sự thật về nguồn gốc thực chất chào mào gọi là bẫy đấu minh long,ba tơ,sơn hà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Con này quá đẹp và lanh lợi, giọng hay nhất nhì trong đợt này. Công nhận nó là chuẩn nhất trong mấy con đợt này. Nhưng độ lì già và dữ dằn thì nó thua một con mà cái gáy mào bị khuyết

Chéc

bản thân nghĩ chim Batơ, Minh Long, Sơn Hà, Tây Trà cũng bình thường thôi, cũng có con hay con không hay như mọi dòng chim khác trên khắp đất nước này. Nếu đã thích và tin tưởng người bán thì mua không cần lăn tăn. Trong tay đã có clip rôì, cái chính ở đây là người bán có đàng hoàng không ( tránh trường hợp treo đầu dê bán thịt chó)

noucamp98960

vấn đề chủ thớt nêu ra chắc có lẽ đang là thắc mắc/ băn khoăn của khá nhiều người (trong đó có mình :)), mình xin mạn phép đăng một cái clip lên đây (nếu có gì chưa đúng mong mod nhắc nhở hoặc...chiếu cố bỏ qua cho :p) hy vọng các bác trên này có thể góp ý để anh em có một cái nhìn đúng đắn hơn. thân!!
ps: trên đây là em Minh Long nhé
Chim đẹp giọng ok đó bạn, nhưng mà thấy nó hơi bị Ngước (ngoái)

minhtuan211

Mình ở Q.Ngãi có nghe nuôi công nghiệp bán như bạn nói đâu,còn vấn đề đi đánh bẫy ko có chim mà lên trên vựa chim kéo lưới thì có nghe.Như trước đây cũng có nhiều bác ở tận Bình Định vào đây đánh chim rồi kiêu chim BĐ thì sao,nói nhiều khi mất lòng chứ,trừ một số vùng quá đặc trưng ra thì chả mấy người thẩm được chim đó ở vùng nào đâu,ví dụ như chim Quảng Ngãi.

phandai1994

Mình đã mua chim ở cửa hàng này nhiều lần rồi!! Chim rất ok đúng vùng vì đã nhờ những nghệ nhân thật sự kinh nghiệm trên 10 năm thì thật sự đúng giọng, người ta bán giá rẽ để ae nào ko có điều kiện mà vẫn có chim hay để chơi. Nhiều khi người ta bán lời ít nhưng người ta lấy số khách mua nhiều! Mua bán thì đều có clip cho các bạn lựa chọn mà chứ có lừa gạc ai, Các bạn phải Hiểu là như Vậy!
Đây đôi lời minh đã mua giao lưu vs chổ này nên mình chia sẽ cho ae hiểu thôi chứ ko có ý đá séo gì!

Ưng tai, ưng mắt, ưng giá cả là xúc...về nghe hót thì coi như xong...đem chơi dàn, thi thố thì phải luyện...luyện con bình thường thành con hay cũng là thú chơi...cuộc đời chẳng nói trước được điều gì..người bán vui, người mua vui là ok rồi...mua chim bổi thì chỉ cần vậy...Sợ là sợ mua chim thi giải này giải kia...về nuôi không được như mong muốn lại đổ lỗi cho nhau thì mệt.

phuong220460

Trước mình mua em này trên này web online đó, nói là Minh Long không biết đúng không.
Nghe bác nói cũng lo lo. Đúng là chim hết trong vòng 5', em nào tầm thuộc TOP trong đợt bán thì trong vòng 3s là bay rồi. Mình mua ở đây 2 lần rồi

Jack Dam

nuôi cnghiep thì chưa tìm hiểu nhưng ép giọng ma trắng lên bổi bán thì nhiều để chuyển vùng bán cho ae ham muốn sở hữu dòng chim này. 2năm trở lại đây đa số ae trg hội chào mào tp quảng ngãi đi đánh chim vùng này được rất ít. hầu như đi về ko là nhiều có 1số ít ae sáng mang lồng đi chiều mang về vài e là chuyện bình thường như gốc gác thì ko bt đâu mà lần. 1chủ vựa chim huyện Nghĩa Hành cho biết ae mang lồng bảy chiều về bắt chim rập lưới nhiều lắm. Nói ra mắc lòng đôi khi mang hoa vào thân chỉ tội cho ae nào đã ham hố vùng chim này mà tiền mất tật mang.ôm nỗi buồn mà sinh bệnh.
Mình là dân Đức Lân, Mộ Đức, Quảng Ngãi so với vùng Ba Tơ, thì ở mình lên là gần nhất, ở chỗ mình có mấy cửa tiệm chim gần ngã tư Thạch Trụ, hiện tại dòng ba tơ cung cấp vào tp.HCM và khắp cả nước đều do mấy cửa tiệm này cung cấp, mình lên tiệm thì đa phần chim được ép từ má trắng, tuy vâỵ nhưng không nghe hay bằng chim già rừng gốc ba tơ. Nhưng thông tin nuôi sinh sản thì đến hôm nay mới nghe

