sự thật về nguồn gốc thực chất chào mào gọi là bẫy đấu minh long,ba tơ,sơn hà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

hoangjtam

nhân dịp về quê bình định mình định ra quãng ngãi tuyển vài e ba tơ minh long bẫy đấu nhưng phát hiện ra một sự thật là k có chim bẫy đấu ngoài rừng mà là chim sinh sản công nghiệp họ nuôi như trang trại với vài trăm cặp ép đẻ như trại gà toàn chim non nuôi xong thả ra khuôn rộng lên má đỏ bắt vào lồng riêng xong gắn mác là bẫy đấu bán với giá cao gấp 2-3 lần thực chất những con chim gọi là bẫy đấu ngoài rừng là vậy! mong ae hãy cân nhắc trước khi mua chim bẫy đấu ba tơ ,minh long với giá cao k đúng giá trị thưc.chim nuôi ss chỉ là chim non,chim má trắng ép giọng.
mình hỏi họ chim tiêu thụ được k họ nói gửi vào sài gòn đăng lên mạng bán chưa đầy 5 phút là hết hàng 1 tuần chỉ bán nhỏ giọt vài chục con cho nó hiếm.chim đó họ đã tuyển lựa hết con nào ngon lên lồng nuôi vài tháng mới bán còn lại chim dạt mới chuyển đi các tỉnh để bán.

chaomao1

mình thấy 1 wes bán chào mào online mà toàn dòng nổi tiếng nếu thực sự như lời bạn nói thì thật là đáng tiếc

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Cảm ơn chia sẽ của bạn. Mình ở cũng gần Minh Long với Ba Tơ. Cách đây khoảng 5-10 năm có cả xóm dưới chân cầu Đá huyện Nghĩa Hành chuyên đánh chim các vùng đó, hằng tuần về 500-1000 con. Nhưng hiện nay thì hết rồi, chỉ còn số lượng nhỏ lẻ, nếu có chắc đi xa tận KomTom hoặc hơn gom gom lại.

Nuôi công nghiệp như bạn nói, mình chưa được biết ở khu vực nào nhưng cũng giải quyết được vấn đề nhu cầu bình dân cho anh em các vùng khác. Mà đúng sự thật không phải là bẫy đấu. Hầu như ai cũng biết nhưng cũng không quan trọng bằng việc nhìn thích thì mua thôi.

neo

Cảm ơn chia sẽ của bạn. Mình ở cũng gần Minh Long với Ba Tơ. Cách đây khoảng 5-10 năm có cả xóm dưới chân cầu Đá huyện Nghĩa Hành chuyên đánh chim các vùng đó, hằng tuần về 500-1000 con. Nhưng hiện nay thì hết rồi, chỉ còn số lượng nhỏ lẻ, nếu có chắc đi xa tận KomTom hoặc hơn gom gom lại.

Nuôi công nghiệp như bạn nói, mình chưa được biết ở khu vực nào nhưng cũng giải quyết được vấn đề nhu cầu bình dân cho anh em các vùng khác. Mà đúng sự thật không phải là bẫy đấu. Hầu như ai cũng biết nhưng cũng không quan trọng bằng việc nhìn thích thì mua thôi.

kinh thật kiểu này nó đánh 1 năm là hết liền chứ gì , tính nhẩm đi 1 năm 52 tuần , 1 tuần 500-1000 con thì kg hết mới lạ

Dụ nuôi bán công nghiệp này Neo đã nghe hồi trong tết rồi , đang định làm topic hỏi
ngoài quãng ngãi ra còn có 1 chỗ ngoài huế hình như ngoại ô thành phố bữa nghe kg rõ , và sài gòn thì trên đường cộng hòa trong hẻm phía bên sần bay cũng có 1 người nuôi như vậy ,chỗ này ngoài nuôi sinh sản còn có nhập thêm má trắng về ép giọng và nuôi khi ra tách đỏ là xuất bán

DÙ sao thì họ cũng vừa duy trì nòi giống vừa có tiền lo kinh tế là vui rồi

hoangjtam

mình chia sẻ để ae biết k mua chim k đúng chất lượng hiện nay dòng chim ba tơ ,minh long ,sơn hà cũng hiếm chim như dòng an lão rồi để bẫy được 1 con chim phải nói là rất khó vì chim bị bẫy nhiều sạn lồng rồi.đa số là chim các vùng giáp ranh chủ yếu là chim kéo lưới về nuôi vào cám xong gắn mác bẫy đấu lừa gạt ae bán với giá cao.

