốc này sẵn sàng tấn công kẻ lạ mặt tới khu vực này. Hêhhee,

Thân ái!

Click22

Nếu đã có dấu hiệu đổ lông thì chắc chắn rằng nó chưa tha rát đâu bạn àh. Vì đợt trước cặp chim của mình cũng đã tha rát thì đổ lông. Nay hơn 3 tháng rồi bộ lông đã hoàn chỉnh thì nó mới bắt đầu mùa sinh sản.
Về thức ăn thì chim vẫn ăn bình thường gồm cám, trái cây và cào cào. Mùa thay lông mình cũng tăng cường khá nhiều cào cào để chim sung đó bạn.

Thân ái!
thế này thì bao giờ e mới có chim non đây bác. :v thảo nào giờ e vẫn chưa thấy e nó làm tổ( chim của e chỉ có e mái là thuần. e trống thì nhát ng. nên toàn che kín chả giám nhìn nhiều

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Vậy thì bác phải che chắn kỹ lại, tốt nhất dùng cây xanh che chắn ví dụ như cây thiết mộc lan. Cây này lá dài, rộng, kín và chim chào mào hay chất quạch cũng hay làm tổ trên cây này.
Bác che chắn làm sao thấy cho tự nhiên chút là OK.

Chúc mau thành công nhé