Tiêu chuẩn để chào mào nhanh đạt lửa (Đơn giản nhất)

paranoidx

bác ơi cho mình hỏi, mình đi làm tối ngay, có mỗi con chim, 1 tuần dự tính là tắm nắng được thứ bảy chủ nhật, ngày thường bó tay. Đang cho ăn cám ba vì. Chim có lửa nổi ko bác

huylam2910

bác ơi cho mình hỏi, mình đi làm tối ngay, có mỗi con chim, 1 tuần dự tính là tắm nắng được thứ bảy chủ nhật, ngày thường bó tay. Đang cho ăn cám ba vì. Chim có lửa nổi ko bác

Chuẩn, em cũng đang quan tâm vấn đề này, bác này giống em quá. ngồi hóng chờ cao nhân chia sẻ.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Chuẩn, em cũng đang quan tâm vấn đề này, bác này giống em quá. ngồi hóng chờ cao nhân chia sẻ.
Như bạn nói thì chim khó mà có lửa nổi. 1 tuần ít ra tắm nước được 3 ngày và 3 ngày tắm nắng. Bạn nên đổi cám khác đi nhé. Bổ sung thêm cào cào 2 ngày 1 lần, trái cây cũng vậy (chuối mốc, bom, ổi chín, cà rốt hấp).
Thân

coem_05

Em cho ăn xoài có được không hả bác. Còn 2 cái kia khó quá, em toàn đi làm không ở nhà, t2 nữa là chim mộc nhảy toán loạn, chưa kịp thuần, hót trộm thì làm gì đủ tuổi à mang đi dợt cội.

yeuhoami

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!
kiinh nghiep quy bau

phamkien25

Bác chủ nhà ơi cho em hỏi chút, con CM bổi of em ở nhà coi như là thuần dc 70% rồi trái cây với cào cào là em cầm tay nhứ em nó lại mổ ăn ngay. Nhiều khi trái cây mình đưa tay vào trong lồng nhứ nó lại ăn luôn mấy hôm nay buổi sáng nó mà thấy em cầm con cào cào là nó sổ 1 giọng khá là dài.....bác cho em hỏi như vậy có phải em nó đang lên ko.....Thanks bác trước;)

chuột nhắt

Bác nói chuẩn quá luôn, trước kia khi còn đi học mình cuzng muôi chào mào mà quả thật nếu nuôi đơn jản nó chỉ dừng lại ở việc ăn sống và kêu thôi chứ khg phải hót đâu. Lúc đó mình vẫn nhòn thấy ở con chim chào mào có cái gì rất đặc biệt mãi những năm gần đây mình mới nhận bt dc nhìu hơn về cách chăm sóc loài chim này. Chim cm thật sự rất khó nuôi để cho nó chơi tốt đc.

kekeke cái này đúng này dũng. nuôi để đấu đá mới quan trọng. còn nuôi để hót vai câu gọi vai câu thì quá bình thường ai cũng nuôi được không cần phải anh em phải có diễn đàn để chao đổi kinh nghiệm làm gì. em chơi cũng đã lâu mà chăm để em nó đi đấu đá được là cả vấn đề nan giải....

Như bạn thì chim vẫn có lửa bình thường, nhưng nếu vậy thì bạn chọn 1 này cho chim tắm thôi, ko tắm 2 ngày liên tiếp. Nhưng khoảng thứ 5 hoặc thứ 6 là nó yếu yếu và ko linh họat, chỉ khi tắm xong và phơi nắng thì trông nó sẽ linh họat vả nổi lửa, thân !

Duy khang

Bài viết hay. Mong có thêm nhiều topic như vậy để AE mới chơi học hỏi kinh nghiệm để chăm chim tốt và để phong trào Chào Mào càng phát triển.
Thanks!!!

hung98

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!

hay quá cảm ơn bác đã chia sẽ

ko dùng nước máy trực tiếp,dùng nước máy chứa trong bồn,khi đó nước máy đã phai hết chât tẩy.bạn có thể dùng một cái xô đựng nước vào,sau 3,4 ngày cho chim uống là được

dogiatuan

e mói chơi nên chưa biết nhiều lamws
Bác cho e hỏi treo ở Giàn là treo ở đâu. có tác dụng gì
e xin cám ơn

binhvinhphuc

Ỏ thành phố thì lấy đâu ra nước giếng chứ. Thời gian tắm thì mình chưa thấy mấy ai cho tắm khoảng đấy cả, vì nêú nuôi chim đấu giàn thì vào lúc đấy là chim đang thi, còn thời gian mở áo lồng thì còn tùy vào mùa nữa chứ

nhocloclaoca

Chim nhà e nó rất ít ăn chuối..nhưng lại ăn cà chua rất ghê...vậy cho e hỏi ăn cà chua nhiều có ảnh hưởng gì ko các bác ??