Nuôi sinh sản Chào Mào Trung Mang - Tuân Đà Nẵng

daonguyensh

Bác có treo cái giỏ gì ở trong lồng thế bác? có vẻ như bác muốn e nó làm tổ ở trong đó a?

Vinhhuy

Chào Mào Danh Dự
Kỷ niệm Nam Đà Nẵng 1 vé và bác Vinh 1 vé còn 1 vé là của thằng bạn đã cho mình con mái trung mang tuyệt vời này. Thế là hết nhá.
Chim tự ăn bột thì xúc chuồng và tỷ lệ trống/ mái là hên xui nhá A :). Mình sẽ thông báo ai đến sớm chọn sớm :D

Hehe
Rất cám ơn tấm lòng của Tuân, mong nhận tin sớm

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Anh ơi chim chim ghép cặp với nhau thì bao giờ mới đẻ được ạ nếu ghép từ bây giờ thì khoảng bao lâu thì có kết quả hả anh.
Zụ này thì bác phải nhẫm nhẫm thường thì bạn phải thả chim vào trước mùa đẻ tháng 2,3 dương lịch ít nhất từ 2-3 tháng.
Mục đích giúp chúng kết bạn, ổn định tâm lý, cơ sở vật chất để chuẩn bị cho những đứa con của nó ra đời. Đặc biệt nguồn lương thực phải luôn sẵn sàng để bọn chúng yên tâm rằng sinh con ra không bị đói :D

Thân ái!

chaomao_tn

Zụ này thì bác phải nhẫm nhẫm thường thì bạn phải thả chim vào trước mùa đẻ tháng 2,3 dương lịch ít nhất từ 2-3 tháng.
Mục đích giúp chúng kết bạn, ổn định tâm lý, cơ sở vật chất để chuẩn bị cho những đứa con của nó ra đời. Đặc biệt nguồn lương thực phải luôn sẵn sàng để bọn chúng yên tâm rằng sinh con ra không bị đói :D

Thân ái!
Cảm ơn bác rất nhiều em có chú trống bắc chân bạch đề 4 móng trắng ghép cùng một em mái socola mới cho tạm chung vào lồng vuông chúng nó đã kẹp đôi với nhau may mắn thì sang năm mới có kết quả biết đâu .......... ấy các bác nhỉ.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Tiếc quá, đúng là nói trước bước không khỏi.
Lứa 3 con này đã hy sinh 2 con chỉ còn lại 1. Sau khi về quê ra thì phát hiện 2 em đã nằm chèo queo dưới đất.
Có lẻ con hoàng tử TM đã cắn 2 em của nó. Tôin nghiệp thật :(

nguyenthedungkl

anh tuân, e dũng duy xuyên bên ku em đây, mới ra lò lứa mới nữa mà h chết 2 chú rồi hả anh, bùn rứa hè

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Con bạch tạng đâu mà hớp hồn rứa Dũng ơi :)
Tiếc quá, die 2 con rồi Dũng. Mai rãnh thì chạy qua 158 Tô Hiệu dợt trung mang nhé.

dovan

chủ đề rất hấp dẫn, cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu

nguyenthedungkl

Con bạch tạng đâu mà hớp hồn rứa Dũng ơi :)
Tiếc quá, die 2 con rồi Dũng. Mai rãnh thì chạy qua 158 Tô Hiệu dợt trung mang nhé.
hàng để ngắm đó anh :D, dạo này em đang làm luận án nên ở quê rồi anh à, hôm nào xong em ra lại e alo anh, à cho em xin số đt của anh với :D

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
hàng để ngắm đó anh :D, dạo này em đang làm luận án nên ở quê rồi anh à, hôm nào xong em ra lại e alo anh, à cho em xin số đt của anh với :D
OK, A nhắn vào inbox cho E rồi đó. E nhắn lại số của E luôn nhé.
Lâu nay A cũng ít qua cu em, bữa ni hay ngồi ở 158 Tô Hiệu chỗ cafe chim Đạt Nhân - Hội chào mào Bồng Lai.
Bữa nào rãnh qua chơi nghe.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Cảm ơn bác rất nhiều em có chú trống bắc chân bạch đề 4 móng trắng ghép cùng một em mái socola mới cho tạm chung vào lồng vuông chúng nó đã kẹp đôi với nhau may mắn thì sang năm mới có kết quả biết đâu .......... ấy các bác nhỉ.
Hàng hiếm đó bác, hy vọng kết quả như mong muốn :)
Cố lên nhé.

