Nuôi sinh sản Chào Mào Trung Mang - Tuân Đà Nẵng

hvkt_87

Chúc bác sớm có những chú chào mào con TM nuôi đẻ đầu tiên tại Việt Nam!
Thân!

roxynghia

bác ơi!!!! cho em hỏi chim mái mình có ăn gì thêm không?
mình chim mái vào trước hay chim trống trước???
thank

huylam2910

Mãi chưa thấy bác Tuân cập nhật thêm thông tin các em nó nhỉ. Tình hình có gì mới chưa Bác, hay nó nở rồi sướng quá quên luôn anh em.:D

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
bác ơi!!!! cho em hỏi chim mái mình có ăn gì thêm không?
mình chim mái vào trước hay chim trống trước???
thank
Chế độ nuôi như nhau. Kinh nghiệm của mình thì cứ thả 2 con 1 lần.
Bởi vì bạn thả con nào vào trước thì tâm lý của nó cũng giống như người thôi là hay ăn hiếp kẻ lạ nên bạn cứ thả 2 chú vào 1 lần.

Thân ái!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Mãi chưa thấy bác Tuân cập nhật thêm thông tin các em nó nhỉ. Tình hình có gì mới chưa Bác, hay nó nở rồi sướng quá quên luôn anh em.:D
Tình hình là chim mái ấp rất say sưa bạn ơi. Đến hôm nay cũng được hơn 6 ngày rồi. Đang hồi hộp chờ phút giao thừa :)

Thân ái!

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Tình hình là chim mái ấp rất say sưa bạn ơi. Đến hôm nay cũng được hơn 6 ngày rồi. Đang hồi hộp chờ phút giao thừa :)

Thân ái!

Hé hé, mong chim nở như mong vợ đẻ :d. Chắc dịp thi 7/4 được ngắm chim con (nhờ đem con Phú Quốc đi chỗ khác nhé, kekeke).

tri_okthau

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hé hé, mong chim nở như mong vợ đẻ :d. Chắc dịp thi 7/4 được ngắm chim con (nhờ đem con Phú Quốc đi chỗ khác nhé, kekeke).

tri_okthau
Chờ giây phút đó ghê A Trí ơi. Welcome A hôm đó ghé nhà E chơi nhé. Hehee

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Thông báo AE tin vui là hôm nay Quý tử trung mang đã ra đời 1 chú.
Có lẻ mình tính nhầm ngày các bác ah. Từ khi chim đẻ trứng đến lúc nở là 12 ngày.
Trưa nay về tắm chim và cho bọn chúng ăn cào cào, bỗng nhiên nhìn sang lồng AVR thấy chim mái xuống máng nước lớn tìm nước để tắm. Mình thầm nghĩ trong bụng hay là chim nở, đột nhiên thấy chim trống bay vào tổ và kêu rít rít trong miệng, lè lưỡi ra.
Vậy chắc chắn chim đã nở và thế là cầm Camera ghi lại khoảnh khắc này. Chú chim đã nỡ có lẽ cũng vài giờ đồng hồ.
Nhìn chim non to bằng ngón trỏ bò ngoằn nghèo trong tổ. Còn lại 1 trứng hy vọng ngày mai sẽ nở nốt. Vui quá AE ơi.
Đây là khoảnh khắc AE xem cho vui nhé
Thân ái!

Sửa lần cuối:

chaomao^^py

Moderator
Thông báo AE tin vui là hôm nay Quý tử trung mang đã ra đời 1 chú.
Có lẻ mình tính nhầm ngày các bác ah. Từ khi chim đẻ trứng đến lúc nở là 12 ngày.
Trưa nay về tắm chim và cho bọn chúng ăn cào cào, bỗng nhiên nhìn sang lồng AVR thấy chim mái xuống máng nước lớn tìm nước để tắm. Mình thầm nghĩ trong bụng hay là chim nở, đột nhiên thấy chim trống bay vào tổ và kêu rít rít trong miệng, lè lưỡi ra.
Vậy chắc chắn chim đã nở và thế là cầm Camera ghi lại khoảnh khắc này. Chú chim đã nỡ có lẽ cũng vài giờ đồng hồ.
Nhìn chim non to bằng ngón trỏ bò ngoằn nghèo trong tổ. Còn lại 1 trứng hy vọng ngày mai sẽ nở nốt. Vui quá AE ơi.
Đây là khoảnh khắc AE xem cho vui nhé

Thân ái!
Chúc mừng anh nha !

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
hehe chúc mừng bác nhé chim con nhìn dễ thương quá.đợi cho nó cứng cáp rồi tách nó ra làm lứa khác nhỉ.năm nay tha hồ trung mang con nhá

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Chúc mừng bác một thành công sinh sản rất lớn, góp phần vào bảo tồn dòng chim Trung mang quý hiếm đang tiệt chủng. Thân Đình Thọ

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Trưa nay về kiểm tra lại thì chỉ nở duy nhất 1 em TM con, trứng còn lại chim đã huỷ có lẻ là trứng này bị ung.
Mới 1 ngày mà nhìn nó đã lớn hẳn ra.
Mình sẽ cập nhật hình ảnh để AE nắm thông tin.

Thân ái!

vietgun

Nhớ trên diễn đàn đã có bác nào đó kể về "chim một", nghĩa là 1 tổ chỉ có 1 con. Những con này thường có thể chất rất tốt vì được bố mẹ cưng, tính nết hung dữ (ích kỷ kiểu con một ấy).

Hy vọng con này sẽ đầu gấu và là 1 đứa bé hư hỏng, ngổ ngược, gặp ai cũng đòi đánh

Chúc mừng!

showluo

kiểu này bác phải làm thêm vài cặp bố mẹ nữa thôi, như thế mới đáp ứng nhu cầu của anh em.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Thân gửi AE,
Với tiến triển này mình đang nhân rộng mô hình và đã tuyển được một em gái trung mang chân dài tới nách.
Mới tuyển về trưa hôm ngày 1/4/2013 nhưng đến sáng nay 2/4 thì đã ị 1 trứng dưới đít lồng. Kết quả là trứng đã bể.
Hiện đang trong quá trình làm lồng nên tạm thời chưa cho bọn chúng chọn ngày tốt để cho bọn chúng động phòng :D
Đây là clip ghi lại em gái trung mang và cái trứng đã bể tung. Tiếc thật.