Nuôi sinh sản Chào Mào Trung Mang - Tuân Đà Nẵng

RauBien

Mình cũng mới nở lứa này là lứa thứ hai nên cũng chưa biết làm sao đây.
Nhưng mình nghĩ tách chim non ra nhưng phải kẹp với bố mẹ nó suốt (có nghĩa là từ sáng tới tối) rồi xách vào. Hiện tại chim lứa lớn mình vẫn chưa bắt ra được do lồng to quá :), nhưng mình sẽ làm như vậy.
Bác có cách nào hay thì chia sẽ cho AE với nhé. hehe

Mình cũng đang gặp phải vấn đề đó. sợ lúc nó đủ lông đủ cách rồi thì lại khó bắt. mà còn nhỏ thì sợ ảnh hưởng đến giọng gốc. mình định bắt ra lúc nó tự mổ ăn đc rồi bỏ vào lồng kẹp sát lồng bố mẹ. chim Bác lớn ngày tuổi hơn và bác có không gian rộng hơn bác thử xem. chứ nhà mình ở sài gòn. không có nhiều khoảng không gian lắm.

dungqn

Theo tôi bạn nên tách chim con ra riêng khi chúng tự mổ ăn được, nếu tách chậm cũng ko sao vì chim bố nuôi con là chính. Về giọng thì nên kẹp với con nào giọng hay nhất theo kiểu một trùm áo lồng một để trống, không cho thấy mặt nhau, cứ thế luân phiên, sau 2,3 ngày thì treo riêng chim con để nó tự ôn luyện, rồi lại tiếp tục luân phiên một trùm một mở. Khoảng chừng 3-5 tháng sẽ kết thúc khóa học.

RauBien

Theo tôi bạn nên tách chim con ra riêng khi chúng tự mổ ăn được, nếu tách chậm cũng ko sao vì chim bố nuôi con là chính. Về giọng thì nên kẹp với con nào giọng hay nhất theo kiểu một trùm áo lồng một để trống, không cho thấy mặt nhau, cứ thế luân phiên, sau 2,3 ngày thì treo riêng chim con để nó tự ôn luyện, rồi lại tiếp tục luân phiên một trùm một mở. Khoảng chừng 3-5 tháng sẽ kết thúc khóa học.

Thanks bạn đã chia sẽ. nhưng vấn đề là mình chỉ có 1 cặp trung mang đang sinh sản, chứ không có 1 nào khác làm chim thầy. Nên áp dụng cách này hơi khó.

chaomaoninhthuan

Mình cũng mới nở lứa này là lứa thứ hai nên cũng chưa biết làm sao đây.
Nhưng mình nghĩ tách chim non ra nhưng phải kẹp với bố mẹ nó suốt (có nghĩa là từ sáng tới tối) rồi xách vào. Hiện tại chim lứa lớn mình vẫn chưa bắt ra được do lồng to quá :), nhưng mình sẽ làm như vậy.
Bác có cách nào hay thì chia sẽ cho AE với nhé. hehe
theo minh thi lam them cai avi sat ben avi nuoi ss cua ban . ss dc con nao thi minh tach qua do cho no song theo bay` khoang 3 4 thang sap thay long bat ra la nuoi rieng la vua , hoac de no thay long tu nhien trong do xong het roi tach ra cung dc giong nhu ben thai lan
Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu - Cảm ơn!

Sửa bởi Amin:

dungqn

Bạn cho cháu nó học nội trú cũng không tốt đâu. Nên cho nó vào cái lồng riêng, cỡ lớn để cho nó bay nhảy thoải mái rồi kẹp bên lồng đẻ của bố mẹ để nó học giọng, vài bữa ta lại tách ra cho nó tự ôn luyện xem sao. Thỉnh thoảng ta lại đội mũ, cầm sào gần chỗ treo chim con cho nó quen dần, rồi lại cầm sào treo nó để bỏ bớt cái tật thấy gì cũng sợ. Chúc bạn thành công.