midavina

Chim Trung Mang, sông Kol còn quý hơn mà ở Đà Nẵng, Quảng Nam chưa thấy ai nuôi công nghiệp để ép giọng cả mà nuôi chim Quảng Ngãi công nghiệp làm gì nhỉ? Giá chim Quảng Ngãi rẻ thì tính ra lãi đâu có bao nhiêu. Nuôi cho nó đỏ đít như ngoài trời thì tiền thức ăn hơi bị cao.

Chéc

m lên mấy vùng đó nhiều nhưng chưa nghe thông tin này, đồng ý vẫn có nhiều người lợi dụng những dòng chim này để buôn bán kiếm tiền, nhưng nuôi công nghiệp như bạn nói thì chưa thấy, chưa nghe. Thông tin chưa xác thực.

midavina

Thực sự mình cũng chưa biết, chưa thấy ai nuôi ép giọng số lượng nhiều. Nếu có thì mình cũng ủng hộ vì có như vậy mới duy trì được chim để chơi, chim bẫy hoài cũng hết. Chim nuôi vậy nếu có 5 con chim già rừng ép giọng trong bầy và 5 con nhốt từng khu vực riêng rẽ cho nó đấu giọng thì chất lượng đâu kém gì, cơ bản thì cũng được 3 năm rồi mới xuất chuồng thì mới hay. Mình có mấy chục con bẫy đấu già rừng cũng muốn nuôi như vậy lắm mà không có đất, không có tiền để làm. Thực ra nếu làm thì lợi ích kinh tế không cao, chủ yếu phục vụ thú chơi là chính.

CMQN

m lên mấy vùng đó nhiều nhưng chưa nghe thông tin này, đồng ý vẫn có nhiều người lợi dụng những dòng chim này để buôn bán kiếm tiền, nhưng nuôi công nghiệp như bạn nói thì chưa thấy, chưa nghe. Thông tin chưa xác thực.
nuôi cnghiep thì chưa tìm hiểu nhưng ép giọng ma trắng lên bổi bán thì nhiều để chuyển vùng bán cho ae ham muốn sở hữu dòng chim này. 2năm trở lại đây đa số ae trg hội chào mào tp quảng ngãi đi đánh chim vùng này được rất ít. hầu như đi về ko là nhiều có 1số ít ae sáng mang lồng đi chiều mang về vài e là chuyện bình thường như gốc gác thì ko bt đâu mà lần. 1chủ vựa chim huyện Nghĩa Hành cho biết ae mang lồng bảy chiều về bắt chim rập lưới nhiều lắm. Nói ra mắc lòng đôi khi mang hoa vào thân chỉ tội cho ae nào đã ham hố vùng chim này mà tiền mất tật mang.ôm nỗi buồn mà sinh bệnh.

Kẻ Trú Mưa

Hôm qua mới hốt 1 em minh long .... Nhưng chưa chuyển khoản, nay đọc bài này thấy lo lắng quá @@ thật sự mình mua 70% vì gốc gác của em nó thôi. Có khi nào bỏ đơn hàng chạy lấy thân ko đây !!!

nghiemnv

Hôm qua mới hốt 1 em minh long .... Nhưng chưa chuyển khoản, nay đọc bài này thấy lo lắng quá @@ thật sự mình mua 70% vì gốc gác của em nó thôi. Có khi nào bỏ đơn hàng chạy lấy thân ko đây !!!

Chạy đi bạn ơi! Nghe thấy ghê quá.

Chéc

nuôi cnghiep thì chưa tìm hiểu nhưng ép giọng ma trắng lên bổi bán thì nhiều để chuyển vùng bán cho ae ham muốn sở hữu dòng chim này. 2năm trở lại đây đa số ae trg hội chào mào tp quảng ngãi đi đánh chim vùng này được rất ít. hầu như đi về ko là nhiều có 1số ít ae sáng mang lồng đi chiều mang về vài e là chuyện bình thường như gốc gác thì ko bt đâu mà lần. 1chủ vựa chim huyện Nghĩa Hành cho biết ae mang lồng bảy chiều về bắt chim rập lưới nhiều lắm. Nói ra mắc lòng đôi khi mang hoa vào thân chỉ tội cho ae nào đã ham hố vùng chim này mà tiền mất tật mang.ôm nỗi buồn mà sinh bệnh.
dính vào thú bẩy chim đi không về trắng là chuyện thường, nhiều ace đi bẩy chỉ theo 1 con duy nhất, hôm nay không được thì ngày mai. Chuyện đi bẩy không có rồi mua chim bỏ bao về cũng có nghe 1 vài ae kể...ngẫm cũng buồn cười.

