Đặc điểm chú chim hay...

ngocdung078

Đồng quan điểm với bạn. Ra trường chim mới biết những chú chim nhìn bé tý ,yếm treo,mào thưa nói chung nhìn rất xấu nhưng nó chơi thì rất lỳ. Theo mình nhìn bề ngoài không thể đánh giá chính xác một chú chim hay được. Vài lời chia sẻ.

Hero

hôm rồi tham khảo tren internet thấy nói về dòng chim trung mang là có đặc điểm là chim nhỏ,yếm thưa,mỏng,nhiều con còn ko có yếm,mà vẫn được ace chơi chim ưa thích, khác xa với lý thuyết chọn yếm hiện nay.

xuankhanhkd

Anh em đang bàn chim thi đấu, chứ không phải bàn về giọng chim. Nếu bạn nuôi chim chỉ để thưởng thức tiếng hót nên dòng Trung mang là nhất bảng.

Hero

Anh em đang bàn chim thi đấu, chứ không phải bàn về giọng chim. Nếu bạn nuôi chim chỉ để thưởng thức tiếng hót nên dòng Trung mang là nhất bảng.
mình cũng mới choi chào mào thôi, nên cũng ko rành về thi đấu lắm, mình tưởng thi đấu chim thì giọng hót vẫn là yếu tố quyết định chứ

hoadainhan

Bác này đang chơi chào mào chọi đây mà :eek:, có biết chim thi đấu là thế nào ko bác? chim thi đấu là chú chim khi treo lên giàn đấu với những chú chim khác bằng cách ra gọng (hót và ché) và thái độ của nó (lên cầu, xuống cầu, bám vanh ...), bác chủ thớt hỏi chưa rõ ràng, chim hay về khía cạnh nào?

TUNGBILI

Con này mình đang lùng nè các bác nhìn xem em nó có gì để chê không. Mười con bạch tạng cho em, em cũng không thèm, con này đổi con bồ em đổi liền luôn. Nhìn nét mặt ánh mắt thì khác gì sát thủ, là minh chủ toàn cầu như hitle vậy. Cặp giò thì thôi rồi y to mà móng như móng diều hâu. Đuôi thì cũng khá dài. Yếm thì ôi thôi chưa nói mà nước giải nó chảy tè le

Chim này hình như ở nước ngoài! Chim không có lông trắng ở đuôi!
nhân tiện có bài thơ chọn chim hay sưu tầm được (nguồn từ Dân Đình HT Hội CM Yên Viên - Facebook)

...Bộ trường cho đúng trường chim
Dài lưng lông mỏng lại thêm đuôi dài
Cao chân thể đứng giọt mưa
Đuôi thời quắp lại như Cần câu tôm
Cổ dài ắt tiếng vang xa...
Tìm được chim ấy! Cũng là kỳ phu..!
(Thượng Đẳng chào Mào)
Có tấm hình, tuy hơi mờ, nhưng cũng thuộc dữ tướng:

linhu

Chim này hình như ở nước ngoài! Chim không có lông trắng ở đuôi!
nhân tiện có bài thơ chọn chim hay sưu tầm được (nguồn từ Dân Đình HT Hội CM Yên Viên - Facebook)

...Bộ trường cho đúng trường chim
Dài lưng lông mỏng lại thêm đuôi dài
Cao chân thể đứng giọt mưa
Đuôi thời quắp lại như Cần câu tôm
Cổ dài ắt tiếng vang xa...
Tìm được chim ấy! Cũng là kỳ phu..!
(Thượng Đẳng chào Mào)

Đã có bài vè về chào mào như vè cugay, rất hay

duonghn

Theo mình thì đánh giá 1 con chim hay hoặc chọn 1 con chim hay rất khó nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố . Một con chim bóng bộ đẹp chưa chắc đã hay và ngược lại . Muốn có con chim hay phải phụ thuộc vào cái duyên và sự may mắn . Mình khẳng định 100% con chim hay là có tật lỗi không có tật lỗi thì không phải con chim hay . Một con chim mau mỏ hót nhiều chưa chắc đi đấu đã hay bằng con chim ở nhà không hót ra trường càng nhiều chim càng siêng hót . Nếu là con chim già mùa và có tuổi lồng đứng lồng thì cách nuôi chế độ chăm sóc cũng quyết định phần lớn chú chim hay . Nhất khỏe nhì tài sức khỏe do người chăm sóc là tốt nhất còn tài năng của nó chỉ đứng đằng sau mà thôi . Mong rằng anh em có thêm thật nhiều ý kiến để đúc kết thành nhiều kinh nghiệm quý báu . Thân chào ! duonghn .

xuankhanhkd

Bác này đang chơi chào mào chọi đây mà :eek:, có biết chim thi đấu là thế nào ko bác? chim thi đấu là chú chim khi treo lên giàn đấu với những chú chim khác bằng cách ra gọng (hót và ché) và thái độ của nó (lên cầu, xuống cầu, bám vanh ...), bác chủ thớt hỏi chưa rõ ràng, chim hay về khía cạnh nào?
Dòng Trung mang có tổ chức thi riêng không bạn? Nếu có thì tiêu chí nào để chấm điểm? Còn Than và Mi thi như thế nào? Dựa vào đâu để chấm điểm.

tuansaigon

nếu nói về một chú chim hay cần nhiêù yếu tố..như thanh.sắc.bộ kèm nhiều yếu tố mới đánh giá dc.chứ k nhìn qua bên ngoài mà đánh giá hết thiì cũng khó..thân

lephuocloc911

:phihi chim đi thi mấy vòng đầu thì đa số xác định vào phong cách,càng vào sâu có nghĩa chim sẽ ít dần,thì lúc đó sẽ chấm thêm giọng chim càng sổ nhiều giọng vs rát đanh khiến cho đối phương phải khiếp vía chứ chẳng đùa,em nào mà vào vòng càng sâu mà vẫn giữ đươc phong độ vs cái giọng luôn luôn áp đảo đối phương thì quả là 1 pé chim quý=quỷ:cool:

lephuocloc911

chim hay theo kiểu hót hay đi trường thi hay chim đá mới được,mỗi vùng mỗi miền từng khu vực họ chơi theo kiểu của họ,chim hay hoặc kém xác định bằng bề ngoài,nói thật khó lắm bạn ak
con người cũng thế nhiều người mã tốt mà củ nhỏ,người thì mã chút xíu mà củ to.hihi
nói chung có tập có dơt thì chim mới hay,chim hay mà 0 bít nuôi cũng là chim cùi mía

pincon14

chú chim hay là chú chim có dáng giống ảnh avatar của chủ thớt đó. kèm thêm ảnh nữa nè, hơi giống ảnh avatar của thớt, em này giờ qua nước bạn oy. chụp hình lúc em nó là bổi 2 tháng lồng.

ducai

chú chim hay là chú chim có dáng giống ảnh avatar của chủ thớt đó. kèm thêm ảnh nữa nè, hơi giống ảnh avatar của thớt, em này giờ qua nước bạn oy. chụp hình lúc em nó là bổi 2 tháng lồng.
đẹp quá a ơi

pincon14

cổ và đầu liền lạc với nhau, mắt đóng sâu, mỏ 3 lá ngắn, chân vảy rồng, cánh vỏ trai, mắt sếch, đuôi ngắn, mình dài, mép hầu rộng. đó là cách chọn bổi của mình. vài dòng chia sẻ. còn lại là ẩn tướng.