Chéc

Mình là dân Đức Lân, Mộ Đức, Quảng Ngãi so với vùng Ba Tơ, thì ở mình lên là gần nhất, ở chỗ mình có mấy cửa tiệm chim gần ngã tư Thạch Trụ, hiện tại dòng ba tơ cung cấp vào tp.HCM và khắp cả nước đều do mấy cửa tiệm này cung cấp, mình lên tiệm thì đa phần chim được ép từ má trắng, tuy vâỵ nhưng không nghe hay bằng chim già rừng gốc ba tơ. Nhưng thông tin nuôi sinh sản thì đến hôm nay mới nghe
jack Dam ở Đức Lân à? hôm nay cu Định có đi bẩy ko? ace dc mấy chú mang về?

duyquanbs

Mình ở Bình Sơn chơi chim cũng nhiều nhưng cũng chưa từng nghe thông tin về vụ nuôi công nghiệp này? chim qn còn nhiều và giá không quá cao nên mình nghĩ không ai nuôi cn làm gì? đồng ý với bác Chec, thông tin chưa xác thực. Mình có quen ông anh ở gần trường THPT Võ Nguyên Giáp chuyên bỏ mối chim qn đi Hà Nội, thường thì đến mùa ổng trữ ở nhà người quen ở vùng ven ngoại thành hoặc dân tộc mỗi nhà 500 đến 1000 con (nghe bảo trữ vậy khỏi sợ dịch bệnh và bị địa phương bắt) phải chăng bác thới thấy mấy chuồng chim này nên nghĩ vậy?

Chéc

Mình ở Bình Sơn chơi chim cũng nhiều nhưng cũng chưa từng nghe thông tin về vụ nuôi công nghiệp này? chim qn còn nhiều và giá không quá cao nên mình nghĩ không ai nuôi cn làm gì? đồng ý với bác Chec, thông tin chưa xác thực. Mình có quen ông anh ở gần trường THPT Võ Nguyên Giáp chuyên bỏ mối chim qn đi Hà Nội, thường thì đến mùa ổng trữ ở nhà người quen ở vùng ven ngoại thành hoặc dân tộc mỗi nhà 500 đến 1000 con (nghe bảo trữ vậy khỏi sợ dịch bệnh và bị địa phương bắt) phải chăng bác thới thấy mấy chuồng chim này nên nghĩ vậy?
vựa chim cả 1000 con là chuyện thường, nhưng khoảng vài năm về trước chứ giờ ko có đâu. Hiện nay lên mấy vùng đó mà kéo lưới không dễ với đồng bào đâu. Đồng bào bữa nay cũng khôn rồi, không ăn được thì đạp đổ. Với lại chim nay cũng đã khan, chim bầy vào mùa cũng tầm mười mấy con, không như hồi trước bay cả đàn đếm không xuể.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
nhân dịp về quê bình định mình định ra quãng ngãi tuyển vài e ba tơ minh long bẫy đấu nhưng phát hiện ra một sự thật là k có chim bẫy đấu ngoài rừng mà là chim sinh sản công nghiệp họ nuôi như trang trại với vài trăm cặp ép đẻ như trại gà toàn chim non nuôi xong thả ra khuôn rộng lên má đỏ bắt vào lồng riêng xong gắn mác là bẫy đấu bán với giá cao gấp 2-3 lần thực chất những con chim gọi là bẫy đấu ngoài rừng là vậy! mong ae hãy cân nhắc trước khi mua chim bẫy đấu ba tơ ,minh long với giá cao k đúng giá trị thưc.chim nuôi ss chỉ là chim non,chim má trắng ép giọng.
mình hỏi họ chim tiêu thụ được k họ nói gửi vào sài gòn đăng lên mạng bán chưa đầy 5 phút là hết hàng 1 tuần chỉ bán nhỏ giọt vài chục con cho nó hiếm.chim đó họ đã tuyển lựa hết con nào ngon lên lồng nuôi vài tháng mới bán còn lại chim dạt mới chuyển đi các tỉnh để bán.
Mình nghĩ nuôi công nghiệp với số lượng đó có lẽ là nói cho vui thôi. Mình đã và đang nuôi chim đẻ đây bạn. Ước tính chi phí thức ăn để chim con trưởng thành để ra má đỏ thì không phải nhỏ. Thị trường bán chú chim bẫy đấu tầm 800k đến 900k thì bài toán kinh tế là âm. Lượng thức ăn để chúng trưởng thành thì tiêu thụ khá lớn.
Đúng là có nhiều người lợi dụng chim vùng miền để kiếm tiền, nhưng có lẽ chủ thớt nói quá sự thật lên về việc nuôi chim công nghiệp.