Mickeycm.batoqn

vậy về giọng gốc Trung mang của Bố Mẹ thì khi mình bắt ra riêng nó học đc giọng và bố mẹ có luyện giọng nó ko? thấy chim Bố Mẹ chuẩn bị đẻ nứa mà mình thì không có chim trung mang riêng để kẹp giọng ( chỉ có 1 cặp đang nuôi sinh sản). Mong Tuangiadtu chia sẽ kinh nghiệm với nhé.
một con chim học giọng tốt nhất,mình nghĩ bạn nên để con chim đó mổ dc,ở mình gọi là chim chuyền con này sẻ học giông tốt nhất,bạn nên tách ra khi đó,vì điều kiện ko có chim thầy,bạn nên để nguyên ko đậy lại để em nó nhìn mặt chim bố mà học giọng,khoảng tới tầm 3 giờ bạn tách chim ra nơi khác,càng ko nghe chim bố hót càng tốt,vì như mình theo dỏi chào mào hay hót chuyện vào buổi chiều,thời điểm đạ hạ lửa,lúc đó là lúc nó luyện tập.Bạn ko nên tủ áo lồng lai.Nói nôm na thế này khi bạn chơi chim ở cội bạn sẻ thấy khi con CM nào kết 1 con nào đó nó sẻ chỉ sìa vào mặt con kia mà hót.
Người sinh thành là người dạy dổ mình,sinh vật cảnh củng vậy,bạn nên để chim non nhìn thấy Bố mẹ của nó,khi tách ra bạn củng nên để gần ngay lồng bố mẹ.vì để nó khỏi sốc khi tách ra,và tránh trường hợp quên bậc sinh thành.
Chúc Bạn Thành Công

chaomaoninhthuan

Góp ý chút ít kn nhỏ bé từ bản thân cảm nhận đc , cm là loài chim sống theo bày nên mún bao tồn giọng Trung mang này mình cCần phải có 1avi rộng + 1 chú tm giọng hay thả vào chung , thả vào tầm 8>12 tháng bắt ra nuôi riêng .tuy chim sẻ nhát nhưng mình nghĩ giọng sẻ như chim thầy , góp chút ít kn có gì sai thì bỏ qua nha các bác .thân cmnt

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Thông báo cho AE một tin buồn nữa là em hoàng tử TM đã cắn chết đứa em của nó trưa ngày 2/5. Buồn quá.
Mình đã tách em nó ra khỏi bố mẹ và tiến hành gửi vào trường chuyên trung mang. Ngay sau khi tách ra mẹ nó lại sinh 1 trứng ngày 4/5 . Công nhận nhanh thật.
Kinh nghiệm lứa này sẽ hy vọng bảo tồn lực lượng.

Thân ái!

RauBien

Thông báo cho AE một tin buồn nữa là em hoàng tử TM đã cắn chết đứa em của nó trưa ngày 2/5. Buồn quá.
Mình đã tách em nó ra khỏi bố mẹ và tiến hành gửi vào trường chuyên trung mang. Ngay sau khi tách ra mẹ nó lại sinh 1 trứng ngày 4/5 . Công nhận nhanh thật.
Kinh nghiệm lứa này sẽ hy vọng bảo tồn lực lượng.

Thân ái!
Chia buồn cùng bác. lúc Bác tách ra nó biết mổ chưa? chú đầu nhà mình chưa biết mổ mà bố mẹ nó đang ấp 2 trứng đc 3 ngày rồi. chắc phải tách sớm chứ ko lăn vào vết xe đổ của bác.

Thanks bác đã chia sẽ.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Vậy bâc phải để nó biết mổ rồi tách ra. Lỗi do minh khi nó biết mổ mad không tách ra nên mới buồn như vậy đấy. :(

love_chaomao_hue

Thông báo cho AE chaomao.org tin vui là trưa nay mình đã chứng kiến đôi tân hôn đã xây tổ ấm cho gia đình :)
Chim trống đã bắt đầu tha rác và xoay tổ, và dụ mái rất điêu luyện. Hy vọng sớm có tin vui.
Mình sẽ cập nhật liên tục để AE biết thông tin, hehe
Chúc mừng anh .. đã se duyên thanh công

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chào mọi người, đến ngày hôm nay cũng gần 3 tháng kể từ khi chú hoàng tử trung mang ra đời.
Bắt đầu thấy sự thay đổi về thể chất của nó. Lông bắt đầu đổ lác đác để thay lông trưởng thành. Chú thường xuyên hót gió tập tành ra giọng.
Hình ảnh clip được quay vào lúc 13h30 ngày 22/5/2013

Thân ái!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Lứa này đã có chim trung mang cánh trắng.
Đây là em cánh trắng 2 bên rất đều, mỗi bên 6 cộng lông trắng. Thật bất ngờ khi bố mẹ nó không có một tí nào gọi là cánh trắng cả :)
Hehe, zui

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Lứa này đã có chim trung mang cánh trắng.
Đây là em cánh trắng 2 bên rất đều, mỗi bên 6 cộng lông trắng. Thật bất ngờ khi bố mẹ nó không có một tí nào gọi là cánh trắng cả :)
Hehe, zui

j
ỐI giời ơi hàng độc rồi anh ạ. Con này anh tặng em đậy phải ko. Thank anh nhiều lắm, em sẽ nuôi nó thành tài anh nhé kaka