Tiêu chuẩn để chào mào nhanh đạt lửa (Đơn giản nhất)

caube1002

cám ba vì mà bác nói là loại 2 tem à? bây giờ giá thị trường chỗ em là 12k. bác cho em hỏi có thực sự phải làm cám cho chim ăn không? hay chỉ cần ba vì + trái cây thường xuyên + 2 ngày 1 lần mồi tươi là đủ?

moza13

Mình mới tập tọe chơi cm nhưng cũng cố gắng tìm cho mình một chú cm hay , nghe người chủ quảng cáo là chim hay , và nếu ko đúng như lời ng ta nói thì hoàn tiền , em nó mới thay lông xong nhưng do chủ cũ bỏ bẵng lâu rồi , chim khá yếu , nhưng hăng lắm nên sau một ngày nghỉ mình kè Với mầy em hàng xóm , nhưng đến em tó dáng bộ to con thì em no cụp mào dáng điệu muốn bỏ chạy , mình chán định tính mang trả lại , cm 3 năm lồng rồi liệu có phải em nó chưa có lửa hay tố chất yếu ! Mong anh em cho một lời khuyên gấp ạ !

cám ba vì mà bác nói là loại 2 tem à? bây giờ giá thị trường chỗ em là 12k. bác cho em hỏi có thực sự phải làm cám cho chim ăn không? hay chỉ cần ba vì + trái cây thường xuyên + 2 ngày 1 lần mồi tươi là đủ?
Đã có trái cây, mồi tươi thì không cần làm cám làm gì vừa mất thời gian vừa mất tiền không cần thiết . Thân mến !

Mình mới tập tọe chơi cm nhưng cũng cố gắng tìm cho mình một chú cm hay , nghe người chủ quảng cáo là chim hay , và nếu ko đúng như lời ng ta nói thì hoàn tiền , em nó mới thay lông xong nhưng do chủ cũ bỏ bẵng lâu rồi , chim khá yếu , nhưng hăng lắm nên sau một ngày nghỉ mình kè Với mầy em hàng xóm , nhưng đến em tó dáng bộ to con thì em no cụp mào dáng điệu muốn bỏ chạy , mình chán định tính mang trả lại , cm 3 năm lồng rồi liệu có phải em nó chưa có lửa hay tố chất yếu ! Mong anh em cho một lời khuyên gấp ạ !
Theo kinh nghiệm của mình thì nên đem trả con này đi vì theo lời bạn kể thì đó là tố chất con chim yếu. Nếu nó chưa đạt phong độ thì nó ko chơi chứ nó ko tỏ ra sợ hãi đâu. Vài lời chia sẻ

L

linhbuudien

Guest
Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!
---Nhưng khi mở áo lồng ra chim thấy nhau đấu cả ngày lờn mặt thì sao hả bạn?Vì nhà chật nuôi nhiều.Khi kè chim trên giàn có 30 phút lấy ra đến lúc thi thời gian trên 4 tiếng thì có đấu được không bạn?Vài lời chân tình chỉ giúp với.
Linh Nhatrang

---Nhưng khi mở áo lồng ra chim thấy nhau đấu cả ngày lờn mặt thì sao hả bạn?Vì nhà chật nuôi nhiều.Khi kè chim trên giàn có 30 phút lấy ra đến lúc thi thời gian trên 4 tiếng thì có đấu được không bạn?Vài lời chân tình chỉ giúp với.
Linh Nhatrang
Đây là tgian mình tập luyện cho chim căng ( đạt lửa ) thôi, khi chim đã căng thì ta cho đấu bình thường chứ. Nhiều chim,Nhà chật mà mở áo ra thì con dữ sẽ đè con yếu thôi, chứ ra trường chim lạ thì ko sao hết. Thân mến !

vậy nếu không có mồi tươi thì nên làm cám hả bác?
Ko có mồi tươi thì ta nên làm cám, vì nếyuu ko thức ăn sẽ thiếu đạm. Nhưng tốt nhất cho ăn mồi tươi vì như thế thuận theo tự nhiên của chim. Đây chỉ là ý kiến chủ quan thôi, có gì chưa đúng các bác thông cảm

tuanpro

Em cứ tưởng là ủ lồng nhiều + chế độ dinh dưỡng tốt thì chào mào nhanh đạt lửa

Em cứ tưởng là ủ lồng nhiều + chế độ dinh dưỡng tốt thì chào mào nhanh đạt lửa
Xin nhắc bạn điều này: Nếu mà ủ chim thì ko phải suốt ngày tủ áo và ko thấy ánh mặt trời đấu nhé, mà hàng ngày ta phải phơi nắng 30 phút sau đó mới tiếp tục ủ, thường xuyên vệ sinh , tối đa là 2 ngày cho chim không mắc bệnh, 2->3 ngày phải cho chim tắm, phơi nắng 30 phút sau đó tiếp tục ủ. như thế chim mới ko bị bệnh và nhanh căng lửa.