Thân ái!

longteo48

đây k phải là pic tố cáo đối chất k nhằm vào ai cả .mục đích chỉ chia sẻ cho ae biết.có tin hay k là việc của bạn.bạn hỏi thử xem ae đi bẫy chuyên nghiệp ngoài quãng ngãi xem sẽ biết bẫy chim dễ hay khó mà tuần nào cũng có vài chục con để bán tiếc là mình k quay được clip trang trại đó .
http://www.chimcanhvietnam.vn/chim-...o-bay-dau-ba-to-msp-bt21-31-01-2015--130.html
thế các bác thử thẩm âm và đánh giá xem em này có phải vùng Ba Tơ không! nếu không phải thì hơi thất vọng.

longteo48

Mình đã mua chim ở cửa hàng này nhiều lần rồi!! Chim rất ok đúng vùng vì đã nhờ những nghệ nhân thật sự kinh nghiệm trên 10 năm thì thật sự đúng giọng, người ta bán giá rẽ để ae nào ko có điều kiện mà vẫn có chim hay để chơi. Nhiều khi người ta bán lời ít nhưng người ta lấy số khách mua nhiều! Mua bán thì đều có clip cho các bạn lựa chọn mà chứ có lừa gạc ai, Các bạn phải Hiểu là như Vậy!
Đây đôi lời minh đã mua giao lưu vs chổ này nên mình chia sẽ cho ae hiểu thôi chứ ko có ý đá séo gì!
e đồng ý với bác. em cũng mua được rất nhiều con hay. vd: ML64, TT05, SH06, SH29... và rất ưng ý với nết chơi cũng như giong chim. ad rất uy tín và sẵn sàng đổi nếu chim tật lỗi. hi

symphony

Thú Vui Tao Nhã
kinh thật kiểu này nó đánh 1 năm là hết liền chứ gì , tính nhẩm đi 1 năm 52 tuần , 1 tuần 500-1000 con thì kg hết mới lạ

Dụ nuôi bán công nghiệp này Neo đã nghe hồi trong tết rồi , đang định làm topic hỏi
ngoài quãng ngãi ra còn có 1 chỗ ngoài huế hình như ngoại ô thành phố bữa nghe kg rõ , và sài gòn thì trên đường cộng hòa trong hẻm phía bên sần bay cũng có 1 người nuôi như vậy ,chỗ này ngoài nuôi sinh sản còn có nhập thêm má trắng về ép giọng và nuôi khi ra tách đỏ là xuất bán

DÙ sao thì họ cũng vừa duy trì nòi giống vừa có tiền lo kinh tế là vui rồi

Uh mình chỉ nói mức tương đối. Mình nhớ ở xóm đó khoảng 6-8 hộ nhà đi đánh, xe 67,81 hay cánh én.Khoảng 3-4 xe mỗi gia đình. Mỗi lần bình quân một gia đình nếu có thì khoảng 100-300 trăm con. Không phải ngày nào họ cũng đi và đi quanh năm suốt tháng như vậy. Nhưng những lần mình xuống xem chim thì lần nào cũng rất nhiều chim, một hộ gia đình đi về cũng 2-3 lồng. Một lồng khoảng 1,2m và 0,8m. Chim bay loạn sạ,ướt tính khoảng 100- 300 con. Đó là mình nói 1 nhà, mấy nhà khác mình k biết.

