Tiêu chuẩn để chào mào nhanh đạt lửa (Đơn giản nhất)

caube1002

Bác cho e hỏi cho CM ăn sâu tươi ( sâu gạo ) được ko a ? e có một con lúc e mang về nó thay gần xong lông ( mũ lên gần hết) bây giờ đã xong lông, bây giờ e cần chăm như thế nào thì chim nhanh lên lửa ? e đang cho ăn cám ba vì không thôi, có cần phải chuyển sang cám tự làm ( đi mua về ) cho đủ chất ko ? trân trọng !
sau gạo cho ăn được nhưng lột được vở trắng thì rất tốt, nên cho ăn 1 ngày 2-5 con thôi, 1 tháng 2-3 lần. khi chim thay lông tuyệt đối không cho ăn vì sẽ xoăn lông rất xấu. còn về vẫn đề cám thì bạn làm được là tốt nhất, nếu không mua cũng được. hiện tại nhiều người hay dùng cám Linh nga, Thúy Tuấn, công minh...., nếu bạn có mồi tươi và hoa quả thường xuyên thì ba vì cũng được. bác cứ chăm như cách chủ topic này hướng dẫn chim của bạn sẽ lên lửa sau 1-2 tháng.

tuanpro

Nhân tiên xin các bác chỉ dáo.
Chim mà hới có tật ngoái cổ thì có thể dùng làm mồi được không? vì thấy các bác trên diễn đàn nói rằng chim mà ngoái thì hay phóng sinh.
Xin cảm ơn

caube1002

Nhân tiên xin các bác chỉ dáo.
Chim mà hới có tật ngoái cổ thì có thể dùng làm mồi được không? vì thấy các bác trên diễn đàn nói rằng chim mà ngoái thì hay phóng sinh.
Xin cảm ơn
làm mồi cũng được bác à. nhưng bác đang hỏi sai nội dung của topic, nếu muốn ae giúp đỡ bác làm cái topic riêng đi.

quankmt

sau gạo cho ăn được nhưng lột được vở trắng thì rất tốt, nên cho ăn 1 ngày 2-5 con thôi, 1 tháng 2-3 lần. khi chim thay lông tuyệt đối không cho ăn vì sẽ xoăn lông rất xấu. còn về vẫn đề cám thì bạn làm được là tốt nhất, nếu không mua cũng được. hiện tại nhiều người hay dùng cám Linh nga, Thúy Tuấn, công minh...., nếu bạn có mồi tươi và hoa quả thường xuyên thì ba vì cũng được. bác cứ chăm như cách chủ topic này hướng dẫn chim của bạn sẽ lên lửa sau 1-2 tháng.
cảm ơn bác ! chắc đến mùa hè e mới dám tự làm cám. E làm chim nó không ăn.

L

linhbuudien

Guest
Trong nước giếng có chứa sắt và 1 số vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa của chim, nước máy và nước suối thì có chất tẩy không tốt cho chim, đồng thời những vi khuẩn có lợi bị chết do quá trình lọc.
---Nhưng còn vi khuẩn có hại theo vào thì sao bạn nhỉ?Tâm sự cho hết đi.Học học nữa học mãi.

caube1002

cảm ơn bác ! chắc đến mùa hè e mới dám tự làm cám. E làm chim nó không ăn.
vô lý, làm sao mà không ăn được, chỉ có ăn ít hay nhiều thôi. bạn mới nuôi nên làm cám theo công thức của CAND ấy, vừa dễ lại vừa tốt.