Cunbong

Mình đã đọc hết cả 24 trang,thật sự khâm phục tâm huyết của cụ,chúc cụ luôn mạnh khoẻ để hết mình với đam mê.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Mình đã đọc hết cả 24 trang,thật sự khâm phục tâm huyết của cụ,chúc cụ luôn mạnh khoẻ để hết mình với đam mê.
Cảm ơn bạn đã động viên :). Mình sẽ cố gắng bảo tồn dòng chim hay mà hiện nay đã tiệt chủng.
Chúc bạn sức khoẻ, thành công nhé.

Thân ái!

RauBien

Tuangiadtu ơi ! cho mình hỏi chim con khi nào thì mình bắt ra khỏi bố mẹ được vậy? ở nhà cũng có cặp Trung mang đẻ 2 trúng nhưng chết hết 1 con, còn 1 con thì nay đã gần đủ lông. mình có nên bắt ra không? hay để cho bố mẹ dạy giọng thuần luôn? lần đầu nuôi đẻ nên chưa có kinh nghiệm nuôi chim non. monh chia sẻ kinh nghiệm

kenyang88

Tuangiadtu ơi ! cho mình hỏi chim con khi nào thì mình bắt ra khỏi bố mẹ được vậy? ở nhà cũng có cặp Trung mang đẻ 2 trúng nhưng chết hết 1 con, còn 1 con thì nay đã gần đủ lông. mình có nên bắt ra không? hay để cho bố mẹ dạy giọng thuần luôn? lần đầu nuôi đẻ nên chưa có kinh nghiệm nuôi chim non. monh chia sẻ kinh nghiệm
Ý kiến riêng của mình là bạn nên để cho mẹ nuôi. chim bố mẹ mớm mồi cho ăn sẻ tiết ra nước bọt trong nước bọt có nhiều kháng thể, giúp con khỏe mạnh. giống như sữa mẹ tốt cho sức khỏe của bé và sức khỏe của bố vậy. :))

Mickeycm.batoqn

Ý kiến riêng của mình là bạn nên để cho mẹ nuôi. chim bố mẹ mớm mồi cho ăn sẻ tiết ra nước bọt trong nước bọt có nhiều kháng thể, giúp con khỏe mạnh. giống như sữa mẹ tốt cho sức khỏe của bé và sức khỏe của bố vậy. :))
có cái vụ sửa mẹ tốt cho sức khỏe của bố nửa hả.
Vậy là bạn đả nghiên cứu qua cái bình sửa mà lâu lâu nghe mùi thuốc lá chưa;)

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Bạn để cho nó tự chuyền không cần phải bắt ra. Khi nào chim con biết mổ mình bắt ra nhé.

RauBien

Bạn để cho nó tự chuyền không cần phải bắt ra. Khi nào chim con biết mổ mình bắt ra nhé.
vậy về giọng gốc Trung mang của Bố Mẹ thì khi mình bắt ra riêng nó học đc giọng và bố mẹ có luyện giọng nó ko? thấy chim Bố Mẹ chuẩn bị đẻ nứa mà mình thì không có chim trung mang riêng để kẹp giọng ( chỉ có 1 cặp đang nuôi sinh sản). Mong Tuangiadtu chia sẽ kinh nghiệm với nhé.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Mình cũng mới nở lứa này là lứa thứ hai nên cũng chưa biết làm sao đây.
Nhưng mình nghĩ tách chim non ra nhưng phải kẹp với bố mẹ nó suốt (có nghĩa là từ sáng tới tối) rồi xách vào. Hiện tại chim lứa lớn mình vẫn chưa bắt ra được do lồng to quá :), nhưng mình sẽ làm như vậy.
Bác có cách nào hay thì chia sẽ cho AE với nhé. hehe