phandai1994

e đồng ý với bác. em cũng mua được rất nhiều con hay. vd: ML64, TT05, SH06, SH29... và rất ưng ý với nết chơi cũng như giong chim. ad rất uy tín và sẵn sàng đổi nếu chim tật lỗi. hi

Mình theo chủ cữa hàng ấy từ lúc chưa mở tiệm lận, Nếu chim đểu liệu ae có tin tưởng và mua nhiều đến vậy ko? Và nếu chim đểu thì có ai phải canh và dành dực để dc sở hữu e nó ko! cho nên chỉ có những người trong cuộc mới hiểu!!!
Mấy bạn ai ko tin thì thử giao lưu vs cửa hàng này 1 lần xem chất lượng chim mình nói có đúng ko!

ChaomaoS

Chim thấy hay thích thì mua thôi, chứ chẳng ai buôn bán hàng loạt mà có lương tâm tuyệt đối đâu anh em ạ. Tất cả cũng vì cơm áo gạo tiền hết thôi. Trừ khi anh em bạn bè chuyển cho nhau chơi thôi. Còn chim những vùng hay còn nhưng rất ít và khó bẫy lắm, lấy quái đâu ra mà hàng tuần đều thấy rao về 10 con, 20 con. Có ông trên mạng mình thấy thỉnh thoảng lại về 10 con sông kon, giá 1 triệu 8 1 con. Ở đâu ra thế, toàn ép giọng thôi, lợi dụng đam mê của anh em để kiếm tiền thôi. Các bạn cứ hỏi mấy anh chơi lâu năm trong quảng nam, đà nẵng xem, muốn tuyển chim hay trong đấy còn không có thì lấy đâu ra mà chuyển ra chỗ nọ, chỗ kia.

longteo48

Mình theo chủ cữa hàng ấy từ lúc chưa mở tiệm lận, Nếu chim đểu liệu ae có tin tưởng và mua nhiều đến vậy ko? Và nếu chim đểu thì có ai phải canh và dành dực để dc sở hữu e nó ko! cho nên chỉ có những người trong cuộc mới hiểu!!!
Mấy bạn ai ko tin thì thử giao lưu vs cửa hàng này 1 lần xem chất lượng chim mình nói có đúng ko!
chuẩn luôn bác! k uy tín tuyệt đối thì k có sự tin tưởng như vậy.

hoangjtam

Mình nghĩ nuôi công nghiệp với số lượng đó có lẽ là nói cho vui thôi. Mình đã và đang nuôi chim đẻ đây bạn. Ước tính chi phí thức ăn để chim con trưởng thành để ra má đỏ thì không phải nhỏ. Thị trường bán chú chim bẫy đấu tầm 800k đến 900k thì bài toán kinh tế là âm. Lượng thức ăn để chúng trưởng thành thì tiêu thụ khá lớn.
Đúng là có nhiều người lợi dụng chim vùng miền để kiếm tiền, nhưng có lẽ chủ thớt nói quá sự thật lên về việc nuôi chim công nghiệp.

Thân ái!
bạn vào bình định lên an lão mà xem họ nuôi rồi hãy nói bản thân mình cũng nuôi ss dòng chim an lão nếu chim bán 8-900 là có lời rồi .bạn nuôi theo kiểu thái xem có lợi k .nuôi cho nở chim con xong họ tách ra lồng rộng cho ăn cám con cò treo cả buồng chuối khi nào lên tách đỏ mới bắt vào lồng.sâu thì họ nuôi luôn k mua tiệm .mua tiệm sao chịu nổi .sâu rồng bán chỉ 120k/ 1kg bạn ra tiệm mua họ bán 200k/kg.bạn nuôi vài cặp thì k có lời là phải nhưng ở đây họ tự cung tự cấp .như mình nuôi 2 cặp 1 tuần mất 50k tiền thức ăn nên k có lời chỉ nuôi cho vui.
tại vì chổ đó cũng quen biết với thổ địa bạn mình năn nỉ lắm họ mới cho vào xem nên mình k dám nêu địa chỉ cụ thể chứ k mình làm vài hình cho mấy bác xem. họ k chỉ nuôi ss mà còn thu gom chim lưới về trữ lại rồi lựa ra gắn mác bẫy đấu .địa chỉ thuộc an lão giáp ranh ba tơ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.