---Nhưng còn vi khuẩn có hại theo vào thì sao bạn nhỉ?Tâm sự cho hết đi.Học học nữa học mãi.
Bản chất của chim là hoang dã, tự nhiên nên cơ thể nó có thể chống lại những bệnh tật từ những vi khuẩn đơn giản từ nước ao hồ, sông suối...( đây là suy nghĩ chủ quan của mình thôi) nên những vi khuẩn có hại trong nước giếng của ta chẳng làm sao đc con chim cả

shopthuhavd

Cảm ơn Chủ thớt có bài viết hay, xin cảm ơn !
Và thấy mấy Pác bình luận về nước chim uống nhiều quá, nước uống mình dùng bằng nước máy cho vào một cái xô để qua 24h rồi cho vào lọ cho chim uống bình thường, còn tắm chim mình cũng cho em nó tắm bằng nước máy đó có sao đâu, vì khi tắm chim cũng uống nước đó có sao đâu, chim vẫn căng lữa ầm ầm, hê hê. Ở Thành phố không có giếng cũng khó cho ACE lắm, Mỗi cây mỗi Hoa mỗi nhà mỗi cảnh, từ từ rồi em nó thích nghi hết, hê hê :cool:

Thân chào,

chaomao81

bài viết hay quá, cảm ơn chủ thớt, kinh nghiệm rất quý báu cho ai muôn nuôi chim đạt lửa.

tran van trinh

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!
cảm ơn bác đã chia xẽ kinh nghiệm quý báo cho ae.thanhk bác

gangnam

Để con chào mào yêu của chúng ta nhanh đạt lửa, tôi xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của 21 năm nuôi chào mào. Có gì chưa hợp lý, mong các bác bổ sung thêm......
1/ Ăn
: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút. Ngoài ra ta còn phải dành 1 ngày cho chim ra cội, nếu các bác kè chim cho đấu thì chỉ nên cho đấu tối đa là 30 phút là phải lấy ra treo ở ngoài sao cho chú chim cách giàn ít nhất là 8 mét. Còn nếu ko kè chim mà chỉ treo bên ngoài thì có thể 1 giờ hoặc 2 giờ đều được.( Riêng kè chim đấu nếu thấy con chim có dấu hiệu sợ không hót thì phải lấy ra ngay)
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!!!!!!!

theo mình bổ xung thêm . trong thời gian chim chưa căng lửa nên ít cho ăn hoa quả cào cào cũng vậy . còn khi chim đã căng nên cho ăn hoa đều đặn nhưng chỉ cho ăn vào buổi chiều .
thứ hai chim căng hay ko căng nên treo ở xa cho quen mới cho chim vào đấu . cho vào cung nên cho ở biên . chim chịu đấu và xung mãn nên lấy chim của người khác vào kẹp đông dần theo mức độ chim của mình chơi , có hiện tượng nhát hoạc ko chơi thì ta cho nghỉ ngơi tắm táp hẹn buổi sau . vài lời góp ý như vậy anh em cho ý kiến .

soncao3008

theo mình bổ xung thêm . trong thời gian chim chưa căng lửa nên ít cho ăn hoa quả cào cào cũng vậy . còn khi chim đã căng nên cho ăn hoa đều đặn nhưng chỉ cho ăn vào buổi chiều .
.

Bác có thể giải thích rõ hơn vì sao mình lại áp dụng chế độ như vậy không ?

thanhvalivn110

các bác cho mình hỏi , trên diễn đàn nói là treo chim ở xa không nhìn thấy mặt nhau ,thì chim sẽ căng kêu nhiều hơn , nhưng mình treo ở xa ko nhìn thấy nhau 1 tháng ,kè lồng thì nó không đấu đá gì hết (chim chưa đi trường lần nào vì không có thời gian)

phamkien25

mình bận đi làm nên 1 tuần tắm chim chỉ 1 lần.......đọc mấy bài viết này thích làm theo nhưng ko thể. Còn việc nước cho chim uống thì nếu là nước máy thì mình kiếm cái gì đó lọc lại rồi cho chim dùng cũng được.

tran van trinh

Bác có thể giải thích rõ hơn vì sao mình lại áp dụng chế độ như vậy không ?
chế độ này còn gọi là chế độ quân đội đó bác sơn, vì cho ăn và công thức nắng nóng đấu trường mồi tươi,ngủ nghỉ như vậy làm cho chú chim tuân theo một chế độ vì thế chim nhanh vô lửa,nhưng khi mình đổi chế độ khác chim có thể rớt lông và có thể tụt lửa,chế độ này dành cho ae nào có thời gian và rảnh rỗi.
bác kimdongchimchaomao nói rất chuẩn đó bác sơn.