Nuôi sinh sản Chào Mào Trung Mang - Tuân Đà Nẵng

kingbirds_QN

Chúc mừng bạn!!Chắc giờ này hồi hộp như chuẩn bị cái đêm chuẩn bị " động đất " nhỉ??.
À mà có khi nào mấy chú chim con ra đời ở gần em Phú Quốc hoài hết wow wow, triu triu mà chuyển sang go..go..go.. ko hi.

Leodevincy

Chào mào Việt
Chúc mừng bác Tuân nhé, nhìn 2 cái trứng trong tổ mà khoái quá. Hy vọng thế hệ F1 sẽ chào đời trong vài ngày tới.

Chúc mừng,
Leodevincy

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chúc mừng bác Tuân nhé, nhìn 2 cái trứng trong tổ mà khoái quá. Hy vọng thế hệ F1 sẽ chào đời trong vài ngày tới.

Chúc mừng,
Leodevincy
Hehe, tks bác Bình.
Chắc chim đẻ thêm 1 trứng nữa thì ngon :)

Thân ái!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chúc mừng bạn!!Chắc giờ này hồi hộp như chuẩn bị cái đêm chuẩn bị " động đất " nhỉ??.
À mà có khi nào mấy chú chim con ra đời ở gần em Phú Quốc hoài hết wow wow, triu triu mà chuyển sang go..go..go.. ko hi.
Hahaaaa, vậy chịu gì nổi nếu như ý tưởng của bác nhỏe :)

Thân ái

chaomao^^py

Moderator
Uhm, tks Chương. Mình che chắn kỹ lắm àh.
Cặp chim này và khu vực này là chỉ có mình mình vào được thôi vì bên cạnh nó luôn có sự hỗ trợ đắc lực của một chú chó phú quốc. Nó túc trực 24/24 khu vực này. Chỉ có mình cho ăn và chăm sóc bọn nó. Đặc biệt cặp chim này cũng thân quen với chú chó này và không sợ hay giật mình khi nó sủa.
Chú phú quốc này sẵn sàng tấn công kẻ lạ mặt tới khu vực này. Hêhhee,

Thân ái!
Chú Phú Quốc ngon vậy anh ! hàng hiếm đó , đợt em thấy 1 con xoáy đẹp mê hồn , hiếm không thua gì trung mang đâu nha , trung mang mí lửa thì chó Phú Quốc 4 mắt ^^

shopthuhavd

Gửi AE xem qua Aviary mình mới làm trong hôm chủ nhật: Mua vật liệu, làm lồng, nền, trang trí và thả chim.
Cặp chim mình thả vào là cặp trung mang, hy vọng nó sẽ bảo tồn được chim trung mang trong tương lai :)
AE xem nhé . Cảm ơn nhiều.

Đôi chim đã bắt cặp, chuẩn bị sinh sản.

Mình sẽ liên tục cập nhật để AE được biết nhé :)

Nói thật với Pác nhé, đã chơi chim hót và chơi giàn thì Pác có nuôi kiểu gì cũng không bằng tự nhiên hết, Pác cứ nghĩ đi: Pác ăn con gà mà nuôi thả rông ở quê với ăn con gà nuôi nhốt chuồng trại thì con gà nào thịt ngon hơn chưa kể lông, tướng con gà đó đẹp hơn gà nuôi nhốt. Chơi chim thì phải chơi những em chim đầu đàn được đánh vô từ những cuộc đi bẫy mới hay, còn ngược lại,...
Nhưng dù sao cũng chúc Pác sớm đúc được những em TM công nghiệp, hê hê :cool:
Thân !

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Nói thật với Pác nhé, đã chơi chim hót và chơi giàn thì Pác có nuôi kiểu gì cũng không bằng tự nhiên hết, Pác cứ nghĩ đi: Pác ăn con gà mà nuôi thả rông ở quê với ăn con gà nuôi nhốt chuồng trại thì con gà nào thịt ngon hơn chưa kể lông, tướng con gà đó đẹp hơn gà nuôi nhốt. Chơi chim thì phải chơi những em chim đầu đàn được đánh vô từ những cuộc đi bẫy mới hay, còn ngược lại,...
Thân !
Tks động viên của bác. Bác xem dân Thái Lan chơi chào mào đi.
Đến một ngày nào đó mần gì có chim trời mà chơi. Hehe, bác hãy chờ cáu trả lời không xa lắm đâu. Thế hệ F1 xem có đấu giàn được không nhé.

Thân ái!

vietgun

Rất phục bác này! Cố lên nhé.

Vì Trung Mang đã tuyệt chủng nên mới lao tâm khổ tứ thế. Chẳng ai nuôi chim Lào sinh sản cả!

P/S: Nói chim Lào cho nó an toàn ;)

kingbirds_QN

Thân !
Ai cũng có suy nghĩ như bạn chắc gióng chóp mào này ko tuyệt chủng mới lạ.người thì bẫy lồng, cao siêu hơn nữa bẫy keo, bây lưới...kiểu gì mà ko tuyệt chủng.Hoan hô tinh thần bảo vệ và duy trì nòi giống của bác Tuân và ae chơi avi nè.
Chim tơ mà nuôi lên tùy tố chất từng con và cách huấn luyện tốt thì sẽ chới ko kém chim ngoài trời đâu nhé.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Tks các bác đã động viên. Sau khi cặp chim này sinh sản thành công thì mình cũng muốn chia sẻ với AE là mình mở rộng thêm 1 AVR nữa. Và cặp trung mang thứ hai sẽ tiếp tục việc bảo tồn dòng TM. Hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp như ý.

Thân ái!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hôm nay kiểm tra lại tình hình đẻ trứng của chim mái thì cho thấy chim chỉ cho ra 2 trứng. Chim mái mấy hôm nay đã ấp từ cả ngày, thỉnh thoảng lại xuống ăn, ăn xong bay qua bay lại tập thể dục rồi vào ấp tiếp.
Hy vọng 2 trứng này sẽ cho ra 2 hoàng tử đầu lòng của bọn nó :) :). Mong đợt giây phút ấy ghê

sonbt

Chúc mừng anh và chúc mừng cho dòng chim Trung Mang !
Chúc anh sức khỏe & thành công !

noobdoon

Chúc mừng bác, cặp trung mang đã sinh đôi.Sinh ra 1 cặp bông hoặc mơ thì ngon nhỉ

Leodevincy

Chào mào Việt
Hôm nay kiểm tra lại tình hình đẻ trứng của chim mái thì cho thấy chim chỉ cho ra 2 trứng. Chim mái mấy hôm nay đã ấp từ cả ngày, thỉnh thoảng lại xuống ăn, ăn xong bay qua bay lại tập thể dục rồi vào ấp tiếp.
Hy vọng 2 trứng này sẽ cho ra 2 hoàng tử đầu lòng của bọn nó :) :). Mong đợt giây phút ấy ghê
Nhờ report khi có tin dzui nha bác Tuân. Keke, mặc dù ko nuôi sinh sản nhưng thấy AE nuôi thành công quả là tin đáng vui mừng, hy vọng sau lứa F1 này sẽ tiếp cho ra các thế hệ F2, 3, ... :D

Leodevincy

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Nhờ report khi có tin dzui nha bác Tuân. Keke, mặc dù ko nuôi sinh sản nhưng thấy AE nuôi thành công quả là tin đáng vui mừng, hy vọng sau lứa F1 này sẽ tiếp cho ra các thế hệ F2, 3, ... :D

Leodevincy
OK bác Bình,
Mình sẽ cập nhật thường xuyên để mọi người biết tin vui :)

Thân ái!