Kẻ Trú Mưa

Có lẽ phải xù kèo này (hơi áy náy một chút !!) rồi đăng đàn nhờ anh em trên này lựa giúp một con quá :) thật sự là đang muốn sở hữu một em miền trung để chơi trước khi tuyệt chủng cũng như để so sánh với chim bản địa xem thế nào, chứ thi cử đối với mình là chuyện xa vời lắm, hihi

Duy khang

Bác chủ thớt này nói có bằng chừng nào ko vậy? Nuôi vài trăm cặp ss rồi nuôi lên má đỏ chi phí chắc cũng cao mà ko biết bán được ko.
Mình cũng ở Quảng Ngãi nhưng ko biết thông tin này.

MrKhoaMars

Trả đi có người hốt ngay. hihi. Ép hay không ép nuôi thử mới biết. Chim ép nuôi là biết ngay. Nếu dòng ba tơ, minh long bạn mua trên 4r giá không dưới 1 triệu. Khu vực ngoài đó giờ chỉ đi vô khu kiểm lâm trực mới còn loạng quạng nó tịt thu cả lồng lẫn chim chứ chẳng chơi. Họ chỉ cấm lưới thôi, còn đấu thì quen biết vẫn đi bẫy bình thường.

Kẻ Trú Mưa

Trả đi có người hốt ngay. hihi. Ép hay không ép nuôi thử mới biết. Chim ép nuôi là biết ngay. Nếu dòng ba tơ, minh long bạn mua trên 4r giá không dưới 1 triệu. Khu vực ngoài đó giờ chỉ đi vô khu kiểm lâm trực mới còn loạng quạng nó tịt thu cả lồng lẫn chim chứ chẳng chơi. Họ chỉ cấm lưới thôi, còn đấu thì quen biết vẫn đi bẫy bình thường.
theo như bác nói thì trên web kia bán giá quá rẻ so với thương hiệu vùng miền rồi (có vẻ hơi bất hợp lý nhỉ vì cái gì cũng có cái giá của nó cả!!) có khi nào up cái clip lên đây để anh em thẩm dùm không :(

MrKhoaMars

Bạn thích con nào có thể lấy clip con đó đăng lên để hỏi vì tất cả đều có clip hết. Vì mình đã nuôi 1 con nên mình biết. Hiện mình đang nuôi 1 con bato lên. 4 tháng lồng còn rất nhất nhưng không có người thì không ngán con nào. Do nó nhát nên mình cho nó làm chim thử hoặc kích lửa các con thuần nhưng chẳng thấy nó sợ mà cứ chơi ào ào. Bạn có thể mua của AE trên này cũng được, giá cao hơn nhưng mấy bác này có mắt nhìn chim chuẩn hơn. Nuôi về sau không sợ lỗ.

hoangjtam

nói có sách mách có chứng. thớt chứng minh được không!!!
đây k phải là pic tố cáo đối chất k nhằm vào ai cả .mục đích chỉ chia sẻ cho ae biết.có tin hay k là việc của bạn.bạn hỏi thử xem ae đi bẫy chuyên nghiệp ngoài quãng ngãi xem sẽ biết bẫy chim dễ hay khó mà tuần nào cũng có vài chục con để bán tiếc là mình k quay được clip trang trại đó .

Kẻ Trú Mưa

vấn đề chủ thớt nêu ra chắc có lẽ đang là thắc mắc/ băn khoăn của khá nhiều người (trong đó có mình :)), mình xin mạn phép đăng một cái clip lên đây (nếu có gì chưa đúng mong mod nhắc nhở hoặc...chiếu cố bỏ qua cho :p) hy vọng các bác trên này có thể góp ý để anh em có một cái nhìn đúng đắn hơn. thân!!
ps: trên đây là em Minh Long nhé

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.