caube1002

Ko có mồi tươi thì ta nên làm cám, vì nếyuu ko thức ăn sẽ thiếu đạm. Nhưng tốt nhất cho ăn mồi tươi vì như thế thuận theo tự nhiên của chim. Đây chỉ là ý kiến chủ quan thôi, có gì chưa đúng các bác thông cảm
tất nhiên có mồi tươi thì còn gì bằng hả bác, nếu cứ đi bắt cào cào cho chim ăn thì tốn quá nhiều thời gian, với lại cám mua cũng không đảm bảo, e đang làm cám cho dàn chim nhà, ăn được 1 tháng thái độ chim khác hẳn. bác có hay cho chim ăn dế không? nuôi dế rất dễ và tiện lợi. nếu có mỗi ngày số lượng bao nhiêu?

quankmt

Bác cho e hỏi cho CM ăn sâu tươi ( sâu gạo ) được ko a ? e có một con lúc e mang về nó thay gần xong lông ( mũ lên gần hết) bây giờ đã xong lông, bây giờ e cần chăm như thế nào thì chim nhanh lên lửa ? e đang cho ăn cám ba vì không thôi, có cần phải chuyển sang cám tự làm ( đi mua về ) cho đủ chất ko ? trân trọng !

tuanpro

Chào các bác,
Các bác cho em hỏi chút ạ. Em thì cũng bận công việc không có thời gian làm cám cho chim ăn nên hay mua loại cám có tên là Cám Linh Nga ( cám ớt) giá dao động từ 10 đến 12 ngàn/1g, em nghe nói cám này là cám tốt. Không biết là em đã chọn đúng loại cám chưa ạ?
Chim bổi mới bẫy được 1 tuần thì có nên cho nó tắm táp và phới nắng không ạ?
Mong các bác giúp đỡ tư vấn cho em loại cám chim chào mào tốt nhất. Em ở Thạch Thất Hà Nội

tuanlv115

Chào các bác,
Các bác cho em hỏi chút ạ. Em thì cũng bận công việc không có thời gian làm cám cho chim ăn nên hay mua loại cám có tên là Cám Linh Nga ( cám ớt) giá dao động từ 10 đến 12 ngàn/1g, em nghe nói cám này là cám tốt. Không biết là em đã chọn đúng loại cám chưa ạ?
Mong các bác giúp đỡ tư vấn cho em loại cám chim chào mào tốt nhất. Em ở Thạch Thất Hà Nội

Cám linh nga đã nge qua nhưng chưa dùng bao h . CHim mộc thì bác cứ dùng ba vì cho lành bác ạ . Nếu nó tắm đc thì lên cho tắm vì tắm sẽ giúp con chim dạn nhanh phơi đc nắng thì tốt quá ^^. Còn nếu bạn muốn mua cám chim tốt hiện này trên thị trường có mấy loại anh em tin dùng như : CADN , Minhhp , Hưng cổng đục vv. Cá nhân mình thì mình dùng cám của hưng cổng đục cám rất lành và đủ chất.

tuanlv115

Bác cho e hỏi cho CM ăn sâu tươi ( sâu gạo ) được ko a ? e có một con lúc e mang về nó thay gần xong lông ( mũ lên gần hết) bây giờ đã xong lông, bây giờ e cần chăm như thế nào thì chim nhanh lên lửa ? e đang cho ăn cám ba vì không thôi, có cần phải chuyển sang cám tự làm ( đi mua về ) cho đủ chất ko ? trân trọng !

Sâu gạo nên cho ăn lột vỏ nhé . Nếu chim đang lên lông thì tuyệt đối đừng cho ăn ^^.

caube1002

Chào các bác,
bác gần nhà em nè. em ở gạch - Phúc Thọ. nói về cám thì chim bổi ăn ba vì là cũng ok rồi, nếu làm được cám thì vừa rẻ vừa đảm bảo. chứ thực ra mua cám ngoài có rất nhiều loại và chất lượng thì rất khó nói.